CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เเฮนเบา หน้าเลื้อย ตืดกันสะบัดช่วยได้ไหมครับ  (อ่าน 5135 ครั้ง)
amulet_bb
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

Hello

เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: 21, มกราคม 2013, 04:20:31 AM »

http://k-speed.tarad.com/product.detail_747001_th_4554318 

สนใจกันสะบัดตัวนี้อยู่ครับ ของสำนัก K-speed คือผมไม่ใช่คนขับเร็วครับ ที่อยากติดเพราะเเฮน CBR250 ของผมค่อนข้างเบาครับ ช่วงเวลามุดรถติดนี่เลื้อยเป็นงูเลยครับ อยากทราบว่าติดเเล้วจะช่วยได้เยอะไหมครับ

boatmilan
อยากเร็วก็ไปเร็วในสนาม อย่ามาเก่งในถนนหลวง
CBR NEzone

"สีดำหล่อทุกคัน"

« ตอบ #1 เมื่อ: 21, มกราคม 2013, 05:27:25 AM »

เปลี่ยนยางครับ แก้ปัญหาได้ตรงจุดกว่าเยอะ
เปลี่ยนเป็นยางที่ยึดเกาะถนนสูงกว่าตัวเดิมติดรถครับ  >konan

ชีวิตที่มีค่า ไม่ใช่ชีวิตที่ร่ำรวย มีเกียรติ หรืออายุยืน...
แต่ชีิวิตที่มีค่า........
คือชีวิตที่ตัวเรา เป็นคนมีคุณค่า และทำให้ชีวิตอื่น... มีค่า
care
ไม่เล็ก ไม่ใหญ่ ใจเกินร้อยห้าสิบ

ไม่เล็ก ไม่ใหญ่ ใจเกินร้อยห้าสิบ

« ตอบ #2 เมื่อ: 21, มกราคม 2013, 06:20:23 AM »

เปลี่ยนยางครับ แก้ปัญหาได้ตรงจุดกว่าเยอะ
เปลี่ยนเป็นยางที่ยึดเกาะถนนสูงกว่าตัวเดิมติดรถครับ  >konan

ใช่เลยครับ หรือโหลดลงสัก 1 นิ้วอาจจะช่วยได้บ้าง   >yes

timotooo
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

เท่กว่าเรา มีอีกเป็นล้าน ...

« ตอบ #3 เมื่อ: 21, มกราคม 2013, 08:18:53 AM »

... ถูกครับ อยากให้ลองดูที่สภาพของยางก่อน ถ้ายางยังใหม่ให้เช็คดูที่ลมยาง .. บางทีก็อาจเป็นได้ว่าจะมีอาการยางบวม แต่ยางบวมในมอเตอร์ไซค์นั้นเกิดขึ้นได้ยาก ถ้ายางไม่เก่ามากหรือไม่ได้ใช้งานหนักมากแบบรถสนาม โอกาสที่ยางจะบวมก็มีน้อย ( ท่านที่ชอบใช้ยางสนามมือสองให้ระวังเรื่องนี้ด้วย ) ...

... หากไม่ใช่ยาง ทีนี้ก็ให้ไปดูที่ระบบช่วงล่างแผงหน้าทั้งระบบ ลูกปืนคอ ลูกปืนล้อ แกนโช๊ค เหล่านี้มีผลหมด อาจไม่มีอาการหน้าส่ายชัดเจนแต่มักจะมีอาการ " แว่บ " เวลาเบรคหนักๆหรือรถโดดคอสะพานซึ่งจะเห็นอาการได้ง่าย ...

... กันสะบัดถามว่าช่วยได้ไหม ช่วยได้ครับแต่ต้องรู้ก่อนว่าปัญหามาจากอะไร เพื่อที่จะแก้ให้ตรงจุด กันสะบัดนั้นมีไว้เพื่อช่วยควบคุมรถใช้ในความเร็วสูง ยิ่งปรับหนืดมากเราก็คงต้องออกแรงบังคับแฮนด์มากตามไปด้วย ต้องเพิ่มทักษะด้วยการโยกในกรณีต้องหลบอะไรกระทันหันเข้าไปอีก ...

