CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมอยากรู้ว่าทำไงจะให้CBR150ตัวเก่า วิ่งกิน250ตัวใหม่  (อ่าน 20728 ครั้ง)
HUTCH_CHIW
HuTcH_ChiW CBR 250
CBR Commando

ถ้ามี CBR คู่ใจ จะไปที่ไหนก็ได้ทั่วโลก ^^

« ตอบ #20 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2012, 08:05:25 AM »

ผมว่าทำไปมันจะได้ไม่คุ้มเสียมากกว่านะครับ ถึงจะทำแรงกว่าได้จริง แต่ผมคิดว่าคงใช้ไม่ได้นานเท่าไหร่หรอกครับ ถ้าอยากได้ความเร็วขนาดนั้น สงสัยต้องเปลี่ยนรถเป็น250 หรือไม่ก็มากกว่านั้นแล้วหล่ะครับ  :-\ :-\

darkjinz
I'm CBRsCLUB

ความแรงไม่เคยปราณีใคร------------> 7/1/11 กทม181

evil_deviljin@hotmail.com 0907236724
« ตอบ #21 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2012, 09:14:03 AM »

ตามติดน่ะได้อยู่ >konan เชือกผูกท้าย250ไว้ จะห่างกี่นาทีก็ทดเอา จะแซงก็ไม่ยาก บอก250 เฮ้ย  >:(หยุด เด๊ะ

http://www.facebook.com/pages/Cbr_Raider-18/368194506593930?ref=hl เพื่อนไม่ได้คบกันแค่วันเดียว แต่มันมีไว้คอยเก็บรองเท้าไห้ http://www.facebook.com/pages/Cbr_Raider-18/368194506593930?ref=hl
Zanarkand
Super sport & Touring

Zanarkand@windowslive.com
« ตอบ #22 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2012, 09:53:23 AM »

อันตรายตายเลย เอา150 ไปแข่งกะ 250 เดี๋ยวรถพังอะ

kitty boy
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #23 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2012, 04:42:05 PM »

ถูกใจคับ ถ้าออกทริปpmมาชวนผมด้วยนะ ผมก้อแดง-เทา เต่าน่าชัง เพิ่งหัดขี่คับ
kitty boy

« ตอบ #24 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2012, 04:44:54 PM »

มาขี่กับผมสิครับ รับรองคุณได้นำผมตลอดแน่นอน เพราะผมมือใหม่  :-\
ตามอันบนเลยมะกี้อ้างอิงไม่ติด
makestyle
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

Life sTy|e

« ตอบ #25 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2012, 08:43:15 PM »

เอาขึ้นท้ายกระบะครับ >%REDD

cbr-150shooter
Crazy-Boy-Rider

อวดกล้าคือสมบัติคนขลาด อวดฉลาดคือสมบัติคนโง่

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #26 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2012, 04:12:25 AM »

:Dวางเครื่องใหม่ครับ ผมมีตังค์ก็ว่าจะทำอยู่ ประมาณว่า L-Twin ของ Ducati อะไรพวกนั้นอะ  >som >som
Moo

ใครๆก็ว่าผมโรตจิต!

BiT-SpideR_7@hotmail.com
« ตอบ #27 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2012, 04:24:51 AM »

ของแบบนี้มันอยู่ที่ศรัทธา ครับ  l13

louis0005

« ตอบ #28 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2012, 06:34:47 PM »

ผมแค่อยากให้รถผมวิ่งดีขึ้นเท่านั้นแหละครับ เพราะผมใส่โปรอาร์มNC30
ส่วนแทรง 250 ผมไม่คิดอะไรมาก แค่คิดว่า จะให้เราผมวิ่งดีขึ้นเท่านั้นเอง  !dead
paulhack
อิสระอยู๋ในใจ
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

็Hack Bilmola

absolut_hack@hotmail.com
« ตอบ #29 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2012, 09:50:04 PM »

