CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามผู้รู้หน่อยครับ รถมีอาการแปลกๆ  (อ่าน 6560 ครั้ง)
AppleMaN
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« เมื่อ: 13, พฤศจิกายน 2012, 12:16:10 AM »

ขอถามผู้รู้หน่อยครับ รถมีอาการแปลกๆ

อาการมีดังต่อไปนี้ครับ คือเวลาสตาสแล้วเครื่องติดแล้ว มันจะมีจังหวะหนึ่งเหมือนเครื่องจะหยุดทำงาน ประมาณว่าเสียง ตึก ตึก ตึก ตึก ... ตึก ตึก    หรือบางที่ก็ ตึก ตึก ตึก แล้วดับไปเลยอะครับ

หรือขับๆอยู่ แล้วปล่อยไหล (แบบกำคลัช) อะครับ มันก็ดับถ้าไม่เร่งนะครับ ในความคิด ของผม เหมือน หัวฉีดมันจะตันหรือป่าวครับ หรือว่า มีเศษฝุ่น หรืออะไรที่มันลงไปอุดตันในท่อส่งน้ำมัน(ในถังงน้ำมัน)หรือป่าวครับ

แต่ว่า หัวเทียนก็พึ่งเปลี่ยนมา หัวฉีดก็พึ่งให้ช่างล้างมา สงสัยมากเลยครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ :) :) :) :)

AppleMaN
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 13, พฤศจิกายน 2012, 12:41:33 AM »

ลืมบอกไปครับ รถ วิ่งมา 6200 กิโล เดิมๆทุกอย่างครับ ไม่เคยเปลี่ยนแปลงอะไรเลยครับ
หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 13, พฤศจิกายน 2012, 12:43:41 AM »

เอารถเข้าศูนย์หรือยังครับ <%6 <%6 <%6

AppleMaN
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 13, พฤศจิกายน 2012, 12:48:47 AM »

ยังครับ ว่าจะเอาเข้า วันเสาร์นี้อะครับช่วงนี้ไม่ว่างเลยครับ วันธรรมดา แต่แถวบ้าน มีร้าน รับซ้อม พวก 4สูบ อยู่อะครับ
AppleMaN
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 05, ธันวาคม 2012, 10:56:40 PM »

:)อัพเดทข้อมูลครับ ตอนนี้เอารถเข้าศูนย์แล้วครับ ศูนย์ก็เป่ากรองอากาศให้ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้ เปลี่ยนหัวเทียน สรุปอาการหายอยู่ 1 วันแล้วก็กลับมาเป็นเหมือนเดิม เลยตัดสินใจไปให้ร้าน พวกซ่อมรถ 4 สูบ ดูเขาก็ ขัดปลั๊กหัวเทียนให้เพราะมันมีคาบขี้เกลืออยู่ แล้วก็ใช้ได้ อยู่ 2 วันอาการก็เริ่มกลับมา คือ "  อาการขี่ๆอยู่ดับเลย ประมาณว่ารอบมันตัดเอง หรือบ้างที่ ขี่ สักระยะทางหนึ่งประมาณว่าเครื่องร้อนๆอะครับ ประมาณ 10-20 กม. อาการเครื่องดับเองก็จะมาเหมือนเดิมคืออยากให้มันหายมากเลยตอนนี้ กระเป๋าก็มาหายด้วยช่วงนี้เลยเซ็งสุดๆ  " :'( :'( :'( :'(
เข้มโค้งS
สมาชิกยุคก่อน กับรถเก่าๆ
CBR Commando

คนเข้าใจโลก

kem_hahaha@live.com
« ตอบ #5 เมื่อ: 06, ธันวาคม 2012, 01:36:52 PM »

มีเซ็นเซอร์ตัวไหนเสียหรือปล่าว จับอาการลำบากครับ คงต้องไล่เช็คเลย ระบบไฟ ระบบจ่ายน้ำมัน

จงรู้เท่าทันกิเลศ และอารมณ์ของตนเองอยู่เสมอ เพราะมันจะทำให้เราควบคุมตัวเองได้
เจริญพรmsn >>> kem_hahaha@live.com <<< 
เฟสบุ๊ค http://www.facebook.com/profile.php?id=1353005360
แฟนเพจ http://www.facebook.com/pages/%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%A1-%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%87S/254615134601303

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 06, ธันวาคม 2012, 01:41:10 PM »