... รถ CBR250 เดิมๆที่ไม่มีปัญหา ไม่จำเป็นถึงขั้นต้องใช้กันสะบัดครับ ...

;) ;) ;)

ใช่เลยครับ หรือโหลดลงสัก 1 นิ้วอาจจะช่วยได้บ้าง   >yes

... การโหลดหน้ามากเกินไป จะทำให้มุมคาสเตอร์ของรถชันมากขึ้นกว่าเดิม มีผลทำให้ระส่ายครับ เดิมๆใช้งานได้ดีกว่า รถส่ายไม่ได้มาจากอาการรถสูง สำหรับ CBR150/250 ยังถือว่าเตี้ยครับไม่ส่งผล ไม่งั้นรถแนว dual purpose เช่น versys650 คงไม่ต้องวิ่งกันพอดี ... โหลดหน้า ยกหลัง ค่าองศามุมคาสเตอร์เปลี่ยน อาการรถก็เปลี่ยนนะครับ แต่ถ้าขี่ช้าๆ ก็อาจจะไม่เห็นผลมาก แต่ถ้าเร็ว อาจเหวอได้ในบางอาการ เหมือนว่ารถจะนิ่งและควบคุมยากกว่าเดิมครับ ...

;) ;) ;)

จำหน่ายกระจกแต่งทรงเหลี่ยมฐานยึดตรงรุ่น CBR150/250 เป๊ะๆ ไม่ต้องเจาะแปลง .. http://www.cbr150club.com/board/index.php?topic=49639.0 .. ร้านค้าสปอนเซอร์เว๊ปจ้า
jetlee
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #4 เมื่อ: 21, มกราคม 2013, 07:15:07 PM »

ขันคอให้แน่นกว่าเดิมหน่อยครับลองดู 

ความกลัวไม่เคยหยุดพวกเราได้
Artit
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #5 เมื่อ: 21, มกราคม 2013, 08:04:22 PM »

อีกหนึ่งเสียงครับแนะนำให้เช็คยางก่อน เพราะถ้าแข็งไป หรือหน้ายางเป็นคลื่นมีผลทำให้หน้าส่ายได้เหมือนกัน ลองเช็คลมดูก่อนส่วนอัตราส่วนการเติมลมอยู่ที่อาร์มหลังฝั่งซ้ายครับ
amulet_bb

Hello

« ตอบ #6 เมื่อ: 22, มกราคม 2013, 01:58:18 AM »

ขอบคุณครับผม^^

comboo

« ตอบ #7 เมื่อ: 22, มกราคม 2013, 03:13:21 AM »

รถผมก็เลื้อยอะครับไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรตอนแรกผมนึกว่ามันเป็นที่การขับขี่ของผมแต่เริ่มเอะใจตอนเห็นกระทู้นี้แหละครับ ตอนนี้รถผมวิ่งไป400km มันจะเกี่ยวกะการ runin ยางรึเปล่าครับ

amulet_bb

Hello

« ตอบ #8 เมื่อ: 22, มกราคม 2013, 08:04:50 PM »

^
^
^
ninja เลื้อยด้วยหราครับ อันนี้ต้องรอผู้รู้ครับ ^^

comboo

« ตอบ #9 เมื่อ: 22, มกราคม 2013, 08:12:16 PM »

เลื้อยครับวิ่งผ่านเส้นสีขาวกะสีเหลืองกลางถนน

timotooo

« ตอบ #10 เมื่อ: 22, มกราคม 2013, 08:24:48 PM »

เลื้อยครับวิ่งผ่านเส้นสีขาวกะสีเหลืองกลางถนน

... อันนี้เกิดจากยางเป็นเรื่องปกติครับ ลองอัพเกรดยางเป็นรุ่นที่มีสมรรถนะสูงขึ้น อาการเลื้อยเวลาไต่เส้นจะลดลงมาก ในกรณียางที่มีสมรรถณะสูง ( พอกับราคา ) แทบจะไม่มีอาการเลื้อยตอนไต่เส้นให้เห็นเลยครับ ...