โดนซะ !! 55555555 :) :) :)

Hacker Bilmola !! ^^ ใครๆก็เรียก อากู๋   555
atthaphon_s

« ตอบ #30 เมื่อ: 16, มิถุนายน 2012, 08:31:18 AM »

ทำนะทำได้ครับ แต่ถ้าจะให้ฉีกแบบทิ้งหาย ยากมากๆ  แต่สิ่งที่จะตามมาคือ "ความทนทาน" ที่ถูกลดทอนลงไป และที่สำคัญ "ค่าใช้จ่าย" ที่ได้ไม่คุ้มเสียเท่าไร  เมื่อก่อนผมก็ชอบโมรถครับ แต่ตอนนี้ หมดไฟ และอีกอย่าง รถเดิมๆ ขี่สนุกกว่าเยอะ เพราะล่าสุดผมก็เพิ่งลองกับรถเพื่อนผมมา ( เพิ่งขายได้ไม่นาน ตัวคาบูปีแรก ) รถทำมาหมดแล้วทั้งเครื่อง ลูกก็คว้าน แคมก็เปลี่ยน คาบู N คลัทช์เอย อะไรเอย เปลี่ยนไปหมดแล้ว ( แต่จำไม่ได้แล้วว่าใช้ของอะไรไปบ้าง ผมทำไปเกือบๆ 5 ปีที่แล้ว แต่รถนานๆ เจ้าของจะเอาออกมาขับเล่นสักที เพราะกินน้ำมันโคตรๆ ) ล่าสุดเพิ่งขี่ไปด้วยกัน ยะลา-สงขลา ลองซัดกันดู ขนาดผมบิดมาเกือบจะปลอกแล้ว ยังตามมาได้อีก ( ไม่ถึงกับจี้ตูด ) รถผมตอนนั้นวิ่งไปที่ 154km/hr แต่เพื่อนผมไมล์มันไปที่ 169km/hr  แต่มีสิ่งนึงที่ต่างกัน

ของเพื่อนผม กินน้ำมันเยอะกว่าของผมมากๆ และถ้าวิ่งแช่ยาวๆ มันจะทำได้ไม่นานเพราะอุณภูมิสูงลิบลิ่วเลย ( ขนาดหม้อน้ำใช้ของ NSR250 แล้ว ) และรถจะเริ่มวิ่งตื้อๆ วิ่งไม่ออกแล้ว แต่ในขณะที่รถผมยังเฉยๆ ไม่มีอะไรเกิดขึ้น หลังจากกลับมายะลา ปลอกสูบเป็นรอยหมดแล้วควันขาวออกท่อ พอเปลี่ยนลูกเสร็จ ก็ขายทิ้งไปแค่ 17000บาท

ถ้าทำใจตรงนี้ได้ ก็จัดไป แต่ถ้าคิดว่าทำไปแล้วได้ไม่คุ้มเสียก็อย่าทำ ขายทิ้ง ซื้อคันใหม่ง่ายกว่า
atthaphon_s

« ตอบ #31 เมื่อ: 16, มิถุนายน 2012, 08:33:18 AM »

ผมแค่อยากให้รถผมวิ่งดีขึ้นเท่านั้นแหละครับ เพราะผมใส่โปรอาร์มNC30
ส่วนแทรง 250 ผมไม่คิดอะไรมาก แค่คิดว่า จะให้เราผมวิ่งดีขึ้นเท่านั้นเอง  !dead

น้ำหนักล้อมันก็ไม่ใช่น้อยๆ นะ ของ NC30 ชั่งจริงๆ เกือบๆ 24 กิโลแนะ ของเดิมไม่ถึง คือง่ายๆ ตอนนี้รถมันแบกภาระที่ไม่จำเป็นอยู่ ถ้าลงล้อใหญ่ขนาดนั้น คงต้องทำใจแล้วหละ
louis0005

