CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: REVIEW Power Sport Tire Inflator (ที่เติมลมขนาดพกพา) อุปกรณ์สำหรับคนชอบออกทริป  (อ่าน 18624 ครั้ง)
anuchit09
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 14, ธันวาคม 2012, 06:19:45 AM »

สวัสดีครับ ผมชื่อนัท อายุ 29 ปี เป็นมือใหม่กำลังเริ่มขับรถมอเตอร์ไซค์ครับ เริ่มฝึกที่จะออกทริป เลยศึกษาหาอุปกรณ์จำเป็นติดรถครับ
เจออุปกรณ์อยู่ ตัวหนึ่ง ซึ่งคิดว่ามีประโชนย์กับทางบ้านผม จึงตัดสินใจควักเงินซื้ออุปกรณ์ตัวนี้มาครับ

นั่นคือ Power Sport Tire Inflator (ผมก็แปลไม่ค่อยออก) เอาเป็นว่าผมเรียกว่า ที่เติมลมมือถือละกันนะครับ
ใช้ คู่กับ ที่ปะยางแบบแทงนะครับ (ตอนแรกคิดว่าจะใช้น้ำยา ปะยาง แต่ดูความค้มค่าของราคาและปริมาณที่ใช้ได้แล้ว คิดว่าแทงป่ะเอาประหยัดเงินกว่าครับ )

ราคา Power Sport Tire Inflator ก็ 1 พัน กว่าๆ ครับ + ที่ป่ะยางแบบแทง ก็มีหลายราคาครับ 150 - 450 บาท แล้วแต่ยี่ห้อ รวมสองอย่าง ไม่ถึง 2000 บาทครับ

ที่บ้านผมมี รถอยู่ 3 คัน
1. รถยนตร์ Nissan March
2. รถมอเตอร์ไซค์ CBR 250
3. จักยาน
Power Sport Tire Inflator ใช้ได้กับรถทั้ง 3 คัน เลยเป็นเหตุผลให้ผมตัดสินใจซื้อมาใช้

ไปดูหน้าตาเจ้าเครื่อง เติมลมมือถือ กันเลยครับ

รูปที่ 1 เป็นรูปหน้ากล่องครับ ชื่อ ทางการคือ Power Sport Tire Inflator ยี่ห้อ Slime ครับ

รูปที่ 2 หลังกล่องครับ มีอุปกรณ์ดังนี้

รูปที่ 3 ขนาดของกระเป๋าครับ หลังจากเอาออกมาจากกล่อง

รูปที่ 4 เปิดกระเป๋าออกมาเจอ อุปกรณ์ทั้งหมดใส่ถุงมาอีกทีครับ

รูปที่ 5 อุปกรณ์ที่อยู่ในกระเป๋าทั้งหมดครับ ดังรูปเลย ทำให้สามารถใช้ได้กับรถเกือบทุกประเภทเลยครับ

รูปที่ 6 ขนาดความกว้างของเครื่องปั้มลม

รูปที่ 7 ขนาดความยาวของเครื่องปั้มลม

รูปที่ 8 ด้านบนเครื่องปั้มลม

รูปที่ 9 ด้านข้างเครื่องปั้มลมครับ มีสวิตซ์เปิด-ปิด และรูต่อสายเติมลมครับ

รูปที่ 10 สายทั้ง 3 เส้นมีฟิวล์ในตัวครับ

รูปที่ 11 สายที่จะนำไปต่อเข้ากับแบตเตอรี่ของรถ CBR 250 ครับ

รูปที่ 12 เริ่มติดตั้งกันเลยครับ แกะเบาะคนซ้อมออก และใช้ 6 เหลี่ยม แกะเบาะคนขับออกครับ เพราะแบตเตอรี่อยู่ใต้เบาะคนขับครับ

รูปที่ 13 เจอแบตก็ต่อตามสีสายไฟครับ ง่ายๆ เลยครับ

รูปที่ 14 จัดวางสายและปลั๊กได้ตามใจชอบเลยครับ

รูปที่ 15 เพื่อความสะดวกผมเลยเอาซ่อนไว้ตรงนี้ครับ

รูปที่ 16 หลังจากต่อเสร๊จ ก็มาลองใช้กันเลยครับ ต่อสายไฟ และสาย เติมลม เข้ากับปั้มลมให้เรียบร้อยครับ

รูปที่ 17 แล้วก็นำมาเสียบกับสายที่เราเดินไว้กับแบตรถครับ

รูปที่ 18 จัดการเติมรถจักรยานกันก่อนเลยครับ แบนมานานละ เพราะจะเติมลมทีต้องไปปากซอย มันไกลครับ สายไฟไกลพอประมาณ ใช้ได้กับรถกระบะแน่นอนครับ

รูปที่ 19 รูปนี้ผมจับของที่อาจต้องใช้ ยัดได้ยัดให้หมดเลยครับ เลยออกมาตามรูปก่อนปิดเบาะคนขับ