;) ;) ;)

จำหน่ายกระจกแต่งทรงเหลี่ยมฐานยึดตรงรุ่น CBR150/250 เป๊ะๆ ไม่ต้องเจาะแปลง .. http://www.cbr150club.com/board/index.php?topic=49639.0 .. ร้านค้าสปอนเซอร์เว๊ปจ้า
comboo

« ตอบ #11 เมื่อ: 22, มกราคม 2013, 08:30:41 PM »

แสดงว่ายางที่มาจากศูยน์มันไม่ดีหรอครับ @#%$(

timotooo

« ตอบ #12 เมื่อ: 22, มกราคม 2013, 08:52:14 PM »

แสดงว่ายางที่มาจากศูยน์มันไม่ดีหรอครับ @#%$(

... ไม่ใช่ไม่ดีครับ ยาง RX-01 ติดรถนั้นใช้งานได้ดีมากในระดับนึงเลยครับ ไว้ใจได้ดี .. แต่ยางตัวนี้มันก็มีขีดจำกัดของมันในเรื่องความยึดเกาะ ...
... เส้นบนถนนนั้นเป็นเส้นต่างระดับในหลักแค่มิลลิเมตร ถึงแม้ไม่มากแต่ก็มีผลกับมอเตอร์ไซค์ เนื้อยางระดับใช้งานจะยึดเกาะได้ดีแค่ในระดับนึง แต่ถ้าเป็นยางที่เกรดสมรรถนะสูงขึ้น คอมปาวด์เยอะกว่า หนึบกว่า ดูดกว่า การทำงานของยางจะแม่นยำและมีแระสิทธิภาพกว่า ...

... อาการเลื้อยตอนไต่เส้น อย่าไปตกใจครับ มันไม่ถึงขนาดทำให้รถเสียการควบคุมได้ขนาดนั้น คุมแฮนด์ให้ดี ชินและไม่กังวลกับอาการดังกล่าว การไต่เส้นก็จะกลายเป็นเรื่องปกติครับ บางท่านออกแนวชอบด้วยซ้ำ เวลารถมันแถๆ มันระทึกใจดี อิอิ ...

;) ;) ;)

index_v3
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #13 เมื่อ: 22, มกราคม 2013, 09:15:56 PM »

ยางเดิมติดรถมันดีเฉพาะตอนออกรถมาใหม่ๆครับ นานๆไป เริ่มไม่เกาะถนน แพ้ฝุ่น แพ้น้ำ เข้าโค้งเหมือนจะดริฟได้   :-X

ถ้ามีเงินพอประมาณ เปลี่ยนเลยครับ เห็นความต่างแน่นอนครับ

ผมใส่ Pirelli Rosso II อาการแถๆ แปลกๆหายหมด ควบคุมรถได้ง่ายขึ้น พลิกซ้าย ขวา เร็วขึ้น สาดโค้งได้มั่นใจ ไม่กลัวมันจะแถๆ ท้ายสไลด์ เหมือนยางเดิมๆ   :-\

แต่ถ้าไม่เคยใส่ยางรุ่นนี้มากก่อน อาจจะต้องปรับตัวนิดนึง เพราะรถมันจะพลิกไวจากเดิมมาก เหมือนช่วยเทโค้งให้ด้วย เพราะยางกลมกว่ายางเดิมๆ พอสมควรครับ  :D
boatmilan
อยากเร็วก็ไปเร็วในสนาม อย่ามาเก่งในถนนหลวง
CBR NEzone

"สีดำหล่อทุกคัน"

