CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Review: ยางหน้าด้าน Dunlop GT501  (อ่าน 9388 ครั้ง)
Beam_40
I'm CBRsCLUB

« เมื่อ: 18, มีนาคม 2013, 06:42:47 AM »

สวัสดีทุกท่านครับ ;)
วันนี้ผมจะมารีวิวยางGT501ให้เพื่อนๆได้ชมกันครับ
ก่อนอื่นมาดูพระเอกของงานนี้กันก่อนดีกว่าว่าหน้าตาเป็นยังไง.... :D

ยางหน้าขนาด100/80-17

ยางหลังขนาด140/70-17

ใส่แล้วล้อดูใหญ่ขึ้นพอสมควรครับ ผมว่าสวยกำลังดีเลย

ยางตัวนี้เนื้อยางค่อนข้างแข็งตั้งแต่เกิดครับ คือเน้นการใช้งานหนักและมีความทนทานสูง
ถ้าอยากให้หนึบคือต้องเปิดหน้ายางบ่อยๆ จะช่วยรักษาสภาพหน้ายางให้พร้อมใช้งานตลอดเวลาครับ
ส่วนอายุการใช้งานเครมไว้ก็ประมาณ20000kmหรือระยะเวลา3ปี แล้วแต่อันไหนจะถึงก่อน

Beam_40

« ตอบ #1 เมื่อ: 18, มีนาคม 2013, 06:53:41 AM »

เป็นธรรมดาของยางใหม่ก่อนทดสอบ จะต้องมีการเปิดหน้ายาง+รอให้พ้นระยะรันอินของยางไปก่อนประมาณ200km.แรก

วิธีการของผมก็ง่ายๆครับ หาลานโล่งๆ+กรวยจราจร2อัน
ขับรถวนเป็นเลข8 ให้หน้ายางสัมผัสกับพื้นมากที่สุดเท่าที่จะทำได้

ใช้เวลาเปิดหน้ายางนานมากๆ เล่นเอาเหนื่อยพอสมควรครับ

สภาพหลังจากเปิดหน้ายางแล้ว

เวลาเข้าโค้งลึกๆดูแล้วยางตัวนี้จะมีอาการดีดตัวกลับตลอดเวลา ตามสไตล์ยางทัวร์ริ่ง
ถ้าคิดจะใช้ยางตัวนี้จะต้องถ่วงน้ำหนักตัวดึงรถให้เข้าโค้งครับ อารมณ์การเข้าโค้งไม่ต่างจากยางเดิมติดรถ
แต่ที่สัมผัสคือการยึดเกาะถนนดีกว่าในระดับนึง แต่ก็ไม่ได้มากมายแบบยางสนามหรือกึ่งสนาม

ส่วนการขับขี่บนถนนแห้งผมว่าอารมณ์ไม่ค่อยต่างจากยางเดิมติดรถเท่าไร
แต่อาการดิ้นเส้นขาวหายไป และมีความรู้สึกว่าใช้ระยะเบรคในการหยุดรถน้อยลงกว่าเดิม

ส่วนการขับขี่บนถนนเปียก...

อันนี้จะเห็นความแตกต่างอย่างชัดเจนจากยางเดิมติดรถ
คือยางตัวนี้รีดน้ำได้ดีพอสมควรเลยครับ เวลาเบรคท้ายจะไม่ปัดเหมือนตอนใช้ยางเดิม
ทำให้มั่นใจเวลาขี่รถตอนฝนตกได้มากขึ้นครับ

ton_ruk
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

to.nr.uk@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 18, มีนาคม 2013, 07:06:36 AM »

ราคาค่าเสียหายทั้งหน้า-หลัง เท่าไหร่ครับผม  !hoehoe !hoehoe

ทะยานไปสู่จุดหมาย..ด้วยใจเราเอง
Beam_40

« ตอบ #3 เมื่อ: 18, มีนาคม 2013, 07:15:12 AM »

ก็จบกันไปนะครับ กับการรีวิวสั้นๆของยางหน้าด้านGT501
ความเห็นส่วนตัวผมคือถ้าท่านใช้ยางเดิมติดรถอยู่แล้ว.....ใช้ให้คุ้มก่อนดีกว่าครับ ถ้าคิดจะมาเปลี่ยนยางตัวนี้
มันเป็นรุ่นประหยัดของDunlopเพราะความรู้สึกของผมคือมันแทบไม่ได้ต่างกับยางเดิมเลยจริงๆ !hoehoe
ยางอาจจะหนึบกว่านิดนึงตอนถนนแห้ง แต่เห็นผลชัดเจนก็ตอนที่ถนนเปียกเท่านั้นละครับที่สามารถรีดน้ำได้ดีกว่ายางเดิม !goodjob

