CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประกาศเชิญร่วมแต่งบทกลอน วันพ่อ  (อ่าน 5766 ครั้ง)
ballcbr
I'm CBRsCLUB

Follow me to hell

ball_cbr@windowslive.com
« เมื่อ: 02, ธันวาคม 2012, 01:40:49 AM »

เนื่องในโอกาสวันเฉลิมพระชนพรรษา พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
CBRsCLUB ขอเชิญสามชิกทุกท่าน
ร่วมแต่งกลอนในวันพ่อ

(ใจความเกี่ยวกับพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ)
โดยเริ่มนับจากนี้จนถึงวันที่ 3 ธันวาคม
และจะเปิดให้สมาชิกร่วมโหวตหาผู้ชนะ
และนำกลอนขึ้นหน้าเว็บฯ

ท่านที่สนใจสามารถโพสบทกลอนของท่าน
พร้อมเขียว่า ส่งประกวด ตามด้วย ชื่อ ของท่าน
โพสลงในกระทู้นี้ได้เลยครับ

ขอจำกัดจำนวนไม่เกิน 10 ท่านเพื่อความสะดวกในการโหวต
ปิดรับผู้ร่วมแต่งบทกลอนภายในวันที่ 3 ธันวาคม 2555
สำหรับท่านที่ชนะจะมีของรางวัลเป็นน้ำมันเครื่อง SHELLสังเคราะห์ 100% 1 ขวด
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 02, ธันวาคม 2012, 02:17:26 AM »

งานนี้ดูท่าkปองจะมีลุ้นแฮะ เจ้าบทเจ้ากลอนอยู่แล้วด้วย <%6 <%6 <%6
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

lek_biw
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

"เจ้าพ่อนักเลงปืน"

« ตอบ #2 เมื่อ: 02, ธันวาคม 2012, 08:30:16 PM »

..........พ่อของแผ่นดิน..............
ถึงวาระห้าธันวาฯ มหาราช      
ไทยทั้งชาติทั่วแผ่นดินทุกถิ่นฐาน
ต่างรู้ซึ้งถึงวาระประเสริฐกาล      
ทุกดวงมานน้อมกายถวายพระพร
ธ ทรงเป็นภูมิพลปิตุเรศ      
ผู้วิเศษแห่งสยามตามสั่งสอน
พันโครงการงานพัฒนาประชากร      
แม้เหนื่อยอ่อนสักเพียงใดไท้ทรงทน
เศรษฐกิจพอเพียงทรงตรัสไว้   
ประทานให้ราษฎร์ใช้ไม่ขัดสน
รู้จักใช้สินทรัพย์ไม่อับจน         
เหล่าปวงชนต่างน้อมพร้อมใจทำ
แปดสิบห้าพรรษาไทยทั่วหล้า   
ขอพระองค์ยิ่งยืนกว่าร้อยฉนำ
เป็นร่มโพธิ์ร่มไทรไทยน้อมนำ      
ร่วมจดจำคำพ่อสืบต่อไป
ขอเทวาบารมีพระตรีรัตน์      
ดลพิพัฒน์เกษมสุขทุกสมัย
นิรทุกข์นิรโศกไร้โรคภัย         
ซีบีอาร์คลับไทย ขอพระองค์ ทรงพระเจริญ ฯ

ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อมขอเดชะ
ข้าพระพุทธเจ้า  นายสุนันท์  รัตนะ และครอบครัว

ส่งประกวดครับ  สุนันท์  รัตนะ

"เจ้า" เป็นใคร ที่ไหน ข้าไม่สน
"พ่อ" ทุกคน แสนยิ่งใหญ่ ไม่ต้องหา
"นักเลง" ไหน พอเจอหน่อย จ๋อยทุกครา
"ปืน" คือสิ่ง รักหนักหนา ยิ่งกว่าเมียฯ
หมีขั้วโลก

palm.2499@hotmail.com ไม่มีใครเกิดมาไรค่า+แม้คนที่ฉลาด
« ตอบ #3 เมื่อ: 02, ธันวาคม 2012, 08:54:45 PM »

พี่บอลครับต้องแต่งเองใช่ป่าวหรือcopyมาได้ครับ

[/img]http://image.ohozaa.com/view2/wnyH1FkpPHyi955Z
ballcbr

Follow me to hell

ball_cbr@windowslive.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 02, ธันวาคม 2012, 10:16:27 PM »

แต่งเองเท่านั้นครับ
Pongpang
CBRsCLUB @ Lampang
CBR Commando

« ตอบ #5 เมื่อ: 03, ธันวาคม 2012, 03:24:26 PM »

