CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถมีกลิ่นเหม็นไหม้ คล้ายๆกลิ่นไหม้พลาสติก  (อ่าน 16874 ครั้ง)
AppleMaN
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« เมื่อ: 11, กันยายน 2012, 12:26:24 AM »

รถมีกลิ่นเหม็นไหม้ คล้ายๆกลิ่นไหม้พลาสติกหรือกลิ่นครัชไหม้ไม่แน่ใจเกิดจากอะไร  ???

ไม่ทราบว่าจะเป็นกลิ่นไหม้ของครัชหรือป่าวไม่แน่ใจอะครับ แต่ผมขับไม่ค่อยได้เล่นคลัชเลยนะครับ ขับแปปธรรมดามากๆ

อยากขอความแจ้งกระจ่างหน่อยครับ ว่ามันเกิดจากอะไร และมันจะมีผล อะไรหรือไม่ ลืมบอกรถผมวิ่งมา 4500 โล เองครับ น้ำมันเครื่องพึ่งเปลี่ยนมาตอน 4000 โล

ผมคิดเยอะไม่รู้ว่ามันเกิดจากอะไร  จะว่ามันพึ่งมาเป็นตอนหลังจากถ่ายน้ำมันหรือป่าวนะ โอ๊ย ถามผู้รู้ดีกว่า  :P

ขอขอบคุณร่วงหน้าด้วยนะครับ :)

สุดท้าย เวป cbr150club ให้ความรู้ผม มากมายจิงๆขอบคุณครับ ;)

KAATO
CBR Commando

เฟี๊ยววววววเง๊าะห์ส์ษ์ศ์ฎ์ฆ์ฑ์ฐ์

to_nemesis@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 11, กันยายน 2012, 12:34:14 AM »

รถมีกลิ่นเหม็นไหม้ คล้ายๆกลิ่นไหม้พลาสติกหรือกลิ่นครัชไหม้ไม่แน่ใจเกิดจากอะไร  ???

ไม่ทราบว่าจะเป็นกลิ่นไหม้ของครัชหรือป่าวไม่แน่ใจอะครับ แต่ผมขับไม่ค่อยได้เล่นคลัชเลยนะครับ ขับแปปธรรมดามากๆ

อยากขอความแจ้งกระจ่างหน่อยครับ ว่ามันเกิดจากอะไร และมันจะมีผล อะไรหรือไม่ ลืมบอกรถผมวิ่งมา 4500 โล เองครับ น้ำมันเครื่องพึ่งเปลี่ยนมาตอน 4000 โล

ผมคิดเยอะไม่รู้ว่ามันเกิดจากอะไร  จะว่ามันพึ่งมาเป็นตอนหลังจากถ่ายน้ำมันหรือป่าวนะ โอ๊ย ถามผู้รู้ดีกว่า  :P

สุดท้าย เวป cbr150club ให้ความรู้ผม มากมายจิงๆขอบคุณครับ ;)

ถ้าไปถ่ายน้ำมันเครื่อง แล้วช่างไม่ได้ใช้วัสดุบังน้ำมันเครื่อง ไม่ให้น้ำมันโดนคอท่อ

หรือเช็ดคอท่อไม่สะอาด หลังจากถ่ายน้ำมันโดนคอท่อไปแล้ว

จะมีกลิ่นเหม็นไหม้ เป็นเรื่องปกติ

ถ้าไม่ชอบกลิ่น ก็ล้างคอท่อให้สะอาด ก็หาย

แต่ปกติ จะหายไปเองสักพัก

AppleMaN
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 11, กันยายน 2012, 12:43:16 AM »

ถ้าไปถ่ายน้ำมันเครื่อง แล้วช่างไม่ได้ใช้วัสดุบังน้ำมันเครื่อง ไม่ให้น้ำมันโดนคอท่อ

หรือเช็ดคอท่อไม่สะอาด หลังจากถ่ายน้ำมันโดนคอท่อไปแล้ว

จะมีกลิ่นเหม็นไหม้ เป็นเรื่องปกติ

ถ้าไม่ชอบกลิ่น ก็ล้างคอท่อให้สะอาด ก็หาย

แต่ปกติ จะหายไปเองสักพัก

;) ;) ;) ขอบคุณมากครับ ผมจะลองไปตรวจดูครับ แต่ผมก็ถ่ายมาได้ 2 เดือนแล้วนะครับ น้ำมันเครื่องอะครับ  รถผมวิ่งน้อยครับวันๆหนึ่ง วิ่งไปกลับที่ทำงาน กับ ที่พัก ตกวันละ 5 กิโล ไม่เกินนี้

แต่ยังไงผมก็จะลองตรวจดูก่อนครับ ขอบคุณครับ
KAATO

เฟี๊ยววววววเง๊าะห์ส์ษ์ศ์ฎ์ฆ์ฑ์ฐ์

« ตอบ #3 เมื่อ: 11, กันยายน 2012, 12:47:15 AM »