« ตอบ #14 เมื่อ: 22, มกราคม 2013, 09:44:03 PM »

... ไม่ใช่ไม่ดีครับ ยาง RX-01 ติดรถนั้นใช้งานได้ดีมากในระดับนึงเลยครับ ไว้ใจได้ดี .. แต่ยางตัวนี้มันก็มีขีดจำกัดของมันในเรื่องความยึดเกาะ ...
... เส้นบนถนนนั้นเป็นเส้นต่างระดับในหลักแค่มิลลิเมตร ถึงแม้ไม่มากแต่ก็มีผลกับมอเตอร์ไซค์ เนื้อยางระดับใช้งานจะยึดเกาะได้ดีแค่ในระดับนึง แต่ถ้าเป็นยางที่เกรดสมรรถนะสูงขึ้น คอมปาวด์เยอะกว่า หนึบกว่า ดูดกว่า การทำงานของยางจะแม่นยำและมีแระสิทธิภาพกว่า ...

... อาการเลื้อยตอนไต่เส้น อย่าไปตกใจครับ มันไม่ถึงขนาดทำให้รถเสียการควบคุมได้ขนาดนั้น คุมแฮนด์ให้ดี ชินและไม่กังวลกับอาการดังกล่าว การไต่เส้นก็จะกลายเป็นเรื่องปกติครับ บางท่านออกแนวชอบด้วยซ้ำ เวลารถมันแถๆ มันระทึกใจดี อิอิ ...

;) ;) ;)
ตามที่พี่ #timotooo# กล่าวไว้เลยครับ
ยางเดิมติดรถใช่ว่าไม่ดี เพียงแต่เค้าเอาไว้ใช้งานชีวิตประจำวันแบบปกติครับ (ในที่นี้หมายถึง ขี่ทริป ขี่ไปทำงาน/เรียน เอาง่ายๆคือใช้งานทั่วไปครับ)
ส่วนคนที่บ้าเทโค้งหรือลงซ้อมในสนามเพื่อแข่งหรือฝึกทักษะ ก็ควรใช้ยางที่มีค่าคอมปาวด์สูงกว่า หนึบกว่า แต่ก็ต้องแลกมาด้วยระยะเวลาการใช้งานที่สั้นลง เพราะยางจะหมดไวกว่าเดิมมาก ส่วนเรื่องแบรนด์ยางนั้น ก็ตามแต่จะสะดวกครับ irc izr003 / pirelli rosso2 / bridgestone battlax bt 90 /// ฯลฯ

ครับผม  l11 l11

ชีวิตที่มีค่า ไม่ใช่ชีวิตที่ร่ำรวย มีเกียรติ หรืออายุยืน...
แต่ชีิวิตที่มีค่า........
คือชีวิตที่ตัวเรา เป็นคนมีคุณค่า และทำให้ชีวิตอื่น... มีค่า
amulet_bb

Hello

« ตอบ #15 เมื่อ: 22, มกราคม 2013, 09:54:10 PM »

;) ;) ;)
เสียวตอนเเถ ตอนที่มุดรถติดหนักๆ มีหลายครั้งที่เหยียบเส้นป่ะ ทำให้เอียงจะไปเฉียวกระจกรถยนต์บ่อยมากครับ   เสียวๆ อย่างนี้มีเกือบทุกวัน  จนรถยนต์หคันนั้นถึงขึ้นเบี่ยงรถหนีผมเลย  ถ้าผมพูดกับคนขับคนนั้นได้ ผมอยากจะบอกว่า ที่ผมเเถไปหานั้น ผมไม่ได้ตั้งใจจะไปครับ เป็นเพาะผมเสียการควบคุมจากเส้นปะบนถนน  อย่างเหตุการณ์ล่าสุดเกิดขึ้นเมื่อประมาณ 2 เดือนที่เเล้ว  ผมพยายามจะมุดรถติด ความเเคบที่ผมเห็นนั้นก็ปกติทั่วไป ไม่ได้ถึงขั้นประมาทเลินเล่ออะไร ความเร็วตอนนั้นประมาณ 30 ขับไปเหยียบเส้นป่ะบนถนนจากนนั้นรถผมเเถไปเฉี่ยวกระจกรถยนต์เข้าอย่างจังจนทำให้พลาสติกที่ครอบกระจกของเขาหลุดออกมาเลยครับ  ผมก็ลงไปขอโทษเเละยินดีจ่ายค่าเสียหาย เเต่โชคดีที่เขาไม่เอาเรื่อง  คิดเเล้วเจ็บเเปลบขึ้นมาทันที T_T  สงสัยผมต้องทุ่มทุนซื้อยางดีดีซะเเล้ว เพื่อความสุขเเละความปลอดภัยในการขับขี่

