CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตำรวจไม่สามารถยึด ท่อไอเสีย ได้นะครับ !!!!!!!  (อ่าน 11209 ครั้ง)
SuperBiG
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 03, เมษายน 2013, 11:16:18 PM »

ตำรวจไม่สามารถยึด ท่อไอเสีย ได้นะครับ !!!!!!!

ปัญหาหนึ่งของเหล่านักบิดผู้ชื่นชอบเสียงเครื่องยนต์อันกระหึ่ม เสียงท่ออันแสนเร้าใจ ก็คงหนีไม่พ้นเรื่อง "ตำรวจ" ซึ่งมักจะใช้ข้ออ้างเรื่องท่อแต่งในการจับกุม ไม่ว่าจะเป็นเรื่องท่อเสียงดัง ท่อไม่มี ...มอก. ท่อไม่มีที่ระงับเสียง และอีกต่างๆ นานา วันนี้เรามาทำความเข้าใจใหม่เกี่ยวกับสิทธิและเสรีภาพที่เรามี เพื่อไม่ให้โดนเอารัดเอาเปรียบกันครับ

ท่อเสียงดัง ผิดกฏหมายหรือไม่?
ถ้าดังไม่เกิน 95 เดซิเบล ก็ไม่ถือว่าผิด และตำรวจต้องมีเครื่องวัดในการพิสูจน์ข้อกล่าวหาด้วย จะใช้หูฟังแล้วกล่าวอ้างลอยๆ ไม่ได้ เหมือนกรณีคนเมายังต้องมีการเป่าหลอด ท่อดังก็ต้องมีเครื่องวัดเช่นกัน และต้องวัดตามวิธีที่ถูกต้องด้วย (ดูวิธีการวัดท้ายบทความ)

ท่อไม่มี มอก. ผิดกฏหมายหรือไม่?
ไม่ผิด เพราะไม่มีกฏหมายมาตราไหนระบุว่าคนขับรถต้องใช้ท่อไอเสียที่มี มอก. แต่บริษัทผู้ผลิตต่างหากที่ต้องใช้สินค้าที่มี มอก. มาประกอบในรถที่จะขาย สรุปง่ายๆ คือกฏหมายข้อนี้บังคับใช้กับผู้ผลิต ไม่ใช่ผู้บริโภค ถ้าจะจับก็ต้องไปจับผู้ผลิตโน่น

ท่อสูตร ท่อแต่ง ผิดกฏหมายหรือไม่?
ไม่ผิด ไม่มีกฏหมายมาตราไหนระบุว่าห้ามเปลี่ยนท่อ

แล้วถ้าตำรวจบอกว่าผิดกฏหมายข้อหาดัดแปลงสภาพรถ?
ดัดแปลงยังไง? ในเมื่อมาตรา 14 ระบุว่า ห้ามมิให้ผู้ใดเปลี่ยนแปลงตัวรถหรือส่วนใดส่วนหนึ่งของรถ ให้ผิดไปจากรายการที่จดทะเบียนไว้และใช้รถนั้น ซึ่งแน่นอนว่าเอกสารที่จดทะเบียน ไม่มีรายการไหนระบุว่าคุณใช้ท่อไอเสียแบบไหน การตกแต่งส่วนอื่นๆ ก็เช่นกัน ตราบใดที่ยังเป็นสองล้อ ใช้โซ่ขับ สีถูกต้อง ความจุถูกต้อง ไม่ได้เปลี่ยนไปใช้แก๊สหรือดีเซล และการดัดแปลงนั้นไม่ได้ทำให้ใครเสียหายหรือเสี่ยงต่ออันตราย ก็ไม่มีความผิด

ล้อเล็ก ยางเล็ก ผิดไหมในข้อหาดัดแปลง?
ถ้าตำรวจวินิจฉัยว่าเล็กเกินจะปลอดภัยก็ถือว่าผิด แต่ท่อสูตรที่ดังไม่เกินกำหนดก็ไม่ผิด เพราะท่อสูตรมันคงไม่ทำให้ใครเจ็บอะไรนะ จริงไหม