รูปที่ 20 เวลาออกทริป จะพกไปแค่นี้ ไม่เอากล่องไป + ที่ป่ะยางแบบแทง ก็ยังเหลือๆ เลยครับ

รูปที่ 21 จับใส่กระเป๋าซะ ก็ยังยัดอยู่ใต้เบาะได้ครับ

ทั้งหมดที่รีวิวมา ไม่ได้มารีวิวเพื่อการพาณิชย์นะครับ ผมเห็นว่า น่าจะมีประโชยน์กับเพื่อนๆ ที่เคยประสบปัญหายางรั่ว มาก่อน
ซึ่งเวลาผมไปเที่ยวต่างจังหวัด ผมจะพบรถมอเตอร์ไซค์ยางรั่วข้างทางบ่อยครั้ง บางทีช่วยได้บ้างไม่ได้บ้าง อยากให้เพื่อนๆ ช่วยเหลือซึ่งกันและกันนะครับ

ในตอนนี้ผมยังไม่เคย ได้ลองป่ะยางแบบแทง หากมีโอกาสจะกลับมารีวิวการใช้งานจริงอีกรอบนะครับ
แนะนำติชมได้ครับ หรือเพิ่มเติมความรู้อื่นๆ ได้ครับ เรามาแลกเปลี่ยนกัน ขอบคุณมากครับ

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2012, 06:37:50 AM »

ขอบคุณที่ช่วยแนะนำครับ ;) ;) ;)

Nung_SK
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #2 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2012, 07:34:49 AM »

หาซื้อได้ที่ใหนคับเนี่ย แจ่มมากเลยอ่ะ
 !goodjob !goodjob !goodjob
RipCurL
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

RipCurL Project

« ตอบ #3 เมื่อ: 24, ธันวาคม 2012, 04:16:16 AM »

>coooool >coooool

สวิทช์ OFF-RUN250i ใส่ 150i>>>>  http://www.cbr150club.com/board/index.php?topic=46438.0
pompam
จะขี่รถจนกว่าจะไม่มีแรงขี่~
I'm CBRsCLUB

~ ความสุขของคนขับมอเตอร์ไซค์คือเวลาลมเย็นๆ ตีหน้านี่แหล่ะ ~

s_chaiyakul@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 24, ธันวาคม 2012, 05:58:06 AM »

ที่เติมลมไม่เท่าไหร่...แต่จะบอกว่ายัดของได้คุ้มมากกกก  !goodjob !goodjob

Red_LionZ
I'm CBR.
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #5 เมื่อ: 10, มกราคม 2013, 08:57:25 PM »

ขอถามหน่อยครับ ว่าสามารถหาซื้อได้ที่ไหนครับ BigC มีมั้ย

แล้วที่ปะยางแบบแทงนี่ ทำยังไงครับ ทำแล้วอยู่ได้นานแค่ไหน

ผมมีปัญหายางรั่วมานานแล้ว หาร้านสตีมไม่ได้ อยู่แถวคลอง 3

ร้านรถใหญ่เค้าไม่รับทำ เพราะกลัวแม็กเราพัง  :(

kookingg

« ตอบ #6 เมื่อ: 29, มีนาคม 2013, 06:15:33 PM »

ขอสอบถามอีกเสียงครับ พอดีมีปัญหาเรื่องล้อแม็กดัดมาไม่ดีทำให้ขอบล้อไม่เสมอยางๆเลยเดี๋ยวแบนๆ เจ้าตัวนี้สามารถซื้อได้ที่ไหนครับ สนใจเจ้าตัวนี้นะ เมื้อกี้เพิ่งไปซื้อที่เติมลมแบบติดกับรถยนต์มา อุตส่าปล่อยลมซะหมด เติมไม่ได้ ควันขึ้นเสียเฉย เซงเลย  ยัดของได้ครบทุกสภาวะจริงๆครับ เผื่อแบกของ เผื่อฝนตก   ;D   ถ้าหาซื้อได้แล้วว่าจะถามด้วยว่าติดยังไงไม่เคยแกะรถ  cryyyyy

Little_T
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

ความสุขที่แท้จริงคือการได้ขี่มอเตอร์ไซค์คันโปรด ไปกับเพื่อนที่รู้ใจกัน

« ตอบ #7 เมื่อ: 30, มีนาคม 2013, 09:23:18 PM »

วางของได้เรียบร้อยมากครับ ทุกพื้นที่มีประโยชน์จริงๆครับ
 !goodjob !goodjob

gazzoziation

« ตอบ #8 เมื่อ: 29, มิถุนายน 2013, 12:53:33 AM »

!goodjob

***มีขุนแผนเป็นตะกร้า ก็สู้มี CBR คันเดียวไม่ได้***
-2edSty1e
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #9 เมื่อ: 30, ธันวาคม 2013, 01:47:21 AM »

โอโห เก็บทุกพื้นที่ว่าง เอาทุกรายละเอียดเลยครับ   :P  ขอบคุณนะครับมีสาระมาก

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์