« ตอบ #32 เมื่อ: 17, มิถุนายน 2012, 06:33:44 AM »

ทำนะทำได้ครับ แต่ถ้าจะให้ฉีกแบบทิ้งหาย ยากมากๆ  แต่สิ่งที่จะตามมาคือ "ความทนทาน" ที่ถูกลดทอนลงไป และที่สำคัญ "ค่าใช้จ่าย" ที่ได้ไม่คุ้มเสียเท่าไร  เมื่อก่อนผมก็ชอบโมรถครับ แต่ตอนนี้ หมดไฟ และอีกอย่าง รถเดิมๆ ขี่สนุกกว่าเยอะ เพราะล่าสุดผมก็เพิ่งลองกับรถเพื่อนผมมา ( เพิ่งขายได้ไม่นาน ตัวคาบูปีแรก ) รถทำมาหมดแล้วทั้งเครื่อง ลูกก็คว้าน แคมก็เปลี่ยน คาบู N คลัทช์เอย อะไรเอย เปลี่ยนไปหมดแล้ว ( แต่จำไม่ได้แล้วว่าใช้ของอะไรไปบ้าง ผมทำไปเกือบๆ 5 ปีที่แล้ว แต่รถนานๆ เจ้าของจะเอาออกมาขับเล่นสักที เพราะกินน้ำมันโคตรๆ ) ล่าสุดเพิ่งขี่ไปด้วยกัน ยะลา-สงขลา ลองซัดกันดู ขนาดผมบิดมาเกือบจะปลอกแล้ว ยังตามมาได้อีก ( ไม่ถึงกับจี้ตูด ) รถผมตอนนั้นวิ่งไปที่ 154km/hr แต่เพื่อนผมไมล์มันไปที่ 169km/hr  แต่มีสิ่งนึงที่ต่างกัน

ของเพื่อนผม กินน้ำมันเยอะกว่าของผมมากๆ และถ้าวิ่งแช่ยาวๆ มันจะทำได้ไม่นานเพราะอุณภูมิสูงลิบลิ่วเลย ( ขนาดหม้อน้ำใช้ของ NSR250 แล้ว ) และรถจะเริ่มวิ่งตื้อๆ วิ่งไม่ออกแล้ว แต่ในขณะที่รถผมยังเฉยๆ ไม่มีอะไรเกิดขึ้น หลังจากกลับมายะลา ปลอกสูบเป็นรอยหมดแล้วควันขาวออกท่อ พอเปลี่ยนลูกเสร็จ ก็ขายทิ้งไปแค่ 17000บาท

ถ้าทำใจตรงนี้ได้ ก็จัดไป แต่ถ้าคิดว่าทำไปแล้วได้ไม่คุ้มเสียก็อย่าทำ ขายทิ้ง ซื้อคันใหม่ง่ายกว่า

ตอนแรกๆผมคิดว่า Cbr 150R ตัวเก่า ความเร็วสูงสุดพอๆกัน กับCbr250 ตัวใหม่ เลยคิดว่า ถ้าทำอะไรอีกนิดหน่อย อาจจะวื่ง พอๆกันได้
atthaphon_s

« ตอบ #33 เมื่อ: 17, มิถุนายน 2012, 07:11:57 AM »

ตอนแรกๆผมคิดว่า Cbr 150R ตัวเก่า ความเร็วสูงสุดพอๆกัน กับCbr250 ตัวใหม่ เลยคิดว่า ถ้าทำอะไรอีกนิดหน่อย อาจจะวื่ง พอๆกันได้

คือ จะว่าไงดีหละ มันเป็นแค่ตัวเลข  ดูรถดูเครื่องยนต์ต้องดูที่แรงม้า และแรงบิด ครับ บางที คือ บางที รถ 2 รุ่น ความเร็วปลายมันอาจจะเท่ากันจริงอยู่ แต่ มีสิ่งนึงที่จะเป็นตัวตัดสิน คือ แรงม้า,แรงบิด ครับผม( มันคืออะไร ใช้ google หาได้เลย เพราะมีให้อ่านเยอะ )