งั้นลองก้มไปดูที่คอท่อ

น๊อตหลุดตัวเดียวก็ทำให้แฟริ่งเบียดได้

รถผมเคยโดนคอท่อละลายแฟริ่งแหว่ง เพราะน็อตแฟริ่งหลุด

ไม่งั้นก็ ไปลุยฝนมารึป่าว ระบบไฟอาจจะลัดรั่วลงกราวสักแห่ง เลยเหม็นไหม้

ถ้ากรณีหลังนี่งานงอก

AppleMaN
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 11, กันยายน 2012, 12:55:43 AM »

งั้นลองก้มไปดูที่คอท่อ

น๊อตหลุดตัวเดียวก็ทำให้แฟริ่งเบียดได้

รถผมเคยโดนคอท่อละลายแฟริ่งแหว่ง เพราะน็อตแฟริ่งหลุด

ไม่งั้นก็ ไปลุยฝนมารึป่าว ระบบไฟอาจจะลัดรั่วลงกราวสักแห่ง เลยเหม็นไหม้

ถ้ากรณีหลังนี่งานงอก

ถ้าลัดวงจร งานงอกแน่ๆเลยเรา  !ohno !ohno แต่ยังไงก็ขอบคุณอีกครั้งครับ ไล่ดูตั้งแต่น้ำมันเครื่องเลย ต่อมาแฟริ่ง ขอบคุณมากครับ ที่ชี้แนะ   ;) ;)
ball_sor
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 11, กันยายน 2012, 01:53:05 AM »

เป็นเหมือนรถผมเลยครับ อาการเดียวกันเลยครับ มันจะมีกลิ่นเหม็นไหม้เฉพาะเวลาขับรถลุยฝน(แต่ว่าบางครั้งก็ไม่เป็น) ตัวผมเองก็ไม่รู้ว่ามันเกิดจากอะไร พอไปถามช่างที่ศูนย์ ช่างบอกว่ามันเป็นกลิ่นของยางที่อยู่บนฝาปิดหม้อน้ำ แต่ว่าผมก็ไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่ (ถ้าหากว่าระบบไฟรั่วลงกราวสักแห่ง เลยเหม็นไหม้ มันจะมีผลเสียต่อเครื่องยนต์หรือระบบอื่นๆอย่างไรบ้างครับ )  @#%$( @#%$(
KAATO

« ตอบ #6 เมื่อ: 11, กันยายน 2012, 02:02:18 AM »

เป็นเหมือนรถผมเลยครับ อาการเดียวกันเลยครับ มันจะมีกลิ่นเหม็นไหม้เฉพาะเวลาขับรถลุยฝน(แต่ว่าบางครั้งก็ไม่เป็น) ตัวผมเองก็ไม่รู้ว่ามันเกิดจากอะไร พอไปถามช่างที่ศูนย์ ช่างบอกว่ามันเป็นกลิ่นของยางที่อยู่บนฝาปิดหม้อน้ำ แต่ว่าผมก็ไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่ (ถ้าหากว่าระบบไฟรั่วลงกราวสักแห่ง เลยเหม็นไหม้ มันจะมีผลเสียต่อเครื่องยนต์หรือระบบอื่นๆอย่างไรบ้างครับ )  @#%$( @#%$(

อีกกรณีที่น่าจะเป็นไปได้คือ

ถนนเมืองไทย รถบรรทุกวิ่งกันพล่าน

น้ำมันเครื่อง น้ำขยะจากรถขยะ จิปาถะ มันก็รวมๆอยู่ในน้ำบนถนนเวลาฝนตก

โดนคอท่อก็เหม็นไหว้ตามปกติ

AppleMaN
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 11, กันยายน 2012, 04:13:58 PM »

;) ;) ได้ความรู้ เพิ่มอีกแล้ว แต่เมื่อวาน ลองขับกลับ ที่พักดู มันไม่มีกลิ่นเหม็น งงละสิ  >:( มันจะมาๆหายๆใช่ไหมเนีย แง่
KOSUKE
Forword drive
I'm CBRsCLUB

สักวัน ฉันจะโต...

« ตอบ #8 เมื่อ: 21, กันยายน 2012, 08:38:53 AM »

;D รถผมก็มีกลิ่นไหม้ครับ(รถใหม่)ขี่มาได้7เดือนแระ กลิ่นสีท่อยังอยู่อยู่เลย อิอิ

Zanarkand
Super sport & Touring
I'm CBRsCLUB

Zanarkand@windowslive.com
« ตอบ #9 เมื่อ: 25, กันยายน 2012, 03:16:56 AM »

เหม็นไหม้เราเป็นเฉพาะตอนฝนตก เช็คดูแล้ว ก็เกิดจากน้ำมันโดนท่อที่ยังร้อนจัดๆ ทำให้เกิดอาการ ฟู่ๆๆฟ่าๆๆๆ ปกติอยู่แล้วคับ เหม็นๆๆ 555 ไม่มีไรหรอกคับ ปล. ผมขับลุยฝนตลอดไม่เคยหยุดพัก แต่ขับไม่เกิน60 ควันมันก็ขึ้นนะคับ เพราะน้ำเย็นโดนท่อร้อนๆ ก็ปกติอยู่แล้ว ไม่ต้องตกใจคับ ลุยฝนได้ไม่เคยดับรถผมมันโคดทน ซื้อมาตั้งชื่อว่าอีฝนไปละ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์