คงต้องเช็คกล่องแล้วล่ะ <%6 <%6 <%6

happycom
I'm CBRsCLUB

โคราชบ้านเอง

tum_yippee@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 06, ธันวาคม 2012, 04:09:49 PM »

รอบสูง รถมีอาการวูบ แรงตกไปเฉยๆ รึเปล่า

รวมรูปรถเก่าๆ สนิมเกรอะกรัง :: http://www.cbr150club.com/board/index.php?topic=39586.msg575820#msg575820

http://www.norman-family-cookies.com/
AppleMaN
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 08, ธันวาคม 2012, 10:11:31 PM »

รอบสูง รถมีอาการวูบ แรงตกไปเฉยๆ รึเปล่า

ไม่ครับ อาการประมาณว่าเครื่องร้อนอะครับ แต่บ้างที่ก็เป็น บ้างที่ก็ไม่เป็น อย่างวันนี้ ขี่จาก รัชดา มา ดอนเมือง ไม่มีปัญหาเลย งง
AppleMaN
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 08, ธันวาคม 2012, 10:14:17 PM »

มีเซ็นเซอร์ตัวไหนเสียหรือปล่าว จับอาการลำบากครับ คงต้องไล่เช็คเลย ระบบไฟ ระบบจ่ายน้ำมัน
คงต้องเช็คกล่องแล้วล่ะ <%6 <%6 <%6
ขอบคุณทุกคำชี้แนะครับ แต่ว่า ศูนย์ที่ไหนเขาจะกล้าใจกับเราที่จะไล่เช็กให้อะครับ มีทีแนะนำหรือป่าว เพราะอาการมันไม่ได้เป็นตอนเอารถเข้าศูนย์อะดิครับ กลัวขี่เข้าไปศูนย์แล้วรถปกติดีเซ็งมากๆครับ  <cry <cry

« ตอบ #10 เมื่อ: 08, ธันวาคม 2012, 10:23:36 PM »

ขอบคุณทุกคำชี้แนะครับ แต่ว่า ศูนย์ที่ไหนเขาจะกล้าใจกับเราที่จะไล่เช็กให้อะครับ มีทีแนะนำหรือป่าว เพราะอาการมันไม่ได้เป็นตอนเอารถเข้าศูนย์อะดิครับ กลัวขี่เข้าไปศูนย์แล้วรถปกติดีเซ็งมากๆครับ  <cry <cry
ถ้าไม่ไว้ใจศูนย์ก็พาไปร้านพี่ต้นล่ะกัน รับรองว่าจบครับ <%6 <%6 <%6

AppleMaN
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 08, ธันวาคม 2012, 11:00:02 PM »

ขอทราบ พิกัด ร้านพี่ต้น หน่อยครับอยู่แถวไหนครับ

« ตอบ #12 เมื่อ: 08, ธันวาคม 2012, 11:12:19 PM »

จัดไปครับ <%6 <%6 <%6
http://www.cbr150club.com/board/index.php?topic=22343.0

AppleMaN
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 16, ธันวาคม 2012, 01:50:05 AM »

ขออัพเดท อาการน้องซี ครับ เพื่อเป็นความรู้ด้วยนะครับ

หลังจากที่ผมนำมอเตอร์ไซค์เข้าศูนย์ครั้งที่ 2 กับปัญหาเดิมๆ คือ ขับไปสักระยะหนึ่ง เครื่องยนต์มันจะดับเอง ประมาณว่าขี่ๆอยู่ดับเฉย ??? ผลที่เข้าศูนย์ครั้งที่ 2 มาคือ ตอนนี้มันหายแล้วเป็นปกติดีทุกอย่าง แต่ตอนก่อนเข้าไปที่ศูนย์ ผมสตาสรถทิ้งไว้ตั้งนาน แวะกินข้าวผมยังสตาสทิ้งไว้เพื่อให้อาการเครื่องดับมันเกิดตอนไปถึงช่างแต่พอไปถึงช่างมันกลับไม่แสดงอาการเลย >:( ช่างเขาก็เลยเปิดใต้เบาะออกมา ตรงช่วงที่ใส่แบตเตอร์รี่ ช่างเขาก็บอกว่า "CBR150fi ตัวนี้มันขาดแบตเตอรี่ไม่ได้เลย ถ้าเกิดสายแบตมันหลวมเครื่องมันก็จะมีอาการดับได้ ซึ่งขั้วแบตนี้มันจะอยู่ช่วงใต้เบาะคนขี่ มันอาจจะเป็นไปได้ว่า น้ำหนักตัวของเราอาจจะไปมีผลกระทบทำให้ขั้วแบตมันหลวมได้(น้ำหนักตัวผม 87 สูง 185 ซึ่งก็หนักเอาการเลยที่เดียว) ซึ้งพี่ช่างก็สาธิให้ดูด้วยวันนั้นซึ้งมันก็ดับจริงๆถ้าขั้วแบตมันหลวมแต่จะมีผลมากกว่าที่ขั้ว + นะครับ ส่วนขั้ว - อาจจะยากหน่อย"สรุปตอนนี้น้อง CBR หายและสบายใจครับ ขอบคุณครับ   :D :D :D

