CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: :::DIY:::ไม่มีตังซื้อ GoPro แต่ที่บ้านมี Kodak ฮาฮาฮา  (อ่าน 16928 ครั้ง)
jalabe
จนก็ย่ำยี มีก็อิจฉา อนิจจาสัตว์โลก นี่หรือคือมุษย์!!!
Certified Trader
*

บอยบึงกาฬ

« เมื่อ: 18, สิงหาคม 2012, 08:42:30 PM »

:::อุปกรณ์:::  1.หมวกกันน๊อก ไม่ต้องเอาราคาสูงมากน่ะครับ (งานนี้ต้องเจาะ)
             2.น๊อตตัวผู้ จะเป็นหัวแบบไดก็ได้ขอให้หัวใหญ่กว่าเกลียว (แต่ต้องพอดีกับรูฐานยึดกล้องครับ)
             3.น๊อตตัวเมีย2ตัว
             4.ขาดไม่ได้เลย กล้องที่มีโหมดวีดีโอครับ แบบไหนก็สุดแล้วแต่เลยครับ
             5.สว่านไฟฟ้า หรือจะสว่านมือก็สุดแล้วแต่ ครับ
:::แนวคิดในการติดตั้งครั้งนี้::: เนื้องจากหากติดกับตัวรถทุกส่วน
มุกจะมีการสั่นสะเทือนมาก อาจเป็นอัตรายต่อกล้องได้ครับ หากติดตั้งตามร่างกาย จะลดการ
สั่นสะเทือนได้เป็นอย่างดี เพราะร่างกายเราต่อต้านและซับแรงกระแทกไปแล้วบางส่วน
มาทำตามวิธีผมกันเริ่มจาก หาตำแหน่งที่ต้องการจะติดกล้อง เลือกมุมมองตามใจครับ
เจาะตรงหมวกให้รูพอดี กับเกลียวน๊อต  ใส่น๊อตตัวผู้ตามภาพ (ของผมเจาะผิดมุมมองเลยเอาน๊อตอุดไว้ ก๊ากๆๆ)
ใช้น๊อตตัวเมีย ล๊อกไม่ให้น๊อตสามารถหมุดได้ต่อไป จากนั้น เอ่าน๊อตตัวเมียอีกตัว ใส่ไว้เพื่อจะยึดฐานกล้อง
ไม่ให้กล้องหมุนครับ ขอให้ขับให้สนุกน่ะครับ
:::ข้อแนะนำและควรระวัง:::
กล่องวีดีโอ ควรเลือกโหมดกีฬา เพราะจะทำให้ลดการสั่นของภาพ ลดอาการเบลอได้ครับ
หลีกเลี่ยงน้ำ ไม่ว่าจะเป็น ฝน รถบรรทุก ขนทราย หิน เพราะอาจมีน้ำที่เป็นละออกโดนกล้องได้ครับ

jalabe
จนก็ย่ำยี มีก็อิจฉา อนิจจาสัตว์โลก นี่หรือคือมุษย์!!!
*

บอยบึงกาฬ

« ตอบ #1 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2012, 08:58:13 PM »

สาเหตุที่ผมใส่น๊อตสูงจากหมวก 1 นิ้วครึ้ง ลดเสียงลมตีกล้อง เพราะถ้าแนบกับหมวก
กล้องจะเป็นตัวต้านการไหลของลมที่ไหลมาระหว่าง ชิวหน้ากับหมวก ครับ

boatmilan
อยากเร็วก็ไปเร็วในสนาม อย่ามาเก่งในถนนหลวง
CBR NEzone

"สีดำหล่อทุกคัน"

« ตอบ #2 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2012, 10:04:06 PM »

>coooool >coooool แจ่มเลยครับ

ชีวิตที่มีค่า ไม่ใช่ชีวิตที่ร่ำรวย มีเกียรติ หรืออายุยืน...
แต่ชีิวิตที่มีค่า........
คือชีวิตที่ตัวเรา เป็นคนมีคุณค่า และทำให้ชีวิตอื่น... มีค่า
happycom
I'm CBRsCLUB

