CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำสองเรื่องครับ  (อ่าน 5909 ครั้ง)
altis6098
Certified Trader
*

« เมื่อ: 26, มกราคม 2012, 05:32:46 PM »

;)  รบกวนพื้นที่ขอคำแนะนำสักสองเรื่องครับ

เรื่องแรกเลยยางหลังครับ สังเกตุจากรูปที่ผมถ่ายให้ดูสภาพยางมันออกจะเป็นเหลี่ยมๆเลยครับ
(มิน่าเวลาเข้าโค้งมันดิ้นๆยังไงชอบกล)  ใช้งานมา 18500 โลครับ ( รถ 8 เดือน กว่าๆครับ)

อยากถามว่า   *** คาดว่ามันจะใช้ได้อีกนานไหมครับ (เอาแบบปลอดภัยๆ นะ)
                          *** ถ้าเปลี่ยน แนะนำกันได้ไหมครับว่าตัวไหนดี เข้าโค้งได้แน่นๆ ไม่กลัวน้ำ ไม่กลัวฝน  <%6

เรื่องที่สอง เป็นเรื่องที่ปวดตับสุดๆ  เล่าสู่กันฟัง  !hoehoe

เมื่อเช้าออกจากบ้านจะมาทำงาน ตรวจตรารถแล้วว่าทุกอย่างปกติดี  >yes

จากอยุธยา - ขับมาทำงานที่รังสิต  พอถึง office  nooooo   แม่.....เจ้า

ป้าย...ตู หายไปไหนฟะ :(

ผมไปใส่กรอบแบบกันน้ำมาครับ   :-X

สงสัยต้องรีบไปแจ้งความ แล้วไปทำใหม่ซะให้เรียบร้อย
ไม่รู้ว่าค่าใช้จ่ายเท่าไหร่  แต่ดีนะที่โซนบ้านผมไม่มีด่าน

ballcbr
I'm CBRsCLUB

Follow me to hell

ball_cbr@windowslive.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 26, มกราคม 2012, 05:46:35 PM »

เติมลมยางเท่าไรครับปกติ
altis6098
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 26, มกราคม 2012, 05:58:52 PM »

เติมลมยางเท่าไรครับปกติ

หน้า - 29
หลัง - 32

ครับ....   ;)
tanongsak
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

CBRsCLUB DO THE GOOD THING FOR THE SOCIAL

« ตอบ #3 เมื่อ: 26, มกราคม 2012, 06:31:56 PM »

ช่วยตอบนะครับ ข้อแรก ยางยังใช้ได้อีกครับ(สังเกตุดอกยังมีอยู่ ตรวจเพิ่มเติมที่สัญลักญณ์สามเหลี่ยมข้างแก้มยางด้วยนะครับ ถ้ามันชนชิดขอบยางก็ต้องเปลี่ยนครับ อย่าไปรอดอกหมด)
                                     แต่ไม่แนะนำเข้าสาดโค้งนะครับ ดิ้นอันตรายน่าดูเลย หรือเบริ์นยางทิ้งให้กลมครับ ช่วยได้นิดหน่อย
                                     แนะนำให้เปลี่ยนเลยครับถ้างบพร้อม ปลอดภัย 100% ถามหายี่ห้อ ตามชอบครับ IRC wing racing หรือ Road winner ก็ดีนะครับ(ตัวเดิมติดรถหรือเปล่าไม่แน่ใจ)

ข้อสองก็ แจ้งความหาย นำหลักฐานติดต่อขนส่ง ทำเรื่องเบิกใหม่ ราคาไม่ทราบครับ

Artteam

« ตอบ #4 เมื่อ: 26, มกราคม 2012, 06:34:24 PM »

!>>) สงสัยจะเบรคหนักๆบ่อยเป็นเหลี่ยมเลย ผมก็15000 ละเริ่มมองๆอยู่เหมือนกันละจะเอายางอะไรดี  รอฟังอีกคนคับ   :-[

Golf410spk
"Seals อดีตที่สวยงาม"

< Spirit Of Rider. >

« ตอบ #5 เมื่อ: 26, มกราคม 2012, 06:47:36 PM »