« ตอบ #14 เมื่อ: 16, ธันวาคม 2012, 02:12:06 AM »

ขออัพเดท อาการน้องซี ครับ เพื่อเป็นความรู้ด้วยนะครับ

หลังจากที่ผมนำมอเตอร์ไซค์เข้าศูนย์ครั้งที่ 2 กับปัญหาเดิมๆ คือ ขับไปสักระยะหนึ่ง เครื่องยนต์มันจะดับเอง ประมาณว่าขี่ๆอยู่ดับเฉย ??? ผลที่เข้าศูนย์ครั้งที่ 2 มาคือ ตอนนี้มันหายแล้วเป็นปกติดีทุกอย่าง แต่ตอนก่อนเข้าไปที่ศูนย์ ผมสตาสรถทิ้งไว้ตั้งนาน แวะกินข้าวผมยังสตาสทิ้งไว้เพื่อให้อาการเครื่องดับมันเกิดตอนไปถึงช่างแต่พอไปถึงช่างมันกลับไม่แสดงอาการเลย >:( ช่างเขาก็เลยเปิดใต้เบาะออกมา ตรงช่วงที่ใส่แบตเตอร์รี่ ช่างเขาก็บอกว่า "CBR150fi ตัวนี้มันขาดแบตเตอรี่ไม่ได้เลย ถ้าเกิดสายแบตมันหลวมเครื่องมันก็จะมีอาการดับได้ ซึ่งขั้วแบตนี้มันจะอยู่ช่วงใต้เบาะคนขี่ มันอาจจะเป็นไปได้ว่า น้ำหนักตัวของเราอาจจะไปมีผลกระทบทำให้ขั้วแบตมันหลวมได้(น้ำหนักตัวผม 87 สูง 185 ซึ่งก็หนักเอาการเลยที่เดียว) ซึ้งพี่ช่างก็สาธิให้ดูด้วยวันนั้นซึ้งมันก็ดับจริงๆถ้าขั้วแบตมันหลวมแต่จะมีผลมากกว่าที่ขั้ว + นะครับ ส่วนขั้ว - อาจจะยากหน่อย"สรุปตอนนี้น้อง CBR หายและสบายใจครับ ขอบคุณครับ   :D :D :D
ขั้วแบตหลวมเพราะการนั่นเหรอ ฮืม ผมจะจำไว้ครับ <%6 <%6 <%6

AppleMaN
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 16, ธันวาคม 2012, 02:27:01 AM »

