CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษา เรื่องเคลมประกันครับ  (อ่าน 1874 ครั้ง)
dvt09
I'm CBRsCLUB

« เมื่อ: 07, ตุลาคม 2012, 04:02:04 AM »

!sadsad !sadsad !sadsad

เรื่องเริ่มจากวันนี้เกิดอุบัติเหตุขึ้นในลานจอดรถ คือมีรถกระบะเปิดประตูด้านซ้ายกระทันหันขณะที่ผมขี่มาด้าซ้ายพอดี ผมก็ไม่คิดว่าจะมีใครเปิด ผลที่เกิดขึ้นคือมือขวาผมโดนประตูเต็มๆ แต่ดีที่ใส่ถุงมือจึงไม่หนักมากแต่ก็มีบาดแผลเล็กน้อย ส่วนรถก้เสียหายบ้าง ตอนนี้ที่เห็นก็ก้านเบรคงอ และอื่นๆ   l8

แต่สิ่งที่อยากปรึกษาคือประกันของรถกระบะให้ใบเครมรถมาพร้อมกับรายการที่เสียหายเพื่อให้ผมไปเอาราคามาเสนอก่อนที่บริษัทสิ่งที่ผมส่งสัยคือจะเอาราคาสินค้าไปบอกเค้าอย่างไร เช่นก้านเบรค BIKER ที่งอผมต้องเปลี่ยนแน่ๆ หรือตอนนี้ผมรู้สึกว่าแผงคอกินมาทางด้านขวา คิดว่าจะไปที่ร้านพี่ต้นเพื่อตีราคาซ่อม แต่ผมไม่รู้จะเอาราคาที่พี่ต้นบอกไปให้ประกันอย่างไร สมมติพี่ต้นบอกว่าต้องเสียเงิน 1000 บาทเพื่อดัดแผงคอ แล้วเราจะเอาอะไรไปยื่นให้ประกันครับ ผมไม่เคยทำเรื่องแบบนี้เลยอยากให้ พี่ๆเพื่อนๆ ช่วยแนะนำวิธีการในการเครมอะไหร่ และ ค่าซ่อมให้ด้วยครับ   ;)   

"ท่อสูตร" มีไว้ใช้ในสนาม  เราไม่สนับสนุนให้ใช้บนถนน

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2012, 04:45:19 AM »

นั้นดิ ผมเองก็เคลมประกันโดยใช้อะไหล่ศูนย์ คำถามน่าสนใจ >yes >yes >yes

vanzar
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2012, 01:45:24 PM »

เขียนไปเลยครับ ไม่ต้องกลัว ไม่งั้นก็ถามเขาเลย พี่มีอู่ในเครื่อหรือเปล่าละ ให้อู่ทำตั้งเบิกไปเลย
vanzar
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2012, 01:48:56 PM »

ผมขับรถกระบะ โดนรถพ่วงชนเป็นฝ่ายถูก  รถกระบะ อายุ 18 ปี+

ค่าต่อวัดรอบผมก็เบิกได้ ปลายท่อบุปนิดเดียว นิดเดียวๆจริง เบิกใหม่

กระบะเปลี่ยนยกลูก กระจกแตก 1 บาน ผมเบิกค่าฟิล์มเท่าราคาที่ผมติดฟิล์ม รถใหม่ได้ทั้งคันเลย  :P

ค่าใช้จ่ายค่าแรง อย่างเช่นค่าเดินท่อ ผมก็ให้ร้านท่อเขียนแล้วก็ไปเบิกประกันเอา

ถ้าประกันมันปัญหามาก ก็โทรเข้า คปภ ครับ ประกันกลัว คปภ ยิ่งกว่ากลัวตายเลยทีเดียว  l6 l6

dvt09

« ตอบ #4 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2012, 05:13:47 PM »

ผมขับรถกระบะ โดนรถพ่วงชนเป็นฝ่ายถูก  รถกระบะ อายุ 18 ปี+

ค่าต่อวัดรอบผมก็เบิกได้ ปลายท่อบุปนิดเดียว นิดเดียวๆจริง เบิกใหม่

กระบะเปลี่ยนยกลูก กระจกแตก 1 บาน ผมเบิกค่าฟิล์มเท่าราคาที่ผมติดฟิล์ม รถใหม่ได้ทั้งคันเลย  :P

ค่าใช้จ่ายค่าแรง อย่างเช่นค่าเดินท่อ ผมก็ให้ร้านท่อเขียนแล้วก็ไปเบิกประกันเอา

ถ้าประกันมันปัญหามาก ก็โทรเข้า คปภ ครับ ประกันกลัว คปภ ยิ่งกว่ากลัวตายเลยทีเดียว  l6 l6

