CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยู่ใกล้ทะเล ควรบำรุงรักษารถอย่างไรดีครับ  (อ่าน 2445 ครั้ง)
Leon Kennedy
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« เมื่อ: 15, สิงหาคม 2013, 05:00:52 AM »

พอดีว่าอีกเดือนกว่าๆผมต้องย้ายไปประจำการที่พัทยาครับ ที่นี้ได้ยินบางคนเตือนว่าอยู่ใกล้ทะเลมันจะทำให้รถเราเสื่อมสภาพเร็ว(จริงหรือเปล่า?) เลยอยากขอคำแนะนำความรู้เรื่องวิธีการดูแลรักษา ควรป้องกันอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่า หรือว่าไม่จำเป็นครับ  ;)

Step-Klak
CBR150 REPSOL
I'm CBRsCLUB

ไงไอเสือ ได้REPSOL ส้มดำ สมใจ

dermorkong@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 15, สิงหาคม 2013, 03:57:57 PM »

อาจจะต้องลงแว็ค ตัวโครงที่เป็นโลหะครับ ช่วยลดการสึกกร่อน

REPSOL จงเจริญ  55

Uploaded with ImageShack.us
Leon Kennedy
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #2 เมื่อ: 15, สิงหาคม 2013, 07:50:24 PM »

ขอบคุณครับ  ;) ถ้าใช้ผ้าคลุมรถมันจะพอช่วยได้มั้ยครับ  !sadsad

makestyle
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

Life sTy|e

« ตอบ #3 เมื่อ: 17, สิงหาคม 2013, 04:01:30 PM »

ขอบคุณครับ  ;) ถ้าใช้ผ้าคลุมรถมันจะพอช่วยได้มั้ยครับ  !sadsad

ผ้าคลุมแทบจะไม่ช่วยอะไรเลยครับ

สาเหตุมันมาจากไอทะเลครับ ถึงแม้จะไม่ได้ลุยน้ำทะเลโดยตรง แต่เวลาเช้าหรือเย็น ช่วงที่ความกดอากาศต่ำ

ภูมิภาคทั่วไปจะมีหมอกหรือน้ำค้าง แต่สำหรับทะเลก็มีเหมือนกัน แต่จะเป็นหมอก-น้ำค้างจากไอทะเล(เหมือนเวลาเราไปยืนตากลมทะเล เย็นแต่เหนียวตัว)

ทางแก้คือ หมั่นเช็ด ทำความสะอาดบ่อยๆ ในจุดอับที่ไม่สามารถเช็ดได้บ่อย ผมใช้วิธีใช้ นมค.เช็ดทิ้งไว้ครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์