แล้วถ้าตำรวจอ้างว่าท่อไม่มีเครื่องระงับเสียง?
เครื่องระงับเสียงไม่ได้หมายถึงจุกอุดท่อนะครับ แต่ส่วนปลายท่อที่เป็นบ้องๆ ใหญ่ๆ ทั้งก้อนนั่นแหละคือส่วนที่เรียกว่า เครื่องระงับเสียง ลองถอดออกดูสิ เสียงลั่นทุ่งแน่นอน ส่วนที่เรียกว่าท่อไอเสียก็คือตั้งแต่ส่วนของคอท่อที่ต่อออกมาจากเครื่องจนสุดปลายนั่นแหละครับ

ถ้าท่อดังเกิน 95 เดซิเบล จะมีความผิดอย่างไร
มีโทษปรับสูงสุด 1,000 บาท (ย้ำ! ไม่เกิน 1,000 บาท) และออกใบเตือนให้ไปเปลี่ยนท่อ โดยตำรวจ "ไม่มีสิทธิ์ยึดท่อ" ไม่ว่าในกรณีใดๆ ทั้งสิ้น มิฉะนั้นจะถือว่าลุแก่อำนาจ ทำเกินกว่าเหตุ สามารถฟ้องร้องเอาผิดทางวินัยได้ครับ

วิธีการวัดระดับเสียงท่อไอเสียที่ถูกต้อง
1. วัดบนพื้นที่เปิดโล่ง ไม่มีวัตถุอื่นในรัศมี 3 เมตร
2. ก่อนวัด ต้องตรวจวัดเสียงจากสภาพแวดล้อมก่อน ถ้ามีเสียงดังเกิน 85 เดซิเบล ให้เปลี่ยนสถานที่ทันที
3. วางเครื่องวัดห่างจากปลายท่อ 0.5 เมตร ทำมุม 45 องศา
4. เร่งเครื่องไปที่ความเร็วรอบ 3/4 ของรอบเครื่องที่ให้แรงม้าสูงสุด (ในกรณีที่แรงม้าสูงสุดไม่เกิน 5000 รอบ/นาที ) หรือกรณีที่แรงม้าสูงสุดเกิน 5000 รอบ/นาที ให้เร่งความเร็วรอบไปที่ 1/2 ของรอบเครื่องที่ให้แรงม้าสูงสุด ยกตัวอย่าง Ninja 250 ให้แรงม้าสูงสุดที่ 10,500 รอบ/นาที ก็ให้เร่งเครื่องไปที่ 5,250 รอบ/นาที

ถ้าเสียงดังไม่เกิน 95 เดซิเบลถือว่า "ผ่าน"

credit : http://www.ninja-thailand.com/forum/index.php?topic=328.0

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 04, เมษายน 2013, 12:08:22 AM »

ขอบคุณที่แนะนำครับ ;) ;) ;)

artit3651
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« ตอบ #2 เมื่อ: 07, เมษายน 2013, 04:34:50 AM »