ใช่ ความเร็วปลาย ไม่ต่างกันจริงๆ แต่ สิ่งที่ CBR250 มันมีก็คือ CC ที่มากกว่า และ แรงม้า+แรงบิด ที่มีมากกว่าอีกเช่นกัน ( ขนาด 150 ของเพื่อนนั่นก็ทำเครื่องไปพอสมควรแล้วนะ ) วิ่ง 169 แต่ยังตามก้นตัว 250 ที่ความเร็ว 155 ( ตามไมล์ติดรถ ) แต่นั่นตัว 150 ลงล้อซี่ลวดด้วยนะ ถ้าลงล้อแม็กเดิมติดรถเห็นทีจะไล่กันลำบาก ตอนออกตัว ตัว 150 ของเพื่อนออกตัวได้ดีกว่ามากๆ แต่พอรถเริ่มเข้า 100 ของผมก็เริ่มจะแซงแต่ก็ทิ้งกันได้ไม่ไกลกันมาก

ถ้าอยากได้ความทนทาน ใช้ได้นานๆ รถเดิมๆ นะดีสุดครับ  ลองไปทำความเข้าใจใหม่ครับ แล้วถ้าท่านเข้าใจมันอย่างแท้จริงแล้ว คุณจะเห็นว่ามันเป็นแค่ตัวเลขจริงๆ XXX/hr อีกอย่าง อุตสาห์ลงโปรอาร์มลงล้อซะเบิ้มขนาดนั้นแล้ว ผมว่าเน้นสวยเน้นงามเหอะ ทำเครื่องไปเสียรถเปล่าๆ
motosza

oneragame@hotmail.com
« ตอบ #34 เมื่อ: 17, มิถุนายน 2012, 07:21:04 AM »

แนะนำลองไปหาพวกที่ทำโซนิคเครื่อง cb ครับ น่าจะได้คำตอบบ้าง  แต่ระยะทางในการวิ่งอาจจะลดลง

ปล  ต้องมีช่างที่เก่งเรื่องวาล์ว ชิมวาล์ว ด้วยน่ะครับ
666Panithan
I ♥ Death MetaL

I ♥ Death MetaL

« ตอบ #35 เมื่อ: 17, มิถุนายน 2012, 11:00:54 PM »

อยู่ที่ว่าจะรอกันหรือเปล่าน่ะครับ

เดือนกุมภาพันธืที่ผ่านมา ผมไป งาน บูรพา ไบค์วีค อ่ะครับ(งานรถที่พัทยา)

ไปกับเพื่อนๆ น้องๆ มีแต่รถคลาสสิค ผมนี่หละเอาcbr150iไป เลยต้องรอกันน่ะครับ

คิดดูครับ cbr ขับด้วยความเร็ว 50-70km/h ตลอดระยะเกือบ 200 กิโลเมตร (จากนิสัย100+)

แล้วทางตรงรถน้อยด้วย ต้องขับ 50  l6 l6

แถมต้องพักเครื่อง เติมน้ำมันกันอีก !dead

แต่ถ้าจะแต่งไปเพื่อเอาไปเทียบ 250 คงไม่ไหว

วันนี้ผมเจอคลิปใน youtube ที่เราว่า hayabusa แรงจนต้องลงบันทึก กินเนสบุ๊ค แต่วันนี้ครับ...งงๆ

หรือเข้าใจผิดยังไงก็ไม่รู้นะ แต่ถ้าเป็นไปตามคลิปนี้ก็คือ

เหนือฟ้า ยังมีฟ้า เหนือปลาร้า ยังมีหนอนครับ  >konan

http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=6f6CXcoQHgA

จริงก็อยากให้ภาพมันอยู่ตรงกลางนะครับ
TUMMRUK
จ๋ะไปหื่อใด แซงเน้อคับ
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