เขียน คือเขียนใส่กระดาษเปล่าๆไปเลยใช่ไหมครับ ว่าแต่ละรายการราคาประมาณเท่าไหร่ คือไม่ต้องมีเอกสารที่เป็นทางการใช่ไหมครับ (ร้านที่มีชื่อร้าน) แล้วกรณีของคุณ vanzar ซ่อมก่อนเเล้วค่อยเบิก หรือ รอเบิกก่อนค่อยซ่อมครับ

"ท่อสูตร" มีไว้ใช้ในสนาม  เราไม่สนับสนุนให้ใช้บนถนน
takeshiz
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #5 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2012, 10:21:06 PM »

เหมือนเขียนเป็นใบเสนอราคา เค้าไปอ่ะมั้งครับ

ค่างแรง ค่าอะไหล่ เขียนเบิกเกินๆหน่อยก็ดีครับ เหมือนจะหักค่าเสื่อม กี่เปอร์เซนไม่รู้อ่ะครับ (30มั้งนะ)
dvt09

« ตอบ #6 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2012, 11:00:55 PM »

เหมือนเขียนเป็นใบเสนอราคา เค้าไปอ่ะมั้งครับ

ค่างแรง ค่าอะไหล่ เขียนเบิกเกินๆหน่อยก็ดีครับ เหมือนจะหักค่าเสื่อม กี่เปอร์เซนไม่รู้อ่ะครับ (30มั้งนะ)

ต้องมีแบบฟอร์มไหมครับ(ถ้ามีหาได้ที่ไหน) หรือ  A4 บ้านๆเรา ก็ใช้ได้    <%6

pakwan110
เท่อย่างมีระดับ ต้องขับ CBR
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

pakwan110@hotmail.com pakwan110@yahoo.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2012, 11:43:01 PM »

:D
  จะอธิบายให้ฟังอย่างนี้นะครับ (คือว่ามีประสปการณ์มาสองสามครั้งครับ)

- ต้องนำรถไปตีราคาที่ร้าน เพื่อขอใบเสนอราคาซ่อม   จากนั้นทางร้านจะให้ใบเสนอราคาให้เรามา จะเป็นใบเสร็จที่มีรายละเอียดต่างๆในเรื่องของค่าซ่อม พร้อมชื่อร้านเบอร์โทร.ติดต่อ (เป็นฟอร์มของร้าน) จะเสียค่าตีราคาประมาณ 100-200 บาทโดยประมาณ "ที่ต้องเสียเพราะทางร้านต้องการเป็นค่าประกันว่าจะซ่อมกับเขาจริงๆ ซ่อมเสร็จก็คืนให้"
- นำใบเสนอราคา พร้อมกับสภาพรถของเราไปที่ศูนย์ประกันภัย(ตามใบที่เขาให้มานั่นแหละครับ) โดยไปศูนย์ที่อยู่ใกล้เราที่สุด จากนั้นจะมีเจ้าหน้าที่ของบริษัทประกันมาดูสภาพรถของเรา และตีราคาอีกรอบนึง "พูดง่ายๆ เขาตัดราคาตามความเป็นจริงครับ"
- จากนั้นถ้าตกลงกันเรียบร้อย เขาจะขอเลขที่บัญชีเพิ่อโอนเงินค่าเครมประกันให้ ในกรณีที่เราซ่อมเอง   แต่ถ้าเขาแนะนำให้เขาศุนย์ในโครการของเขาก็อีเรื่องนึงครับ"แต่แนะนำว่าอย่าให้เขาซ่อมให้ งานไม่ได้เรื่องครับ"

อ่อ ค่าเครมที่เขาจะให้จะมี 2 แบบ  คือ ถ้าขืนซากที่เราเปลี่ยนออกมาให้เขาดู จะได้จำนวนเงินเต็มๆ แต่ถ้าไม่เอาซากมาให้เขาดูก็จะถูกตัดเงินบ้างเล็กๆน้อยๆครับ
   *** ข้อนี้สำคัญ ให้ทางร้านตีราคาให้มากที่สุดเท่าที่จะมากได้ เพื่อจะได้จำนวนเงินที่ถูกใจเราครับ  ***

โชคดีนะครับ  087-865-7884  (Kอ้ำ) ปรึกษาได้ครับ ในฐานะเพื่อน 2 ล้อด้วยกัน

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #8 เมื่อ: 08, ตุลาคม 2012, 12:50:49 AM »

ค่าประเมิน100-200 เหรอ ของผมโดนไป800บาทไทย ได้กระดาษมาแผ่นเดียว :-\ :-\ :-\

vanzar
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 08, ตุลาคม 2012, 02:56:57 AM »

หาร้านที่ ทำให้เราแล้วเราไม่ต้องเสียงินดีกว่าครับ ให้ร้านเขาไปตั้งเบิกกับประกันเอาเอง

ของผม ซ่อมจนเสร็จแหละครับ วิ่งหาอะไหล่เองบางชิ้น
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์