งานนี้ดูท่าkปองจะมีลุ้นแฮะ เจ้าบทเจ้ากลอนอยู่แล้วด้วย <%6 <%6 <%6

การแต่งบทกลอนแนวทางการแล้วใช้ ราชาศัพท์ร่วมด้วย

ปองคงบิ้วท์ ยากอยู่นะคับคุณเดย์

ขอเวลาแป็บนึง พึ่งเข้าหน้าเว็บได้

แต่คงได้  ไม่เยอะอะคับ งานมารอเพียบเลย สมองตื้อเลย l8

lek_biw

"เจ้าพ่อนักเลงปืน"

« ตอบ #6 เมื่อ: 03, ธันวาคม 2012, 05:59:50 PM »

การแต่งบทกลอนแนวทางการแล้วใช้ ราชาศัพท์ร่วมด้วย

ปองคงบิ้วท์ ยากอยู่นะคับคุณเดย์

ขอเวลาแป็บนึง พึ่งเข้าหน้าเว็บได้

แต่คงได้  ไม่เยอะอะคับ งานมารอเพียบเลย สมองตื้อเลย l8

ราชาศัพท์ ผมใช้วิธีเก็บศัพท์ตามบทกลอนที่มีการแต่งไว้จากนักกวีที่เก่งๆ แล้วหาความหมายในพจนานุกรมราชบัณฑิตยสถาน เมื่อทราบความหมายแล้ว ก็นำคำเหล่านั้นและคำต่างๆที่คิดไว้มาประพันธ์เป็นบทร้อยกรองครับ

"เจ้า" เป็นใคร ที่ไหน ข้าไม่สน
"พ่อ" ทุกคน แสนยิ่งใหญ่ ไม่ต้องหา
"นักเลง" ไหน พอเจอหน่อย จ๋อยทุกครา
"ปืน" คือสิ่ง รักหนักหนา ยิ่งกว่าเมียฯ
Pongpang
CBRsCLUB @ Lampang

« ตอบ #7 เมื่อ: 03, ธันวาคม 2012, 06:26:13 PM »

ราชาศัพท์ ผมใช้วิธีเก็บศัพท์ตามบทกลอนที่มีการแต่งไว้จากนักกวีที่เก่งๆ แล้วหาความหมายในพจนานุกรมราชบัณฑิตยสถาน เมื่อทราบความหมายแล้ว ก็นำคำเหล่านั้นและคำต่างๆที่คิดไว้มาประพันธ์เป็นบทร้อยกรองครับ

ครับผม................ปองติดอยู่ว่า    ปองอาจจะกลั่นกรองบทกลอน  ได้ไม่ดีเท่าที่ควร

เพราะมันเหมือนกับว่า...... การที่เราจะแต่งบทกลอนให้พ่อหลวงของประเทศไทย สักครั้งนึงเนี่ย

เราคงจะทำลวกๆ ฮาๆ ขำๆ อย่างสามัญชนไม่ได้ แน่นอน

เราจะต้องมีความตั้งใจจริงๆ ที่จะถ่ายทอดความรู้สึกของเรา ที่รู้สึกต่อพ่อหลวงของไทยออกมาได้อย่างดีที่สุด

ซึ่งปองถือว่าอันนี้มันสำคัญมากๆเลย

ปองขอบายละกันครับ กลัวถ่ายทอดได้ไม่ดีพอ เพราะปองถือว่ามันคือสิ่งสำคัญที่สุดในชีวิตเลยก็ว่าได้ (เพราะสกิลปองยังน้อยอยู่)

ยังรอชมผู้ชนะอยู่นะคับ

VaVaX2
((((อย่าทะนงตนว่าอยู่สูง>>>>สักวันเจ้าก็ไม่พ้นดิน))))

« ตอบ #8 เมื่อ: 03, ธันวาคม 2012, 07:02:00 PM »