ปกติพี่ๆในกลุ่มผมจะเปลี่ยนประมาณ 12,000 กิโลครับ   เพราะว่าอย่างที่เห้นตามสภาพ  ถึงจะมีดอกยางเหลืออยู่แต่ยางมันเป็นเหลี่ยมไปแล้ว  เวลาสาดโค้งทำไมไม่สมูทในการโค้งครับ  อาจเกิดอันตรายได้   ควรจะเปลี่ยนยางได้แล้วครับผม    ยางที่จะแนะนำก็มี  ดังนี้ครับ
-IRC Road Winner (ยางเดิม) หน้า-หลัง ราคาประมาณ 4,xxx บาท
-IRC wing racing
-Battlax BT39  << ตัวนี้ใช้ดีมากครับ หน้า-หลัง ราคาประมาณ 6,xxx บาท  เป็นยางกึ่งถนนกึ่งสนาม

เรื่องป้ายทะเบียน    ต้องไปแจ้งความไว้ครับ แล้วก้อเอาไปแจ่งความไปติดต่อที่ขนส่งให้เค้าทำให้ใหม่ครับ

altis6098
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 26, มกราคม 2012, 06:52:58 PM »

;) ;)  ขอบคุณทั้งสามท่านครับ

tanongsak
Artteam
Golf410spk
pompam
จะขี่รถจนกว่าจะไม่มีแรงขี่~

~ ความสุขของคนขับมอเตอร์ไซค์คือเวลาลมเย็นๆ ตีหน้านี่แหล่ะ ~

s_chaiyakul@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 26, มกราคม 2012, 07:36:12 PM »

ดูแล้วไม่ปลอดภัย...เปลี่ยนเลยดีกว่าครับ

ตอนนี้ผมใส่ Michelin Pilot Sporty~

altis6098
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 26, มกราคม 2012, 08:22:58 PM »

:-\  สงสัยต้องไปเดิน พูลทรัพย์ ซะแล้ว  !wanwan
nuisbac15

nui_sbac_15@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: 26, มกราคม 2012, 09:06:47 PM »

:-\  สงสัยต้องไปเดิน พูลทรัพย์ ซะแล้ว  !wanwan
พี่อยู่แถวไหนครับ !wanwan
altis6098
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 26, มกราคม 2012, 09:11:41 PM »

พี่อยู่แถวไหนครับ !wanwan

ผมพักอยู่อยุธยา ทำงานแถวๆ ม.กรุงเทพ-รังสิตครับ

ว่าไปแล้วถ้าเปลี่ยนก็กะจะอัฟไซค์ยางเป็น
หน้า 110
หลัง 140  ครับ >%REDD
Herulaya

« ตอบ #11 เมื่อ: 26, มกราคม 2012, 10:30:20 PM »

ยางมันถึงสะพานยางแล้วนะครับเปลี่ยนเถอะ ลักษณะของยางบ้านออกแถบจะเป้นเหลี่ยมอยู่แล้วไม่กลมเหมือนแรกเริ่มแล้ว ทรงตัวทางตรงอาจจะดีกว่ายางหใม่แต่อย่าได้ลึกตอนโค้งเชียว
ยางที่แนะนำก็ตามงบเลยครับ ไม่บอกงบมานี่จากสเปคที่คุณให้มาผมแนะนำราคาร่วมหมื่นให้เลยนะนั่น
ส่วนการเบรินยางให้กลมนั้นผมไม่เคยได้ยิน ยิ่งเบรินหน้ายางยิ่งหมดทรงยางยิ่งป้าน ถ้าจะเบรินให้ทรงเดิมคงจะต้องจับรถตะแคงแล้วเบรินซะมากกว่า
ถ้าแนะนำก็ เป็นBridge stone BT39,Dunlop GPR200 .Pirelli Rosso2 แต่ถ้าพอใจในคุณภาพและความทนในยางเดิมจะใช้ลายเดิมก็ไม่เป็นไร ราคาเซฟตังค์ดี ส่วนPilot sportyนั้น
คุณภาพไม่ได้ดีกว่ายางเดิมสักเท่าไหร่เผลอๆจะเป็นรองด้วยซ้ำ หนึบแบบถูกๆกับหนึบแบบแพงๆ มันต่างกัน ส่วนDunlopGT501กับPirelli SportDemonนั้น ผมแนะนำว่ายางลายเดิมคุ้มเงินกว่าครับ
ส่วนทะเบียนนั้นผมไม่รู้

altis6098
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 26, มกราคม 2012, 11:17:07 PM »