หลังจากที่ผมนำมอเตอร์ไซค์เข้าศูนย์ครั้งที่ 2 กับปัญหาเดิมๆ คือ ขับไปสักระยะหนึ่ง เครื่องยนต์มันจะดับเอง ประมาณว่าขี่ๆอยู่ดับเฉย ??? ผลที่เข้าศูนย์ครั้งที่ 2 มาคือ ตอนนี้มันหายแล้วเป็นปกติดีทุกอย่าง แต่ตอนก่อนเข้าไปที่ศูนย์ ผมสตาสรถทิ้งไว้ตั้งนาน แวะกินข้าวผมยังสตาสทิ้งไว้เพื่อให้อาการเครื่องดับมันเกิดตอนไปถึงช่างแต่พอไปถึงช่างมันกลับไม่แสดงอาการเลย >:( ช่างเขาก็เลยเปิดใต้เบาะออกมา ตรงช่วงที่ใส่แบตเตอร์รี่ ช่างเขาก็บอกว่า "CBR150fi ตัวนี้มันขาดแบตเตอรี่ไม่ได้เลย ถ้าเกิดสายแบตมันหลวมเครื่องมันก็จะมีอาการดับได้ ซึ่งขั้วแบตนี้มันจะอยู่ช่วงใต้เบาะคนขี่ มันอาจจะเป็นไปได้ว่า น้ำหนักตัวของเราอาจจะไปมีผลกระทบทำให้ขั้วแบตมันหลวมได้(น้ำหนักตัวผม 87 สูง 185 ซึ่งก็หนักเอาการเลยที่เดียว) ซึ้งพี่ช่างก็สาธิให้ดูด้วยวันนั้นซึ้งมันก็ดับจริงๆถ้าขั้วแบตมันหลวมแต่จะมีผลมากกว่าที่ขั้ว + นะครับ ส่วนขั้ว - อาจจะยากหน่อย"สรุปตอนนี้น้อง CBR หายและสบายใจครับ ขอบคุณครับ   :D :D :D
ขั้วแบตหลวมเพราะการนั่นเหรอ ฮืม ผมจะจำไว้ครับ <%6 <%6 <%6
แต่ผมว่าฟังดูก็แปลกๆอยู่นะครับแต่อาการมันหายก็  OK อะครับเลยต้องเชื่อ หรือมันเกิดจากการสั่นสะเทือนของรถด้วยบวกกับน้ำหนักตัว   :) :) :)
PingGaPong
กำลังศึกษา :)
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

ก็ใจมันรัก...ห้ามไม่ไหว :)

« ตอบ #16 เมื่อ: 20, ธันวาคม 2012, 06:11:02 AM »

แต่ผมว่าฟังดูก็แปลกๆอยู่นะครับแต่อาการมันหายก็  OK อะครับเลยต้องเชื่อ หรือมันเกิดจากการสั่นสะเทือนของรถด้วยบวกกับน้ำหนักตัว   :) :) :)
เก็บความรู้ครับ  ;)
AppleMaN
**

« ตอบ #17 เมื่อ: 23, ธันวาคม 2012, 08:08:03 PM »

อัตเดทข้อมูลล่าสุดอีกที่ครับ หลังจากที่อาการหายได้อยู่ 4 วันตอนนี้กลับมาเป็นอีกแล้วครับ ดับกลางอากาศอีกแล้วครับ ความร้อน 3 ขีด รอบ 1600 ปกติ ขี่ๆอยู่ พอไม่เร่งเครื่องดับกลางอากาศเลย แต่ถ้าฝืนขี่ ไปเลื่อยๆสักประมาณ 10-20 นาที มันจะไม่ดับกลางอากาศครับ ตอนนี้เซ็งมาก !dead ผมได้ไปหาข้อมูลมานิดนึ่ง ไออาการดับกลางอากาศนี้และ มีกรุทู้หนึ่งบอกว่า วาวล์ยัน หรือกล่อง ECU นี้และแต่กระทู้นั้นก็ยังไม่มีข้อสรุปเลยผมเลยมาขอคำชี้แนะอีกที่ก่อนที่จะเข้าศูนย์ รอบที่ 3 แต่เซ็งอยู่อย่างหนึ่งที่เวลาเข้าศูนย์นี้สิ มอไซค์ มันชอบไม่แสดงอาการออกมา !hoehoe เซ็งๆ
BF4EVER
I'm CBRsCLUB

ยกก็แพ้...แช่ก็พัง

« ตอบ #18 เมื่อ: 23, ธันวาคม 2012, 09:08:15 PM »

เจ้าของกระทู้อยู่แถวไหนครับ ถ้ากทม.ผมพอแนะไปหาตาต้นดีกว่า
ปัญหาจะได้เคลียครับ เด๋วผมบอกทางให้เอาใจช่วยครับ  :D

141-0-20020-5 นาย ยศนันท์ บุญเที่ยง ธ.กรุงไทย

AppleMaN
**

« ตอบ #19 เมื่อ: 24, ธันวาคม 2012, 12:08:27 AM »

เจ้าของกระทู้อยู่แถวไหนครับ ถ้ากทม.ผมพอแนะไปหาตาต้นดีกว่า
ปัญหาจะได้เคลียครับ เด๋วผมบอกทางให้เอาใจช่วยครับ  :D
ผมอยู่หลักสี่ กับ ห้วยข้าง หลัง ม.หอการค้า ครับ สะดวกแนะนำทิศทางไหนจัดมาเลยครับ ขอบคุณครับ ;) ;) ;)
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์