CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แกะกล่องหลอดไฟหน้า Philips M5 Blue Vision และหลอดไฟหรี่ Philips T10 Ultinon LED  (อ่าน 20048 ครั้ง)
big005
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« เมื่อ: 06, เมษายน 2012, 12:07:55 AM »

ผมมีหลอดไฟหน้าและหลอดไฟหรี่คุณภาพสูงของ Philips มานำเสนอให้ชมกันครับ ผมซื้อมาใส่กับมอเตอร์ไซค์ครอบครัว Suzuki Shogun Axelo

ตัวหลอดไฟหน้าคือรุ่น M5 Blue Vision ความสว่าง 4,000K และหลอดไฟหรี่คือรุ่น T10 Ultinon LED ความสว่าง 6,700K

หลอดไฟหน้ารุ่น M5 Blue Vision ของ Philips จะมีอยู่ด้วยกัน 3 แบบ แล้วแต่ประเภทของรถมอเตอร์ไซค์ แล้วรุ่นที่ผมซื้อมาเป็นรุ่นที่ใช้กับรถมอเตอร์ไซค์ทั่วไปครับ

ส่วนหลอดไฟหรี่ T10 Ultinon LED จะมีอยู่ด้วยกัน 3 แบบเช่นกัน แต่แบ่งเป็นค่าความสว่างตั้งแต่ 4,200K " 6,000K และ 6,700K ซึ่งในแต่ละค่าความสว่าง ก๊จะให้สีของแสงไฟที่แตกต่างกันออกไป

ตัวหลอดเป็นสีฟ้าอ่อนๆ และไส้ในของหลอด M5 Blue Vision ผลิตออกมาได้ปราณีตกว่าไส้ในของหลอดธรรมดามาก

ตัวหลอด T10 Ultinon LED ของ Philips จะมีกรอบไฟติดมาด้วย แตกต่างจากไฟหรี่ LED ของยี่ห้ออื่นๆ ที่ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยมี

พอเอาหลอดไฟใส่เข้าไปในโคมไฟแล้ว จึงเกิดการสะท้อนแสงจากสีของหลอดไฟ ทำให้โคมไฟดูเป็นสีฟ้าอ่อนๆ

ตำแหน่งของหลอด T10 Ultinon LED ที่อยู่ตรงกลางด้านบนของโคมไฟ

นี่คือแสงที่ได้จากหลอดทั้ง 2 ชนิดครับ จะเห็นว่าแสงที่ได้จากหลอด M5 Blue Vision จะมีสีที่เหลืองอ่อนกว่าสีจากหลอดเดิมที่ติดมากับรถ อ่อนจนแทบจะเป็นสีขาว แต่กลับไม่ค่อยจะอมสีฟ้าซักเท่าไร

ส่วนแสงที่ได้จากหลอด T10 Ultinon LED จะมีสีขาวอมฟ้า ซึ่งให้แสงอมสีฟ้าออกมาได้ชัดเจนมาก

แสงที่ได้จากหลอดไฟเดิมที่ติดมากับรถ

แสงที่ได้จากหลอดไฟ Philips M5 Blue Vision ไฟต่ำ

และไฟสูง

หลอดไฟทั้งหมดผมซื้อมาจากห้างเซ็นทรัล ราคาของหลอดไฟหน้า M5 Blue Vision อยู่ที่หลอดละ 310 บาท

แต่ราคาของหลอดไฟหรี่ T10 Ultinon LED จะอยู่ที่คู่ละ 1,800 บาท เป็นราคาของรุ่นที่มีค่าความสว่าง 6,700K ส่วนรุ่นที่รองลงมาอย่าง 4,200K ราคา 1,600 บาท และ 6,000K ราคา 1,700 บาท

ผมก็ขอจบการนำเสนอแต่เพียงเท่านี้ครับ ใครที่สนใจก็ลองหาซื้อตามห้างสรรพสินค้าดูได้ครับ ของ Philips เค้าดีจริง

CJadza
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 06, เมษายน 2012, 05:19:41 AM »

กี่ หวัด อะ ครับกล้ว ใส่แล้วโคม ละลาย ว่าจะ หาหลอดไฟ ใส่ ยุ รบกวนด้วยนะครับ   >A@$%^^
big005

« ตอบ #2 เมื่อ: 06, เมษายน 2012, 07:47:07 AM »

กี่ หวัด อะ ครับกล้ว ใส่แล้วโคม ละลาย ว่าจะ หาหลอดไฟ ใส่ ยุ รบกวนด้วยนะครับ   >A@$%^^

