CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับ จานเบรค คด มีผลทำให้รถส่ายหรือเปล่าครับ  (อ่าน 3621 ครั้ง)
iangrushka
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

* Bangkhen

« เมื่อ: 14, ตุลาคม 2012, 01:20:00 AM »

คือพอดีว่ารถผมไปล้มมาน่ะครับ  :-X แล้วทีนี้มันเกิดอาการแฮนส่ายที่ความเร็ว 70+ แล้วมันจะเบาลง ที่ประมาณ 100+ ( แต่ก็ยังส่ายอยู่ )
ผมเลยสันนิษฐาน ว่ามันจะเกิดจากการที่แผงคอคด ก็เลยเอารถไปให้โรงกลึงแถวบ้านดัดแผลงคอให้
พอดัดเสร็จ ลองขี่ดู อาการส่ายก็ยังไม่หายไป เลยเอากลับไปให้ร้านดูอีกที ช่างก็บอกพวกแผงคอ แฮน ปกติดีแล้วตรงดีทุกอย่าง  ทีนี้เลยลองตะแคงรถหมุนล้อหน้าดู แล้วมัน ฝืดๆอะครับ ช่างเลยบอกน่าจะเป็นที่จานเบรคคด เวลาขับส่วนที่มันคดของจาน จะไปขูดทำให้รถส่าย จริงปะครับ  ???

Herulaya
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #1 เมื่อ: 14, ตุลาคม 2012, 11:21:14 PM »

มันไม่ส่ายขนาดนั้นหรอกครับรถจานคตเยอะแยะไปไม่เห็นเป็นไร
จานเบรคปกติหมุนล้อมันก็ฝืดแบบนั้นแหละ หมุนไปเรื่อยๆมันจะคล่องเอง
ถ้าจานเบรคคดเวลาเบรคมันถึงจะรู้สึกนะ ดิ้นมือจับบ้างไม่จับบ้าง
ถ้าคตขนาดขี่แล้วเป๋นี่เจียร์ไงก็ไม่หายหรอก บ้าไปแล้ว
ลองดูแกนโช๊คไหม ขนาดแผงคอยังคตแกนโช๊คจะไปเหลืออะไร
ลองไปยกล้อหน้ารถคันอื่นดูก็ได้ครับ

anudit
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 15, ตุลาคม 2012, 05:26:41 PM »

ของผมเวลาขับ ไมล์ที่ 147 ไม่ส่ายนะครับ แต่พอปล่อยมือ แล้ว หน้า ส่าย มากๆ แต่พอจับสองมือ เหมือนเดิม ผมก้อ ล้มมา แต่ ไสด์ ไปกับข้างทาง น๊อต ยึดบังโคลนขาด ช่างเขาเปลี่ยนซึลโช้ค พร้อมอัดน้ำมัน ให้ใหม่ ข้างเดียว ผม ไม่รู้ว่ามัน เป็น ที่โชค หรือ อะไรกัน แน่ทีทำให้แฮนด์ ผม ส่าย
iangrushka
*

* Bangkhen

« ตอบ #3 เมื่อ: 16, ตุลาคม 2012, 05:26:57 AM »

ครับ ผมลองดูแกนโช๊คก็ปกติดีครับไม่คด น้ำมันไม่รั่ว
ตกลงคือถ้าจานเบรคคดนี้มันอาจจะทำให้ส่ายแต่ไม่มากใช่ไหมครับ
แล้วอย่างงี้ พอรู้ไหมครับว่าถ้ารถส่าย มันมีสาเหตุมาจากอะไรบ้างนอกเหนือจากที่ผมเช็คไปแล้ว

ขอบคุณครับ  :-\
rb20only
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 16, ตุลาคม 2012, 05:53:45 AM »

ล้อดุ้งหรือว่าตะกั่วถ่วงล้อหลุดหายไปรึเปล่าครับ >%REDD
Herulaya
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #5 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2012, 06:56:30 AM »

ครับ ผมลองดูแกนโช๊คก็ปกติดีครับไม่คด น้ำมันไม่รั่ว
ตกลงคือถ้าจานเบรคคดนี้มันอาจจะทำให้ส่ายแต่ไม่มากใช่ไหมครับ
แล้วอย่างงี้ พอรู้ไหมครับว่าถ้ารถส่าย มันมีสาเหตุมาจากอะไรบ้างนอกเหนือจากที่ผมเช็คไปแล้ว

ขอบคุณครับ  :-\

จานคตถ้าไม่คตจนบานออกแบบแผ่นCDโดนลวก ก็ไม่มีปัญหาหรอก
คตที่ทำให้ส่ายนี่แก้ยังไงก็ไม่หายหรอกครับผมทิ้งจานใบนั้นสถานเดียว

ส่ายจะสาเหตุอะไรมันตอบได้ยากเพราะไม่ได้ไปขี่เอง อีกทั้งความสมบูรณืของรถหลายๆส่วนประกอบกันด้วย
สาเหตุการส่ายมันมีหลายสาเหตุครับ

แกนล้อเบี้ยว ล้อดุ้ง แผงคอบิด ช็อคงอ ใส่ช็อคลงไม่เท่ากัน ลูกปืนคอออ่น/แตก
โดยเยอะ ผมเองก็ไม่รู้ว่าอาการส่ายมันเยอะน้อยแค่ไหนครับ ต้องลองไปขับเอง ถึงจะบอกได้

ว่าแต่อยู่แถวไหนหล่ะครับถ้าใน กทม ก็ลองไปคุยๆกับสำนักแพนด้าดูสิครับ

iangrushka
*

* Bangkhen

« ตอบ #6 เมื่อ: 18, ตุลาคม 2012, 06:04:10 AM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
ผมอยู่แถวสะพานใหม่ครับ ว่าแต่สำนักแพนด้าที่บอกนี้ เป็นกลุ่มหรือร้านในเว็ปนี้เหรอครับ แล้วอยู่แถวไหนเหรอครับสำนักแพนด้าที่ว่า   >%REDD
mans
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 30, ตุลาคม 2012, 03:42:46 PM »

จานคต ก็มีสายนิดๆ ครับ มันจะสายตามอาการเหวี่ยงของจาน รถผม ก็เป็น แต่จะสายตอนกดเบรคหน้าแล้ววิ่งไปสักพักก็จะหาย

ลองเช็คล้อแม็กไปด้วยครับ อาจจะได้ถ่วงล้อใหม่ กรณีอุบัติเหตุรุนแรง ถ้าล้อไม่บิดไม่คต
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์