5 ธันวา มหาราช เวียนบรรจบ

พสกนิกร  สดุดี ร่วมเฉลิมฉลอง

85 พระชนมพรรษา พ่อหลวงทรงเมตตา

ชาวสยาม  ให้ร่มเย็น ทั่วแผ่นดิน

พระองค์ทรงมหาราชผู้ยิ่งใหญ่

ดั่งศูนย์รวมดวงใจไทยทั้งผอง

ทรงเป็น กษัตริย์นักพัฒนา ให้ไทยได้เรืองรอง

ทรงงานหนักไม่ว่างเว้น เพื่อประชา

ขอ ทวยเทพ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ สากลโลก

พระสยามเทวาธิราช ปกปักรักษา

พระพลานามัยแข็งแรงสมบูรณ์. เป็นมิ่งขวัญ ของชาวประชา

ไทยทั่วหล้า ขอพระองค์ ทรงพระเจริญ

ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อมขอเดชะ. ข้าพระพุทธเจ้า นายวริทธิ์พล ตันวุฒิกุล และ สมาชิก ซีบีอาร์เอสคลับ ดอทคอม

panuv2
Administrator

panu_la@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: 03, ธันวาคม 2012, 08:49:00 PM »

ปิดการประกวด "วันนี้" เที่ยงคืน (00.00น.)

เปิดโหวต ต่อ ทันที ถึงวันที่ 4 ธ.ค. (พรุ่งนี้) เวลา 19.19 น. (1 ทุ่ม 19 นาที) นะคร้าบ

mooham2012
บูรพาไม่แพ้
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

เดิมๆๆข้อให้ใจถึงก้อพอ

prayoonso@hotmail.com
« ตอบ #10 เมื่อ: 03, ธันวาคม 2012, 11:15:07 PM »

ห้าธันวา มหาราชา จารึกพ่อ
ลูกนั้นหนอ เฝ้าคอยรอ มุ่งแต่หวัง
เฝ้ารำลึก คนึงจิต เปี่ยมพลัง
พระคุณพ่อ นี้นั้น สร้างสรรค์มา
เป็นอ้อมกอด อบอุ่น ค้ำจุนลูก
สุดพันผูก ลึกซึ้ง ท่านหวังเห็น
เฝ้าสอนลูก อบรม ทุกเช้าเย็น
แม้นรำเค็ญ พ่อไม่เปลี่ยน เป็นอื่นใด

ส่งประกวดครับ ชื่อ ณัฏฐชัย โสระชัย ครับ

nuttachai
ต้น นครปฐม

มาร่วมกันสร้างครอบครัวที่อบอุ่นกันเถอะ

« ตอบ #11 เมื่อ: 04, ธันวาคม 2012, 02:11:59 AM »

..........พ่อของแผ่นดิน..............
ถึงวาระห้าธันวาฯ มหาราช      
ไทยทั้งชาติทั่วแผ่นดินทุกถิ่นฐาน
ต่างรู้ซึ้งถึงวาระประเสริฐกาล      
ทุกดวงมานน้อมกายถวายพระพร
ธ ทรงเป็นภูมิพลปิตุเรศ      
ผู้วิเศษแห่งสยามตามสั่งสอน
พันโครงการงานพัฒนาประชากร      
แม้เหนื่อยอ่อนสักเพียงใดไท้ทรงทน
เศรษฐกิจพอเพียงทรงตรัสไว้   
ประทานให้ราษฎร์ใช้ไม่ขัดสน
รู้จักใช้สินทรัพย์ไม่อับจน         
เหล่าปวงชนต่างน้อมพร้อมใจทำ
แปดสิบห้าพรรษาไทยทั่วหล้า   
ขอพระองค์ยิ่งยืนกว่าร้อยฉนำ
เป็นร่มโพธิ์ร่มไทรไทยน้อมนำ      
ร่วมจดจำคำพ่อสืบต่อไป
ขอเทวาบารมีพระตรีรัตน์      
ดลพิพัฒน์เกษมสุขทุกสมัย
นิรทุกข์นิรโศกไร้โรคภัย         
ซีบีอาร์คลับไทย ขอพระองค์ ทรงพระเจริญ ฯ

ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อมขอเดชะ
ข้าพระพุทธเจ้า  นายสุนันท์  รัตนะ และครอบครัว

ส่งประกวดครับ  สุนันท์  รัตนะ
ผมขอโหวตกลอนบทนี้คับ  ไม่ว่ากันนะ
ว่าจะคิดประกวดแต่มีคนที่ผมคิดว่าดีกว่าผม ผมให้คับ
ขอให้ทุกๆพระองค์ ทรงพระเจริญ ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อมขอเดชะ 
ข้าพพุทธเจ้า  นาย ชยพล  เย็นใจ และครอบครัว  และชาวซีบีอาร์เอสคลับ

จุดมุ่งหมายครั้งแรกของการมาคลับคืออะไร
จงจำไว้ให้มั่นแล้วอย่าลืมเมื่อท่านอยู่นานๆ
และคอยเป้นตัวอย่างให้น้องใหม่ๆด้วยคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์