ถ้าตัวหลอดไฟหน้าจะอยู่ที่ 35/35W ส่วนตัวหลอด LED จะอยู่ที่ W5W ครับ

เรื่องโคมละลายก็ไม่ต้องกลัวครับ เพราะหลอดไฟพวกนี้ไม่ได้ร้อนมากมายขนาดนั้นครับ

โคมไฟเดิมๆ สามารถทนได้ครับ โดยเฉพาะหลอด LED ความร้อนจะน้อยกว่าหลอดทั่วๆ ไปด้วยครับ
Beam_40
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #3 เมื่อ: 07, เมษายน 2012, 02:20:49 AM »

หลอดไฟหรี่T10 Ultinon LED ใส่โคมCBR150iได้ไหมครับ ???
ตอนนี้มีความคิดจะจัดหลอดcool blueแสงสีขาว เลยกำลังมองหาไฟหรี่สีขาวอยู่

CBR 150 VTEC TYPE-R
ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน

แตกต่าง แต่ไม่แตกแยก รักกันไว้เถิดพี่น้อง

« ตอบ #4 เมื่อ: 07, เมษายน 2012, 02:31:43 AM »

ขอบคุณครับสำหรับ รีวิว  !pingping !pingping !pingping
ใส่หลอดไฟมีสีแปลก ๆ คือ สีไม่เหมือนของเดิมที่ออกเหลือง ๆ ส้ม ๆ
ถ้าใช้วิ่งงานไปทั่ว ระวังด่านหน่อยนะครับ
ผมเคยโดนมาและหัวส้มใบสั่ง 400 ไม่มีลด <cry <cry <cry
แบบว่าไม่ถามอะไรเลยท่อเท้อดังไม่สน แค่ไฟก็สบายและ !ohno !ohno

" อยากให้คนไทยรักกัน แตกต่างแต่ไม่แตกแยก "

" คำพูดก่อนพูดเราเป็นนายมัน หลังพูดคำพูดมันเป็นนายเรา"

" ถึงท้อแท้ แต่อย่าท้อถอย "
CJadza
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 07, เมษายน 2012, 02:34:46 AM »

ขอบคุณมาก ครับๆ  ;)
big005

« ตอบ #6 เมื่อ: 07, เมษายน 2012, 02:38:37 AM »

หลอดไฟหรี่T10 Ultinon LED ใส่โคมCBR150iได้ไหมครับ ???
ตอนนี้มีความคิดจะจัดหลอดcool blueแสงสีขาว เลยกำลังมองหาไฟหรี่สีขาวอยู่

หลอดไฟหรี่ของ CBR ก็ใช้ขนาด T10 เหมือนกันครับ กำลังไฟกำลังวัตส์ก็เท่ากันด้วยครับ ตรงสเปคกับ CBR เลย

ขอบคุณครับสำหรับ รีวิว  !pingping !pingping !pingping
ใส่หลอดไฟมีสีแปลก ๆ คือ สีไม่เหมือนของเดิมที่ออกเหลือง ๆ ส้ม ๆ
ถ้าใช้วิ่งงานไปทั่ว ระวังด่านหน่อยนะครับ
ผมเคยโดนมาและหัวส้มใบสั่ง 400 ไม่มีลด <cry <cry <cry
แบบว่าไม่ถามอะไรเลยท่อเท้อดังไม่สน แค่ไฟก็สบายและ !ohno !ohno

ผมอยู่ต่างจังหวัด ตำรวจแถวบ้านผมไม่ค่อยสนใจเรื่องไฟเท่าไรครับ ขนาดไม่ใส่หมวกกันน็อคยังไม่ค่อยจับ

บางคันติดมาหยั่งกับไฟงานวัด ตำรวจก็เฉยๆ เหอะๆ
Beam_40

« ตอบ #7 เมื่อ: 07, เมษายน 2012, 06:44:55 PM »

^
^
ขอบคุณที่แนะนำครับ วันนี้ว่าจะไปจัดT10 Ultinon LEDที่คลองถม ราคาน่าจะถูกกว่าในห้างหลายร้อยอยู่

ส่วนเรื่องโดนคุณละม่อมเรียกนี่ผมโดนบ่อยครับ :-X
แต่ไม่เคยโดนเรื่องไฟนะ เลยคิดจะจัดเป็นรุ่น4200Kแทน(สีขาวอมเหลือง) จะได้ไม่มีปัญหา
ตอนนี้ใช้osram night breaker + สีของแสงจะได้ไปในโทนเดียวกัน

FLUKES
**

890779325 fluke6049_@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2012, 09:42:49 PM »

สวยจริงๆ l15 l15 l15
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์