CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y เปลี่ยนท่อ Slip On ครับ~  (อ่าน 19471 ครั้ง)
pompam
จะขี่รถจนกว่าจะไม่มีแรงขี่~
I'm CBRsCLUB

~ ความสุขของคนขับมอเตอร์ไซค์คือเวลาลมเย็นๆ ตีหน้านี่แหล่ะ ~

s_chaiyakul@hotmail.com
« เมื่อ: 21, กรกฎาคม 2012, 06:49:00 AM »

หลังที่มีเสียงมหาชน (เหรอแว๊) เรียกร้องขอวิธีใส่ท่อประเภท Slip On มารีวิวให้ดู...พอดีสบโอกาสเปลี่ยนท่อใหม่เลยขอใช้พื้นที่นี้มาแนะนำเพื่อนๆ ครับ (รีวิวนี้อาจไม่ละเอียดด้่านรูปภาพนะครับ...แต่ยังไงจะพยายามใส่รายละเอียดในข้อความให้มากที่สุด)

ขั้นตอนนะครับ  :D

1. ตัด...ปลายท่อเดิมออก...อันนี้ก็แล้วแต่ศรัทธาครับ...ว่าจะเอาออกแค่ไหน...ถ้าจะให้ดีก่อนตัดก้อลองวัดดูก่อนลองคำนวณกับความยาวของท่อ...อย่างของผมก็ตัดปลายออกจากโคนของปลายท่อเลย...นั่นหมายความว่าจะมีคอท่อที่ต่อจากหม้อพักยาวอยู่ (ของผมไปให้ร้านใช้ใบเลื่อยตัดให้ครับ)

Uploaded with ImageShack.us

2. อันนี้ปลายที่เหลือออกจากหม้อพัก...ยาวเฟื้อย

3. พอตัดท่อเดิมออก...จากนั้นเราจะมาปู้ยี่ปู้ยำท่อใหม่กัน (เสริมนิดนึง...ขนาดคอท่อเดิมของ 150i คือ 1.6 นิ้วนะครับ...ถ้าจะหาท่อ Slip On มาใส่ก็เช็คขนาดคอท่อสวมก่อนนะครับ) ก็ใส่สายรัดท่อเสียก่อน...กะตำแหน่งให้ดีแต่อย่าเพิ่งขันน๊อตที่หัวมันนะ...เพราะอะไรเด๋วบอก

4. นี่คือเหตุผลที่ยังไม่ให้ใส่น๊อต๊อกสายรัด...เพราะมันจะมีแท่งเหล็กแบนๆ ยาวๆ ที่จะต้องเอาไปขันติดกับน๊อตตรงพักเท้าหลังเพื่อยึดกัน...ทีนี้ปัญหามันอยู่ตรงนี้...เอาเคสผมเป็นตัวอย่าง...เหล็กแท่งที่ให้มากับสายรัดตอนซื้อท่อมันจะยาวประมาณ 5 นิ้ว...ซึ่งพอเอามาประกับกับสายรัดท่อพบว่ามันยาวเกินไป...ไม่สามารถจะปรับตำแหน่งให้พอดีกับพักเท้าได้...เลยต้องไปไอ้ดุ้นนี้ไปวัดแล้วตัดออกอีกเหลือประมาณ 3 นิ้วถึงจะพอใช้ได้...ก็ขึ้นอยู่กับเพื่อนๆ ล่ะครับ...ยังไงก่อนที่จะใส่ท่อก็วัดอะไรๆ ให้เรียบร้อยก่อน

5. พอได้ตำแหน่งก็ขันติดกับพักเท้าหลังซะ (ของผมมันจะเอียงออกมาด้านนอกนิดนึง)

6. ส่วนนี้ก็เป็นส่วนสำคัญที่ลืมไ่มได้...เพราะท่อแต่งไม่ว่าจะสลิปออนหรือทั้งเส้น...จะต้องมีสปริงยึดท่อกับคอท่อไว้...ซึ่งส่วนใหญ่ปลายท่อด้านตูดจะมีให้อยู่แล้ว...แต่ด้านคอท่อล่ะ??? ซึ่งถ้าเป็นคอเลสอาจจะมีหูยึดไว้ให้แต่คอเดิมไม่มีแน่นอน...คราวนี้ก็ต้องภูมิปัญญาชาวบ้านกันล่ะ...ของผมก็ง่ายๆ น๊อตตัวเมียไม่ใช่ 2 อันเชื่อมติดกับคอท่อซะ  l11 l11

7. หลังสวมเสร็จ...เกี่ยวสปริง...ก็สำเร็จ

8. ดูจากด้านท้าย...จะเห็นว่าปลายมันเอียงออกมาด้านขวาหน่อยเพราะคอท่อมันบังคับ...ซึ่งตอนแรกจะไปดัดเข้าแต่ต้องใช้ความร้อนเป่าเลยไม่เอาดีกว่า...แถมถ้าสังเกตุปลายท่อมันจะเอียงๆ ไม่ตรงเป็นเพราะตอนใส่สายเล็งไม่ดี...เด๋วไว้แก้วันหลัง

DIY นี้คง้เป็นประโยชน์สำหรับเพื่อนๆ ที่เล็งท่อแบบ Slip On เอาไว้นะครับ...เอาหล่อไม่เอาเสียง  l11 l11 l11

Beam_40

« ตอบ #1 เมื่อ: 21, กรกฎาคม 2012, 07:28:09 AM »