จับท่อยึดท่อ เป็นแค่บางพื้นที่ครับ
   ผมโดนมาแล้ว ที่โคราช ด่านเถื่อนหรือเปล่าไม่รู้มีแค่4-5คน ส่วนใหญ่เรียกรถ4ล้อขื้นไป มีcbr150 ผมคันเดียววิ่งเข้ากลางกรวยจราจร โดนเรียกจอด สงสัยคงเป็นนายดาบเดินมาถาม ขอดูใบขับขี่อยู่ลึกไหมเอาออกมาอยากไหม ผมก็หยิบโทรศัพท์ออกมาก่อนปิดเพลงเพราะไม่ค่อยได้ยิน หยิบใบขับขี่ให้มองดูท่อ จะไปไหนครับ  ผม  สารคามครับ  ขับดีๆนะ ดีที่ไม่ได้เสียแบ้งร้อย  ขากลับ กทม.   ที่  สน. บ้านไผ่ จ.ขอนแก่น  ถนนมิตรภาพ ขาเข้ากรุงเทพ  ขอดูเหมือนเดิม  ได้ไปละบอกเราว่าท่อดัง  ผมก็บอกว่ามีเครื่องวัดเสียงไหมครับ พอผมพูดมาตรา พรบ. มันบอกว่า หัวหมอนี่หว่า เถียงสู้ผมไม่ได้ ไม่คุยกับผมเลยเขียนใบสั่ง ให้ไปหา คนที่มี3ดาว  พอไปถึงให้เราเสียค่าปรับเลย 400  ผมคิดนิด1 ปกติมันจะปรับเยอะกว่านี้นิ ก่อนขอต่อ200 ขอค่าน้ำมันเข้า กทม. 3ดาวขอ300ละกัน  เอาก็เอาวะ   ดีกว่าเสียหลายร้อย     เดินมาที่รถก็เลยด่าไอ้คนที่เขียนใบสั่ง สัตว์4เท้า ที่ชอบว่ากัน  มันมองหน้า แต่ไม่เห็นหน้าผมหรอกหมวกปิดอยุ่ 55555      เซงก็เลยบ่นให้ฟัง  <%6 <%6
NuM_NuM
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #3 เมื่อ: 07, เมษายน 2013, 05:20:03 AM »

ลองก่อนกระทู้นี้ดูครับ น่าจะมีคำตอบอยู่ในนี้แล้ว  :D
http://www.cbr150club.com/board/index.php?topic=50625.msg641030#msg641030
PezZiie
-.Best Bike,Best Life.-
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #4 เมื่อ: 11, เมษายน 2013, 02:39:03 PM »

ปัญหาโลกแตกคับ

-..ไม่หล่อ ไม่เท่ห์ แต่จน..-
ต้น นครปฐม

มาร่วมกันสร้างครอบครัวที่อบอุ่นกันเถอะ

« ตอบ #5 เมื่อ: 12, เมษายน 2013, 11:16:46 PM »

>yes >yes >yes
คือตามที่อ่านมานะคับผมเข้าใจว่าไม่มีสิทธิ์จะยึดท่อ
ซึ่งก้อไม่แน่ใจนะคับว่ามีสิทธิ์ไหม แต่ถ้าโดนปรับเนี้ยะ
โดนแน่ๆคับ   และอีกอย่างหนึ่งถ้าใครอยู่นครปฐมหรือ
เคยผ่านเคยสังเกตุกันไหมคับว่า ksr ที่ท่อดังๆไม่มีเหลือแล้ว
ตอนนี้เวฟ125หรือเวฟที่ผ่าท่อกำลังเป้นรายต่อไป เพราะที่นี่
พี่ๆตำรวจเขาให้ถอดท่อออกตรงนั้นเลยคับ ยึดไม่คืนเสียด้วย
เพราะอะไรบอกไม่ได้คับแต่รุ้ว่าเขาเก้บท่อที่ให้ถอดไปทำลาย
โดยเอารถบดเหยียบเลย  น่าจะมีข่าวในอีกไม่ช้านี้แหละคับ
ปล. น้องๆผมโดนมาแล้วคับเวฟ125ท่อผ่า  พี่เขาให้เอาไปถอด
ในโรงพักเมืองถอดเสร็จให้ขี่กลับอย่างนั้นเลย ไม่มีท่อเลย
พอไปเจอที่ไฟแดงโดนเรียกอีก พี่เขาถามว่าแค่นี้ดังพอไหม
ตอนนี้เข็ดแล้วคับใส่ท่อเงียบกริบ  คงเข็ดไปอีกนาน เพราะ
มันดังจิงแต่ไม่ไพเราะแถมขี่ไปไหนอายเขาด้วยดิ   อิอิ
  ยังไงทุกคนเราเองจะผิดจะถุกรุ้อยุ่แก่ใจตนคับ  หรือ คุณไม่รุ้ว่าคุณทำผิด
อย่าไปเถึยงอย่าไปอ้างนุ้นอ้างนี่เลยคับ ยืดอกรับถ้าผิด แต่ถ้าไม่ผิดก้อคุยกันดีๆคับ
ประเทศเราจะได้น่าอยุ่กว่านี้คับ   

