CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบราคาศูนย์...ซีลยางโช้คหน้า cbr 150คาบู +วีธีถอดเอง(จะแจ่มมากครับ) Thank...  (อ่าน 11879 ครั้ง)
run101
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« เมื่อ: 07, มีนาคม 2012, 04:18:15 PM »

เนื่องจาก ซีลยางโช้คหน้ารั่วครับ  อยากแกะทำเอง (พอมีความรู้เรื่องช่างนิดๆ) รบกวน ผู้รู้มาก ช่วย แนะนำวิธีการถอด +ราคาศูนย์ ด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

run101

« ตอบ #1 เมื่อ: 07, มีนาคม 2012, 04:20:30 PM »

;) ;) ;) ขอบคุณล่วงหน้าครับ

GuNnM99
I'm CBRsCLUB

ไม่มีผิดเป็นครั้งที่สาม

« ตอบ #2 เมื่อ: 09, มีนาคม 2012, 02:22:55 AM »

มีวิธีถอดครับ ลองหาดูในd.i.y อ่ะ

manee2302
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 09, มีนาคม 2012, 03:58:30 AM »

เนื่องจาก ซีลยางโช้คหน้ารั่วครับ  อยากแกะทำเอง (พอมีความรู้เรื่องช่างนิดๆ) รบกวน ผู้รู้มาก ช่วย แนะนำวิธีการถอด +ราคาศูนย์ ด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ
เล่าตามประสบการณ์ที่ไปยืนดูมาครับ เพราะแกนโช๊คผมขดไปข้างหนึ่ง เพิ่งไปเปลี่ยน รวมทุกอย่างแล้ว 1100 ได้แกนโช๊คเปงสีรุ้ง +ซีลใหม่ อัดน้ำมันใหม่ พร้อมใช้ เพราะแกนเดิมดันหมด.......................
1.ถอดอกไก่
2.ถอดล้อหน้า
3.ถอดบังโคลนหน้า
4.ไขน๊อตยึดแฮนกับน๊อตยึดโช๊คกับแผงคอ ทั้ง2ข้างแล้วก้สามารถดึง โช๊คออกได้แล้วครับ
หลังจากนั้นช่างก้นำโช๊คไปแกะต่อหลังร้าน เห็นอีกทีก้อตอนเปลี่ยนแกนแล้วครับ
.....ต้องขออภัยด้วย แชร์ประสบการณ์จาการยืนดูช่างทำ
ปล...ผมทำที่ร้านรุ่งอรุณมอเตอร์ไซค์ ตลาดทรัพย์เจริญ
run101

« ตอบ #4 เมื่อ: 12, มีนาคม 2012, 02:30:50 AM »

อ้างถึง
เล่าตามประสบการณ์ที่ไปยืนดูมาครับ เพราะแกนโช๊คผมขดไปข้างหนึ่ง เพิ่งไปเปลี่ยน รวมทุกอย่างแล้ว 1100 ได้แกนโช๊คเปงสีรุ้ง +ซีลใหม่ อัดน้ำมันใหม่ พร้อมใช้ เพราะแกนเดิมดันหมด.......................
1.ถอดอกไก่
2.ถอดล้อหน้า
3.ถอดบังโคลนหน้า
4.ไขน๊อตยึดแฮนกับน๊อตยึดโช๊คกับแผงคอ ทั้ง2ข้างแล้วก้สามารถดึง โช๊คออกได้แล้วครับ
หลังจากนั้นช่างก้นำโช๊คไปแกะต่อหลังร้าน เห็นอีกทีก้อตอนเปลี่ยนแกนแล้วครับ
.....ต้องขออภัยด้วย แชร์ประสบการณ์จาการยืนดูช่างทำ
ปล...ผมทำที่ร้านรุ่งอรุณมอเตอร์ไซค์ ตลาดทรัพย์เจริญ

;) ;)ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนะ  ทำให้พอจะทราบราคาคราวๆแหละ  คงไม่น่าเกิน 1000 

หว้า....เสียตังอีกแล้ว  :P :P :P

munoi

« ตอบ #5 เมื่อ: 12, มีนาคม 2012, 05:28:46 AM »