เยี่ยมเลยครับ !goodjob

ใส่ท่อSlip Onแบบนี้แล้วรถวิ่งดีขึ้นไหมครับ

pompam

~ ความสุขของคนขับมอเตอร์ไซค์คือเวลาลมเย็นๆ ตีหน้านี่แหล่ะ ~

« ตอบ #2 เมื่อ: 21, กรกฎาคม 2012, 08:05:42 AM »

ใส่ท่อSlip Onแบบนี้แล้วรถวิ่งดีขึ้นไหมครับ

ก้อดีขึ้นหน่อยนึงครับ...ผมเปลี่ยนเพราะเอาสวยมากกว่าครับ~

boatmilan
อยากเร็วก็ไปเร็วในสนาม อย่ามาเก่งในถนนหลวง
CBR NEzone

"สีดำหล่อทุกคัน"

« ตอบ #3 เมื่อ: 21, กรกฎาคม 2012, 03:27:52 PM »

ก้อดีขึ้นหน่อยนึงครับ...ผมเปลี่ยนเพราะเอาสวยมากกว่าครับ~
เน้นหล่อ ไม่เน้นแรง ตามconceptเป๊ะ ;D

ชีวิตที่มีค่า ไม่ใช่ชีวิตที่ร่ำรวย มีเกียรติ หรืออายุยืน...
แต่ชีิวิตที่มีค่า........
คือชีวิตที่ตัวเรา เป็นคนมีคุณค่า และทำให้ชีวิตอื่น... มีค่า
siriwatt1
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

แรงเกินสัมผัส แต่พอซัดแล้วไม่แรง

« ตอบ #4 เมื่อ: 22, กรกฎาคม 2012, 03:19:33 AM »

ขอถามไรน่อยครับ ตัวที่ติดถังน้ำมันเค้าเรียกว่าอะไรหรอ แล้วราคาเท่าไรครับ
mangkazai
Champkung

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: 22, กรกฎาคม 2012, 08:42:56 AM »

ขอถามไรน่อยครับ ตัวที่ติดถังน้ำมันเค้าเรียกว่าอะไรหรอ แล้วราคาเท่าไรครับ
ตัวไหนครับหมายถึงแผ่นกันรอยถังน้ำมัน หรือป่าวครับ  ???

"การที่จะนอกกรอบนั้น จะต้องรู้ก่อนว่ากรอบอยู่ตรงไหน"
pompam

« ตอบ #6 เมื่อ: 22, กรกฎาคม 2012, 08:20:51 PM »

น่าจะกันรอยถังนะ...มีหลายเกนเกลายราคาครับ...ถ้าเอาแบบถูกก้อประมาณ 100 กว่าๆ เอาแบบดีๆ ก็เกือบพัน~

siriwatt1

แรงเกินสัมผัส แต่พอซัดแล้วไม่แรง

« ตอบ #7 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2012, 12:25:21 AM »

น่าจะกันรอยถังนะ...มีหลายเกนเกลายราคาครับ...ถ้าเอาแบบถูกก้อประมาณ 100 กว่าๆ เอาแบบดีๆ ก็เกือบพัน~
นั้นละครับ กันรอยถัง คุณซื้อมากี่บาทครับ
MildCB
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

ชีวิต 2 ล้อ 2 ล้อพอเพียง

« ตอบ #8 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2012, 05:36:40 AM »

แล้วราคาท่อ อยู่ที่กี่บาทหรอครับพี่ ???
pompam

« ตอบ #9 เมื่อ: 23, กรกฎาคม 2012, 06:14:03 AM »

กันรอยอันนี้ 150 ครับ...ว่าจะเปลี่ยนอยู่แต่ยังหาลายโดนๆ ไม่ได้

ส่วนปลายท่อ 2200 ครับ~

MildCB
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

ชีวิต 2 ล้อ 2 ล้อพอเพียง

« ตอบ #10 เมื่อ: 24, กรกฎาคม 2012, 12:43:50 AM »

ขอบคุณครับ :) 2200 l11 รอรถนานกว่านี้หน่อยครับผมจะหล่อมั่ง l13
siriwatt1

« ตอบ #11 เมื่อ: 24, กรกฎาคม 2012, 03:10:03 AM »

กันรอยอันนี้ 150 ครับ...ว่าจะเปลี่ยนอยู่แต่ยังหาลายโดนๆ ไม่ได้

ส่วนปลายท่อ 2200 ครับ~

แถวบ้านผมมันขาย 250 บาท ดีนะผมไม่เอา
ModeHamZ
HAMMER LT.
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

0830730534

« ตอบ #12 เมื่อ: 06, กันยายน 2012, 04:49:25 AM »

พี่ป๋อมแป๋มครับ ไม่ทราบว่าคลิปเสียงท่อนี้ มันอยู่ส่วนไหนหรอครับ ผมหาไม่เจอ จำได้ว่าพี่เคยลงไว้

รบกวนพี่ ลงให้อีกรอบนะครับ ^__^

>coooool สวัสดีครับ ชื่อแฮมครับ อยู่จังหวัดราชบุรี

kassumoto
หัวใจของการเดินทาง...ไม่ได้อยู่ที่จุดหมาย...เเต่มันอยู่ที่ประสพการที่ได้ในสองข้างทาง
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #13 เมื่อ: 05, ตุลาคม 2012, 08:14:32 AM »

!goodjob
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์