โคราชบ้านเอง

tum_yippee@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2012, 10:06:00 PM »

กลัวกล้องเป็นอันตราย แต่ไม่กลัวศรีษะตัวเองเป็นอันตรายเลยเนาะ
 l8 l8 l8

รวมรูปรถเก่าๆ สนิมเกรอะกรัง :: http://www.cbr150club.com/board/index.php?topic=39586.msg575820#msg575820

http://www.norman-family-cookies.com/
jalabe
*

บอยบึงกาฬ

« ตอบ #4 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2012, 11:08:37 PM »

ถามได้ดีครับ ผมจึงเลือกตำแหน่งกลางหัวครับ เพราะเวลาเกิดอุบัติเหตุ(ผมว่าไม่มีใครอยากให้เกิดหรอก)คนส่วนใหญ่ไม่เอากลางหัวลงหรอกครับ
มีแต่ คาง ขมับ ท้ายทอย น้อยและจะเป็นท่ายากมาก ถ้าเอา กลางหัวลง แต่ก็มีโอกาศเป็นอัตรายได้เมื่อเกิดเหตุ แต่เป็นส่วนที่เปอร์เซ็นน้อยที่สุดแล้วครับ กลางหัว  l3

boatmilan
อยากเร็วก็ไปเร็วในสนาม อย่ามาเก่งในถนนหลวง
CBR NEzone

« ตอบ #5 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2012, 11:14:34 PM »

ถามได้ดีครับ ผมจึงเลือกตำแหน่งกลางหัวครับ เพราะเวลาเกิดอุบัติเหตุ(ผมว่าไม่มีใครอยากให้เกิดหรอก)คนส่วนใหญ่ไม่เอากลางหัวลงหรอกครับ
มีแต่ คาง ขมับ ท้ายทอย น้อยและจะเป็นท่ายากมาก ถ้าเอา กลางหัวลง แต่ก็มีโอกาศเป็นอัตรายได้เมื่อเกิดเหตุ แต่เป็นส่วนที่เปอร์เซ็นน้อยที่สุดแล้วครับ กลางหัว  l3
>coooool

ชีวิตที่มีค่า ไม่ใช่ชีวิตที่ร่ำรวย มีเกียรติ หรืออายุยืน...
คือชีวิตที่ตัวเรา เป็นคนมีคุณค่า และทำให้ชีวิตอื่น... มีค่า
jalabe
*

บอยบึงกาฬ

« ตอบ #6 เมื่อ: 19, สิงหาคม 2012, 06:42:35 PM »

มุมมองที่ผมได้
<a href="http://www.youtube.com/v/LnJQoEqhiHQ" target="_blank">http://www.youtube.com/v/LnJQoEqhiHQ</a>

jalabe
*

บอยบึงกาฬ

« ตอบ #7 เมื่อ: 19, สิงหาคม 2012, 10:09:31 PM »

อัพเกรด เพื่อลดอัตรายจากน๊อตเวลาเกิดอุบัติเหตุ

skylinegtr02
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« ตอบ #8 เมื่อ: 19, สิงหาคม 2012, 11:59:35 PM »

>%REDD   ก็แค่ ความรู้สึกที่ไม่เอากลางหัวลง นึกถึงตอนมันไถลแล้วไปกระแทกอะไร หรือชนแล้ว ตัวคนกระเด็นอะนะ  กลางมีโอกาศโดนสูงมาก คุณเองก็เคยโพสคลิปที่มอไซชนๆล้มๆ ก็ลองดูเอาครับว่ามันกลางหัวไหม   