ยางมันถึงสะพานยางแล้วนะครับเปลี่ยนเถอะ ลักษณะของยางบ้านออกแถบจะเป้นเหลี่ยมอยู่แล้วไม่กลมเหมือนแรกเริ่มแล้ว ทรงตัวทางตรงอาจจะดีกว่ายางหใม่แต่อย่าได้ลึกตอนโค้งเชียว
ยางที่แนะนำก็ตามงบเลยครับ ไม่บอกงบมานี่จากสเปคที่คุณให้มาผมแนะนำราคาร่วมหมื่นให้เลยนะนั่น
ส่วนการเบรินยางให้กลมนั้นผมไม่เคยได้ยิน ยิ่งเบรินหน้ายางยิ่งหมดทรงยางยิ่งป้าน ถ้าจะเบรินให้ทรงเดิมคงจะต้องจับรถตะแคงแล้วเบรินซะมากกว่า
ถ้าแนะนำก็ เป็นBridge stone BT39,Dunlop GPR200 .Pirelli Rosso2 แต่ถ้าพอใจในคุณภาพและความทนในยางเดิมจะใช้ลายเดิมก็ไม่เป็นไร ราคาเซฟตังค์ดี ส่วนPilot sportyนั้น
คุณภาพไม่ได้ดีกว่ายางเดิมสักเท่าไหร่เผลอๆจะเป็นรองด้วยซ้ำ หนึบแบบถูกๆกับหนึบแบบแพงๆ มันต่างกัน ส่วนDunlopGT501กับPirelli SportDemonนั้น ผมแนะนำว่ายางลายเดิมคุ้มเงินกว่าครับ

!sadsad  งบคงอยู่ระดับกลางๆอะครับ (มนุษย์เงินเดือน)
ตั้งไว้ประมาณ  5500.-  (มันควรเปลี่ยนพร้อมกัน หน้า-หลังเลย ใช่ไหม)

เพราะความปลอดภัยมันได้กับตัวเราเอง คงต้องรีบหาเวลาไปเปลี่ยนแล้วหละครับ
เนื่องจากผมเองวิ่ง ไป-กลับ  บ้านกับที่ทำงาน ขาละ  75กิโล ( ไป-กลับ ก็วันละ 150โลเข้าไปโน่น)

เกือบลืมบอกไปมิน่า เมื่อเช้าเข้าโค้งมันดิ้นๆ แทบกลิ้งอะครับ  :-X
Herulaya

« ตอบ #13 เมื่อ: 27, มกราคม 2012, 12:51:31 AM »

!sadsad  งบคงอยู่ระดับกลางๆอะครับ (มนุษย์เงินเดือน)
ตั้งไว้ประมาณ  5500.-  (มันควรเปลี่ยนพร้อมกัน หน้า-หลังเลย ใช่ไหม)

เพราะความปลอดภัยมันได้กับตัวเราเอง คงต้องรีบหาเวลาไปเปลี่ยนแล้วหละครับ
เนื่องจากผมเองวิ่ง ไป-กลับ  บ้านกับที่ทำงาน ขาละ  75กิโล ( ไป-กลับ ก็วันละ 150โลเข้าไปโน่น)

เกือบลืมบอกไปมิน่า เมื่อเช้าเข้าโค้งมันดิ้นๆ แทบกลิ้งอะครับ  :-X

5500ได้ลายเดิมครับ เพิ่มอีกสัก2พัน ไปจัดPirelli RossoII อย่างที่ผมบอก 110-140 /70 เลยครับ จะเปลี่ยนแค่หน้าหรือหลังอย่างเดียวก็ได้ไม่ว่ากัน
หากยางที่ใช้เป็นลายเดียวกัน ยางคนหน้าหมดก่อนหลังหมดก่อนตามแต่ลักษณะการขับขี่
ส่วนถ้าคนละลายนั้น ผลเสียไม่ทราบไม่เคยใช้ แต่ลองคิดดูเอาว่าผู้ผลิตยางเขาคำนวณลักษณะยางแต่ละลายของเขาไว้แล้วให้มันสัมพันธ์กันหน้า-หลัง
แต่คุณไปเปลี่ยน เฉพาะหน้าหรือหลัง คุณสมบัติขอมันก็อาจจะเปลี่ยนไปด้วย รองเท้าข้างขวาคุณใส่อีกตรานึงข้างซ้ายอีกตรานึงคุณรู้สึกยังไง
ไอ้โค้งแทบกลิ้งนี้ยางหใม่ก็กลิ้งได้ครับตอนเช้า อากาศมันเย็นยางมันเย็น กว่าจะเกาะยางเดิมติดรถนี่ วอร์มนานชะมัด อาจจะเป็นที่ยางไม่ได้วอร์มก่อนใช้ก็เป็นได้

Herulaya

« ตอบ #14 เมื่อ: 27, มกราคม 2012, 12:52:20 AM »