james_16

กินอะไรไม่ค่อยได้

james00mon@hotmail.com
« ตอบ #16 เมื่อ: 22, มกราคม 2013, 10:52:52 PM »

l14 l14 l14 l14

:P :P :P :P
timotooo

« ตอบ #17 เมื่อ: 23, มกราคม 2013, 03:33:12 AM »

;) ;) ;)
เสียวตอนเเถ ตอนที่มุดรถติดหนักๆ มีหลายครั้งที่เหยียบเส้นป่ะ ทำให้เอียงจะไปเฉียวกระจกรถยนต์บ่อยมากครับ   เสียวๆ อย่างนี้มีเกือบทุกวัน  จนรถยนต์หคันนั้นถึงขึ้นเบี่ยงรถหนีผมเลย  ถ้าผมพูดกับคนขับคนนั้นได้ ผมอยากจะบอกว่า ที่ผมเเถไปหานั้น ผมไม่ได้ตั้งใจจะไปครับ เป็นเพาะผมเสียการควบคุมจากเส้นปะบนถนน  อย่างเหตุการณ์ล่าสุดเกิดขึ้นเมื่อประมาณ 2 เดือนที่เเล้ว  ผมพยายามจะมุดรถติด ความเเคบที่ผมเห็นนั้นก็ปกติทั่วไป ไม่ได้ถึงขั้นประมาทเลินเล่ออะไร ความเร็วตอนนั้นประมาณ 30 ขับไปเหยียบเส้นป่ะบนถนนจากนนั้นรถผมเเถไปเฉี่ยวกระจกรถยนต์เข้าอย่างจังจนทำให้พลาสติกที่ครอบกระจกของเขาหลุดออกมาเลยครับ  ผมก็ลงไปขอโทษเเละยินดีจ่ายค่าเสียหาย เเต่โชคดีที่เขาไม่เอาเรื่อง  คิดเเล้วเจ็บเเปลบขึ้นมาทันที T_T  สงสัยผมต้องทุ่มทุนซื้อยางดีดีซะเเล้ว เพื่อความสุขเเละความปลอดภัยในการขับขี่

... สิ่งเดียวของตัวรถที่จับกับพื้นถนนเวลาวิ่งก็คือยาง ... ลอง IZ-003 ของ IRC ครับ เหลือๆทั้งถนนและสนาม ราคาไม่โหดเกินไปนัก อาการชวนหวิวทั้งหลาย หายเกลี้ยง ...

;) ;) ;)

aonkorn

« ตอบ #18 เมื่อ: 23, มกราคม 2013, 06:46:02 PM »

l11 l11 l11
timotooo

« ตอบ #19 เมื่อ: 23, มกราคม 2013, 07:19:19 PM »

l14 l14 l14 l14

l11 l11 l11

... คำตอบผมมีตรงไหนน่าขำหรือเปล่าครับท่านพี่ ช่วยชี้แนะด้วยครับ ผมน้องใหม่ เพิ่งใช้งานเว๊ปบอร์ดนี้ได้ไม่นาน ... ด้วยความเคารพครับ ...

;) ;) ;)

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์