ถอดออกไก่ออกนะครับแล้วก็หา แม่แรงของรถมาขึ้นตรงมุมด้านขวาของตัวรถนะครับให้ล้อหน้าลอยขึ้นแล้วจากนั้น

ก็คลายน๊อตเบอร์12 ที่แผงคอบนล่างทั้งหมดก็4ตัว และก็น๊อต6เหลี่ยมที่แฮน2ตัวข้างละตัวนะครับ จากนั้นก็แกะกิ๊บล็อคหัวโช๊คออก

และก็มาถอดน๊อตแกนล้อออกแล้วเอาล้อหน้าออกครับจากนั้นก็ค่อยดึงโช๊คออกครับ ไม่ต้องถอดแฟริ่งออกหมดจะได้ไม่เหนื่อเกินครับ

จากนั้น ก็ โช๊คที่ได้ออกมาแล้ว ก็ขันน๊อคหัวโช๊คออกแล้วเทน้ำมันออกอ๋อ อย่าลืมนะครับว่ามันมีตัวรองและสปริงอยู่ จากนั้น ก็ขันน๊อต6เหลี่ยม ที่กระบอกโช๊คออกครับแล้วถึงจะดึงแกนล้อออกมา

ที่นี้ก็ถึงเวลาถอดซีลกันฝุ่นแล้วครับต่อด้วยซีลน้ำมัน จากนั้นก็เอาของใหม่ใส่เข้าไปครับแล้วก็ประกอบกลับเหมือนเดิมส่วนน้ำมันโช๊คนั้นเติมตอนที่ยังไม่ได้เอารถลงนะครับ

แต่ผมจำไม่ได้ว่าเติมเท่าไหร่
munoi

« ตอบ #6 เมื่อ: 12, มีนาคม 2012, 05:30:11 AM »

ซีลกันฝุ่นกับซีลน้ำมันก็ประมาณ 320+ครับ น้ำมันโช๊คจำไม่ได้
run101

« ตอบ #7 เมื่อ: 13, มีนาคม 2012, 02:03:27 AM »

;) ;) ;) ขอบคุณทุกคำตอบครับผม ความรู้ทั้งนั้นเลย    !goodjob !goodjob !goodjob
 กะว่าจะถอดเปลี่ยนเองครับ ...(พอดีเกิดมา มีนิสัยช่างติดมาด้วย ชอบทำเอง)  :-\ :-\

Aek D-Zan
ขี้เมาใจดี
I'm CBRsCLUB

ขี่ CBR หนีเมียเที่ยวประจำ อิอิ

hardnest@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 13, มีนาคม 2012, 02:15:56 AM »

ซีลน้ำมันรั่วก็เปลี่ยนแค่ซีลครับ (ตัวแพงเลย) กันผุ่นถ้าไม่ร้าว ไม่แข็งไม่แตก ก็ไม่ต้องเปลี่ยน แต่เปลี่ยนทีเดียวจะดีมาก จะได้นับ 1 ใหม่

น้ำมันช้อคเกรดรวมบ้านเรา 100cc 20 บาท ถ้าอย่างดีมี Putoline  Motul  มีหลายเบอร์ ขนาด 1 ลิตรพวกนี้จะอยู่ที่ 450-500 บาท

ศึกาาปริมาณการเติมของเดิมด้วยว่าต้องเติมเท่าไหร่

รถน่ะ ไม่แต่งอ่ะ เสียใจ แต่แต่งอ่ะเสียตังค์ อิอิ

Uploaded with ImageShack.us
techit

ใจรักCBR150 ครับ

gm.kj@hotmail.co.th
« ตอบ #9 เมื่อ: 13, มีนาคม 2012, 03:21:04 AM »

@#%$( @#%$( @#%$(

....
techit

ใจรักCBR150 ครับ

gm.kj@hotmail.co.th
« ตอบ #10 เมื่อ: 13, มีนาคม 2012, 03:23:09 AM »

!hoehoe !hoehoe

....
werteam
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 07, กุมภาพันธ์ 2016, 01:12:44 AM »

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์