จุดมุ่งหมายครั้งแรกของการมาคลับคืออะไร
จงจำไว้ให้มั่นแล้วอย่าลืมเมื่อท่านอยู่นานๆ
และคอยเป้นตัวอย่างให้น้องใหม่ๆด้วยคับ
RipCurL

RipCurL Project

« ตอบ #6 เมื่อ: 12, เมษายน 2013, 11:43:54 PM »

>yes >yes >yes
คือตามที่อ่านมานะคับผมเข้าใจว่าไม่มีสิทธิ์จะยึดท่อ
ซึ่งก้อไม่แน่ใจนะคับว่ามีสิทธิ์ไหม แต่ถ้าโดนปรับเนี้ยะ
โดนแน่ๆคับ   และอีกอย่างหนึ่งถ้าใครอยู่นครปฐมหรือ
เคยผ่านเคยสังเกตุกันไหมคับว่า ksr ที่ท่อดังๆไม่มีเหลือแล้ว
ตอนนี้เวฟ125หรือเวฟที่ผ่าท่อกำลังเป้นรายต่อไป เพราะที่นี่
พี่ๆตำรวจเขาให้ถอดท่อออกตรงนั้นเลยคับ ยึดไม่คืนเสียด้วย
เพราะอะไรบอกไม่ได้คับแต่รุ้ว่าเขาเก้บท่อที่ให้ถอดไปทำลาย
โดยเอารถบดเหยียบเลย  น่าจะมีข่าวในอีกไม่ช้านี้แหละคับ
ปล. น้องๆผมโดนมาแล้วคับเวฟ125ท่อผ่า  พี่เขาให้เอาไปถอด
ในโรงพักเมืองถอดเสร็จให้ขี่กลับอย่างนั้นเลย ไม่มีท่อเลย
พอไปเจอที่ไฟแดงโดนเรียกอีก พี่เขาถามว่าแค่นี้ดังพอไหม
ตอนนี้เข็ดแล้วคับใส่ท่อเงียบกริบ  คงเข็ดไปอีกนาน เพราะ
มันดังจิงแต่ไม่ไพเราะแถมขี่ไปไหนอายเขาด้วยดิ   อิอิ
  ยังไงทุกคนเราเองจะผิดจะถุกรุ้อยุ่แก่ใจตนคับ  หรือ คุณไม่รุ้ว่าคุณทำผิด
อย่าไปเถึยงอย่าไปอ้างนุ้นอ้างนี่เลยคับ ยืดอกรับถ้าผิด แต่ถ้าไม่ผิดก้อคุยกันดีๆคับ
ประเทศเราจะได้น่าอยุ่กว่านี้คับ   

!goodjob ถูกต้องครับพี่ ถูกก็ว่าไปส่วนถูก ผิดก็ว่าไปส่วนผิด

แต่ที่แน่ๆ ก็ต้องโดนข้อห่ ดัดแปลงสภาพรถ 1กระทง อยู่แล้ว >eiei >eiei

สวิทช์ OFF-RUN250i ใส่ 150i>>>>  http://www.cbr150club.com/board/index.php?topic=46438.0
fang

« ตอบ #7 เมื่อ: 23, มีนาคม 2014, 05:33:02 PM »

น้องผมผ่าท่อเดิมโดนไป200
REDRIDER
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 15, กุมภาพันธ์ 2016, 08:53:03 PM »

พูดง่ายๆตามที่ผมเข้าใจนะครับ
ถ้าคุณมีกำลังภายใน มีวรยุทธ์แน่นหนา กล้าปะทะกับผู้ถือกฏหมาย ก็ต้องฟ้องร้องกันสักตั้ง
..... แต่ สมาชิกส่วนใหญ่ หาเช้ากินค่ำ ไม่มีเส้นสายอะไร
ไม่อยากเสียเวลา จึงยอมจ่ายให้มันจบ....  ที่นี่ ประเทศไทย กฏหมายเรา ฟรุ้งฟริ้งอยู่แล้ว drunk

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์