แต่....ถ้ายางเดิมติดรถของท่านใกล้หมดสภาพแล้ว ยางตัวนี้ผมแนะนำเลยครับเพราะราคาไม่แรงจนเกินไป
หน้า1800
หลัง2200
ราคารวมติดตั้ง+ถ่วงล้อ(ร้านเอกไพบูลย์ยางยนต์)
เมื่อเทียบกับยางเดิมIRC RX-01แล้วผมเลือกตัวนี้นะ เพราะราคาใกล้เคียงใกล้มากแต่ได้ประสิทธิภาพที่ดีกว่า

ข้อดีของมันก็คืออายุการใช้งานที่ยาวนาน+ความทนทาน(ต้องเปิดหน้ายางบ่อยๆ)
ถ้ารถท่านใช้งานหนัก+รับน้ำหนักบรรทุกมากผมว่ายางตัวนี้เหมาะสมที่สุดแล้วละครับ
ส่วนข้อเสียผมว่าไม่มีนะเพราะถูกชดเชยด้วยราคาที่เราสามารถจับต้องได้ ไม่แรงจนเกินไป......

ก็แล้วแต่ท่านจะพิจารณาครับ สำหรับผมมันลงตัวที่สุดแล้วล่ะ !wanwan

BioChris
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #4 เมื่อ: 19, มีนาคม 2013, 12:44:33 AM »

>yes >yes >yes มันเป็นอย่างนี้นี่เอง  (ร้านเอกไพบูลย์ยางยนต์)  ร้านนี้อยู่เเถวไหนครับเพื่อผมอยากจะหาร้านขายกับ เปลี่ยนด้วยเลย จะได้ไม่ต้องมานั้งหาร้านเปลี่ยนให้ทีหลัง  l13

Beam_40

« ตอบ #5 เมื่อ: 19, มีนาคม 2013, 02:16:44 AM »

^
^
วงเวียน22ครับ :D

Therock_CBR
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

รถคันนี้สีดำ

« ตอบ #6 เมื่อ: 25, มีนาคม 2013, 10:10:44 PM »

กำลังมองหายางสำหรับเดินทางไกล เป็นข้อมูลที่ดีและน่าสนใจมากครับ   !goodjob

nutlll136
ไม่มีเหมือนใครๆ...ไม่ได้ขอใครลำบากชีวี
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

ชีวิตจะดี..ที่รู้จัก"ปล่อยวาง"

End_Away@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 23, พฤษภาคม 2013, 03:34:29 AM »

ยางตัวนี้ ลายยางจะเหมือน TT900 ก็ ว่าได้นะครับ การรีดน้ำ ดีพอสมควรครับ  !weedwiew
เป้าใหญ่

คลับนี้มันไม่ใช่แค่กลุ่มมอไซย์ธรรมดา มันคือครอบครัวมันคือกลุ่มเพือน เข้าใจป่ะ

« ตอบ #8 เมื่อ: 28, พฤษภาคม 2013, 04:05:36 AM »

ลายสวยดีครับ ;)

CBRsCLUB+
gazzoziation

« ตอบ #9 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2013, 10:11:37 AM »

ลายสวยดีครับ ;)
+1ครับ >coooool

***มีขุนแผนเป็นตะกร้า ก็สู้มี CBR คันเดียวไม่ได้***
jamesgot
not the best but also not the worst

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #10 เมื่อ: 10, กรกฎาคม 2013, 07:11:20 AM »

ชอบลายยาง  !hoehoe

ชื่อ เจมส์ ครับ เรียนศิลปศาสตร์ ENG อยู่ เทคโนราชมงคล โคราช                ฝากตัวด้วยนะครับ ^^
-blackpearl-
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

xxdongxx@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: 11, กรกฎาคม 2013, 07:26:22 AM »

วงเวียน 22 นี่ คือ แถวไหนอะพีี่่ งง 555
gazzoziation

« ตอบ #12 เมื่อ: 12, กรกฎาคม 2013, 08:49:07 PM »

วงเวียน 22 นี่ คือ แถวไหนอะพีี่่ งง 555
แถวๆย่านๆ หัวลำโพงครับ มันไปได้หลายทางอ่ะครับ  :-\

***มีขุนแผนเป็นตะกร้า ก็สู้มี CBR คันเดียวไม่ได้***
amulet_bb

Hello

« ตอบ #13 เมื่อ: 19, สิงหาคม 2013, 10:38:53 AM »

วงเวียน 22 กับ วงเวียนใหญ่คือที่เดียวกันใช่ป่าวหว่า ไม่รู้จริงๆครับ  :-[

Beam_40

« ตอบ #14 เมื่อ: 19, สิงหาคม 2013, 02:43:52 PM »

วงเวียน 22 กับ วงเวียนใหญ่คือที่เดียวกันใช่ป่าวหว่า ไม่รู้จริงๆครับ  :-[

คนล่ะที่แล้วครับ :-\

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์