ปล. ไม่ได้ว่าการ DIY นี้ไม่ดี แต่คุณคิดแบบนี้ไม่ถูกต้องครับ
jalabe
*

บอยบึงกาฬ

« ตอบ #9 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2012, 01:39:20 AM »

>%REDD   ก็แค่ ความรู้สึกที่ไม่เอากลางหัวลง นึกถึงตอนมันไถลแล้วไปกระแทกอะไร หรือชนแล้ว ตัวคนกระเด็นอะนะ  กลางมีโอกาศโดนสูงมาก คุณเองก็เคยโพสคลิปที่มอไซชนๆล้มๆ ก็ลองดูเอาครับว่ามันกลางหัวไหม  

ปล. ไม่ได้ว่าการ DIY นี้ไม่ดี แต่คุณคิดแบบนี้ไม่ถูกต้องครับ
!goodjob จ๊ะ  handsom

jalabe
*

บอยบึงกาฬ

« ตอบ #10 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2012, 01:44:21 AM »

อัพเกรด เพื่อลดอัตรายจากน๊อตเวลาเกิดอุบัติเหตุ

>%REDD   ก็แค่ ความรู้สึกที่ไม่เอากลางหัวลง นึกถึงตอนมันไถลแล้วไปกระแทกอะไร หรือชนแล้ว ตัวคนกระเด็นอะนะ  กลางมีโอกาศโดนสูงมาก คุณเองก็เคยโพสคลิปที่มอไซชนๆล้มๆ ก็ลองดูเอาครับว่ามันกลางหัวไหม  

ครับต้องขอบคุณมากๆที่แนะนำ
เพราะผมได้มานั้งคิดอยู่นานเหมือนกันว่า เวลามีอ่ะไรเกิดขึ้นจนเป็นเหตุให้น๊อตกระแทกเข้ามาในหมวก
ผมเลยคิดทำแหวนล๊อค ระหว่างน๊อตตัวเมีย เพื่อต้านการยุบ และ ก็ใช้รูที่เจาะผิดอยู่แล้ว ใช้น๊อตสั้นยึดอีกตัว
หากจะเอาหมวกราคาเป็นหมื่นที่เป็นเคฟร่ามาเจาะก็เสียดาย ขอบคุณมากครับ ที่แนะนำ มีอ่ะไรแนะนำได้ครับ
ผมคนสบายๆอยู่แล้ว

boatmilan
CBR NEzone

« ตอบ #11 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2012, 02:02:21 AM »

!hoehoe ผมชอบนะ ไอเดียนี้อ่ะ แต่ก็ต้องเอาไปต่อยอดเร่อยๆเพื่อความลงตัวและสมบูรณ์ที่สุด  !hoehoe
ดังคำที่อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์ กล่าวว่า "จินตนาการ สำคัญกว่าความรู้"  ครับ  >coooool

skylinegtr02

« ตอบ #12 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2012, 02:25:01 AM »

ครับต้องขอบคุณมากๆที่แนะนำ
เพราะผมได้มานั้งคิดอยู่นานเหมือนกันว่า เวลามีอ่ะไรเกิดขึ้นจนเป็นเหตุให้น๊อตกระแทกเข้ามาในหมวก
ผมเลยคิดทำแหวนล๊อค ระหว่างน๊อตตัวเมีย เพื่อต้านการยุบ และ ก็ใช้รูที่เจาะผิดอยู่แล้ว ใช้น๊อตสั้นยึดอีกตัว
หากจะเอาหมวกราคาเป็นหมื่นที่เป็นเคฟร่ามาเจาะก็เสียดาย ขอบคุณมากครับ ที่แนะนำ มีอ่ะไรแนะนำได้ครับ
ผมคนสบายๆอยู่แล้ว

โอเคครับ ก็แค่กลัวว่าจะเป็นอันตราย ก็เลยบอกไว้ เพราะอะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ
happycom

โคราชบ้านเอง

tum_yippee@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2012, 03:14:28 AM »