คนติดไฟแดง เหมือนๆกัน คิคิ

Torcbr150@hotmail.com
« ตอบ #36 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2012, 05:52:22 PM »

รอบรถผม5000 รอบ ปาเข้าไป 200 กว่าแว้ววคับ
 :D :D แต่เดียวน่ะ 200นี้คือความร้อนน่ะคับ
 :)ล้อเล่นน่ะๆ

Uploaded with ImageShack.us
skylinegtr02

« ตอบ #37 เมื่อ: 05, กรกฎาคม 2012, 11:01:17 PM »

อยู่ที่ว่าจะรอกันหรือเปล่าน่ะครับ

เดือนกุมภาพันธืที่ผ่านมา ผมไป งาน บูรพา ไบค์วีค อ่ะครับ(งานรถที่พัทยา)

ไปกับเพื่อนๆ น้องๆ มีแต่รถคลาสสิค ผมนี่หละเอาcbr150iไป เลยต้องรอกันน่ะครับ

คิดดูครับ cbr ขับด้วยความเร็ว 50-70km/h ตลอดระยะเกือบ 200 กิโลเมตร (จากนิสัย100+)

แล้วทางตรงรถน้อยด้วย ต้องขับ 50  l6 l6

แถมต้องพักเครื่อง เติมน้ำมันกันอีก !dead

แต่ถ้าจะแต่งไปเพื่อเอาไปเทียบ 250 คงไม่ไหว

วันนี้ผมเจอคลิปใน youtube ที่เราว่า hayabusa แรงจนต้องลงบันทึก กินเนสบุ๊ค แต่วันนี้ครับ...งงๆ

หรือเข้าใจผิดยังไงก็ไม่รู้นะ แต่ถ้าเป็นไปตามคลิปนี้ก็คือ

เหนือฟ้า ยังมีฟ้า เหนือปลาร้า ยังมีหนอนครับ  >konan

http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=6f6CXcoQHgA

ถ้าติดตามข่าวจริงๆ zx14 มันแรงกว่า haya มา หลายปีแล้วครับ แต่ค่านิยมโดยมากก็ยังยกให้ haya อยู่ เข้าทำนองที่ว่าเค้าว่าดี เลยทำตาม อะไรทำนองนั้นล่ะ  >%REDD
ballcbr

Follow me to hell

ball_cbr@windowslive.com
« ตอบ #38 เมื่อ: 05, กรกฎาคม 2012, 11:18:02 PM »

สำหรับด้านบนเรื่อง hayabusa กับ zx 14 จริงแล้วไม่ต้องถึงกับ zx14 หรอกครับแค่ zx12 ก็แรงสู้ hayabusa ได้แล้ว
แต่ทำไมมันถึงกิน hayabusa ไม่ได้นี่คือคำถามทีมวิศวกร จนถึงบางอ้อเมื่อนำรถทั้งสองเข้าไปอุโมงลม แฟริ่งที่อวบอ้วน
ของ hayabusa ที่ดูแล้วเหมือนสาวอ้วนแต่เวลาโต้ลมมันกลับรีดลมออกไปได้อย่างหมดจด แต่ ZX12 เองลมที่ผ่านหัวรถไป
จนถึงท้ายรถปรากฏว่ามีมวลอากาศที่หมุนวนอยู่ที่ท้าย ซึ่งทำให้ตรงนี้เองไม่สามารถกินฮายาได้ลงจริงๆมันมีคลิปแต่นานมาก
ไม่รู้อยู่ไหนหมดแล้ว  บทสรุปของเรื่องนี้ว่า แรงกว่าด้วยตัวเลขด้วยกำลัง ก็ไม่ใช่ว่าจะเอาชนะได้เสมอไป
werteam
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #39 เมื่อ: 16, มกราคม 2016, 05:24:46 AM »

drunk
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์