ทำงานไกลขนาดนี้ผมแนะนำใช้รถยนต์ดีกว่านะถึงจะชอบมอไซค์ยังไงก็เถอะ

drupal
Mr.เอฟ

ไปเรื่อยๆ ไม่รีบ

chetsriyaem@hotmail.com
« ตอบ #15 เมื่อ: 27, มกราคม 2012, 02:28:35 AM »

5500 ได้ IRC IZR-003 คู่หนึ่งได้ ครับ
Golf410spk
"Seals อดีตที่สวยงาม"

< Spirit Of Rider. >

« ตอบ #16 เมื่อ: 27, มกราคม 2012, 04:50:23 AM »

งบเปลี่ยนยาง 5500 บาท  ผมแนะนำว่า  เอายางเดิมแหละครับ  IRC Road Winner (ยางติดรถ CBR250)   110/70  140/70   ได้แน่นอนครับ  เงินถึง ๆ  :D
kingryu
*

ไม่หล่อ แต่จน

« ตอบ #17 เมื่อ: 27, มกราคม 2012, 06:26:19 AM »

ถ้างบไม่มาก แล้วไม่ได้รู้สึกแย่มากมายกับยางเดิม
เอา IRC Road Winner ตัวเดิมก็ได้ครับ
เพราะความจริงก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไร
เพียงแต่เวลาถนนเปียก ต้องเพิ่มความระมัดระวังมากขึ้น
ซึ่งถือเป็นข้อดีซะมากกว่า สำหรับผม

ส่วนเรื่องป้ายทะเบียนนั้น
ไปแจ้งหายที่ สน. เลยครับ
แล้วก็ไปขอป้ายใหม่ที่ขนส่ง
รู้สึกจะเสียเงินไม่เกินพันครับ (จำไม่ได้ว่ากี่ร้อย หรือจำผิดก็ไม่รู้ 555+)

altis6098
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 27, มกราคม 2012, 04:59:55 PM »

ตัวนี้ใช่ ที่ท่าน " Herulaya " แนะนำหรือเปล่าครับ

อยากสอบถามเพิ่มเติมนะครับ ผมเองก็ไม่เคยใช้หรือได้สัมผัสกับยางเกรดดีดี
เลยไม่รู้ว่าข้อแตกต่างที่นอกเหนือจากสมรรถนะที่ได้ดีกว่าเดิมแล้วนั้น 
ความแตกต่างในส่วนอื่นๆเช่น ระยะเวลาในการใช้งานยาวนานกว่า ความคงทนมีมากกว่า
หรืออื่นๆ  หากโดยภาพรวมมันคุ้มค่ากับการต้องจ่ายเพิ่ม   ผมเองคิดว่าน่าที่จะยอมเสีย
เพราะโดยส่วนตัวผมเองใช้รถวันวันระยะทางมันยาวและเยอะ

เรื่องที่แนะนำให้ใช้รถยนต์  ผมเองก็ใช้อยู่ครับ แต่มันไม่คล่องตัว (แถวรังสิตช่วงเช้ารถติดเป็นบ้าเลย)
ถามต่อว่าก็ออกให้เช้าขึ้น   ตอบว่าคงทำไม่ได้หรอกครับ
ผมต้องส่งลูกไป โรงเรียนก่อน (สองคนแหนะ)  <%6

ผมขับเส้นทางนี้ (ผักไห่ - รังสิต)  มาเจ็ดปีแล้วครับ
ไล่มาตั้งแต่ สมัยขับ wave 100 >>> wave110 >>> Airblade >>> PCX >>>  แล้วสุดท้ายก็มาเป็น CBR150i นี่แหละครับ

l13 โดยส่วนตัว ผมชอบขี่เจ้าสองล้อนี่มากกว่าครับ

ไหนไหนก็ไหนไหนแล้ว ชี้เป้าให้ด้วยเลยได้ไหมครับว่า โซนแถบๆ รังสิต - อยุธยา นี่หาเปลี่ยนยางได้ที่ไหนบ้างครับ ;)
chutipong304

« ตอบ #19 เมื่อ: 27, มกราคม 2012, 05:21:09 PM »

เรื่องยางคนแนะนำไปหมดแล้ว แต่ถ้าเรื่องทะเบียนแจ้งความแล้วเอาใบแจ้งความพร้อมเล่มไปขนส่งเสียไม่เกิน 150 บาท
ปล.เอาเล่มไปด้วยนะครับจะได้ไหว แต่ถ้ายังไม่ได้เล่มให้ไฟแนนทำให้ก็เสียเพิ่มอีกไม่น่าเกิน 500 บาท
ใช่เวลาไม่เกิน 7 วันได้ทะเบียน !goodjob
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์