1. ถ้ากระแทกตรงกลางน๊อตพอดี น๊อตอาจจะสไลด์เข้ามาในหมวก แล้วก็ จึกกกกกกกกกกกกกกกก.......โอ๊ยไม่อยากคิด
2. ถ้าสไลด์ไปแล้วขาตั้งกล้องไปเกี่ยวกับอะไรซักอย่าง หมวกกันน๊อคอาจจะแยกร่างได้

ข้อเสนอแนะ
ไม่ต้องใช้น๊อตเจาะลงไปที่หมวก แต่เพิ่มพื้นที่ผิวในการใช้กาวยึดติด
ถ้าได้กาวสองหน้าแบบดีดี เช่น 3M อาจจะช่วยตรงนี้ จะได้ไม่เจาะหมวก

ลองดูครับ พอดีเห็น DIY ตัวนี้แล้วนึกถึงตัวเองตอนโดนตะปูหล่นใส่หัวพอดี
พูดแล้วยังเสียวไม่หาย
 :( :( :(

รวมรูปรถเก่าๆ สนิมเกรอะกรัง :: http://www.cbr150club.com/board/index.php?topic=39586.msg575820#msg575820

http://www.norman-family-cookies.com/
kgpg00
เพิ่งเริ่มหัดขับ

« ตอบ #14 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2012, 03:16:12 AM »

จุดเริ่มต้นของสิ่งดีๆๆ
แล้วนำไปพัฒนาต่อ
ถ้าไม่มีจุดเริ่มต้น
ทุกวันนี้ก็จะไม่มีเทคโนโลยีมาใช้ถึงทุกวันนี้  ???
Herulaya

« ตอบ #15 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2012, 07:28:59 AM »

เจาะหมวกแบบนี้หมวกมันเสียความแข็งแรง
กลายเป็นกลางหมวกตรงจุดนั้นบางไปเลย
จับๆเคาะๆดูอาจจะไม่รู้ แต่ในทางวิศวะกรรม มันใช้ไม่ได้
หมวกทั่วๆไปส่วนที่บอบบางที่สุดคือขอบหมวกตรงชิลหน้า
แต่เค้าก็แก้โดยการทำjoit ขึ้นมาแทน เพื่อเสริมความแข็งแกร่ง
ก็อย่างที่ คุณ"happycom" บอกเวลามันสไลด์ไปเกี่ยวอะไรแล้วหล่ะก็
หมวกฉีกกระจุยกันที

bot2001

I LIKE MOTO

anurak2001@hotmail.com
« ตอบ #16 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2012, 02:45:49 AM »

ไอเดียดี แต่ถ้าเจาะหมวก ความเเข็งแรงของหมวกจะลดลงนะ  ???

jalabe
*

บอยบึงกาฬ

« ตอบ #17 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2012, 09:18:39 PM »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ทุกเสียงคือกำลังใจครับ  :D

PIPE RM2
PIPRE RM2
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

PIPE RM2

thanet76@hotmail.co.th
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #18 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2012, 03:46:22 PM »

>coooool
l13

Uploaded with ImageShack.us >eiei

Uploaded with ImageShack.us
666Panithan
I ♥ Death MetaL
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

I ♥ Death MetaL

« ตอบ #19 เมื่อ: 24, สิงหาคม 2012, 01:14:02 AM »

จากที่อ่านๆดูแล้ว ถ้าใช้ขาจับกล้องเป็นพลาสติกได้ และไม่ต้องเจาะผมว่า พี่ๆได้คะแนน100/100

แต่กาวอะไรจะทนขนาดนั้น :o

แต่ยอมรับไอเดียพี่เลยครับเจ๋งมากๆๆ  !goodjob !goodjob !goodjob

แต่ส่วนตัวผม

มันเป็นศิลปะ ผมให้ผ่านครับ  ;D

จริงก็อยากให้ภาพมันอยู่ตรงกลางนะครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์