CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ ไฟโดนัด และ off-run ต่อไม่ถูกครับ  (อ่าน 2034 ครั้ง)
tanongsak
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

CBRsCLUB DO THE GOOD THING FOR THE SOCIAL

« เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2011, 07:33:54 PM »

Uploaded with ImageShack.us

Uploaded with ImageShack.us

สายสีดำและแดงมาจากชุดไฟโดนัดที่ออกมาจากกล่องควบคุม ตามรูปผู้ขายแจ้งวิธีการต่อมาตามนั้นครับ (ไม่มีเงินโทรไปถามผู้ขาย เลยมาโพสถามพี่ๆน้องๆผู้รู้ทั้งหลายผ่านกระทู้ครับ)
1.ดำ ต่อไปที่ สีเขียวของปลั๊กไฟนหน้า>>>ขั้วลบ
2.แดงไปที่ สวิต ออน แล้วจากนั้นไปต่อไหนอีกครับ (ขั้วบวก ที่ใช้งานได้ขณะไม่ต้องสตารท์รถ สายไหนครับ)

รถผม CBR 150R ตัวคาร์บูครับ

เป็นชุดไฟโดนัดที่อยู่ใน โครมไฟหน้า ต่อกับกล่องควบคุม ออกมาแล้วสำเร็จ เหลือสองสาย คือ ดำ(ลบ) กับ แดง(บวก)
ทำการต่อเองเนื่องจาก ไปที่ร้านไม่ได้เนื่องจากรถไม่มีท่อ(ท่ออยู่ระหว่างการจัดส่ง อันเก่าแตกหัก จากสนิม เชื่อมซ่อมไม่ได้)

ถามว่า 1.ผมต้องการใช้งานไฟโดนัดขณะเปิดสวิตกุญแจ(ไม่ต้องสตารท์) กดสวิตไฟโดนัด แล้วให้ติดเลย อยากจะเดินสายไฟให้ใกล้ที่สุด(จากขั้วลบโดนัด ต่อกับสีเขียวของไฟหน้า)

2.จากข้อหนึ่ง สตารท์รถแล้ว เปิดไฟโดนัด ก็ต้องการให้ติดอยู่ด้วย( ไฟหน้ารถทั่วไป ติดตอนสตารท์อย่างเดียว) ต่ออย่างไร

3. ถ้าต่อตรงขั้วบวกเข้าไปที่แบ็ต ผ่าน สวิตปิดเปิดโดนัด จะดีไหมครับ(ลองแล้วครับ ดำโดนัดไปต่อเขียวไฟหน้า แดงไปต่อแบ็ต ไฟก็ติดครับ)
               ต่อตรงลากสายไฟยาวเลยรกอ่ะครับ

4. เพิ่มเติม ผมมีสวิตท์ off-run อยู่ มาพร้อม ประกับแต่ง ปุ่มสตารท์ต่อเรียบร้อยมานานจากเจ้าของเก่าแล้ว เหลือ ปุ่ม off-run สองสายคือ ดำ กับ แดง เอาไปต่อที่ไหนครับ ถึงจะใช้งานได้

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ballcbr
I'm CBRsCLUB

Follow me to hell

ball_cbr@windowslive.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2011, 07:46:14 PM »

โดนัท สายสีแดงต่อปลั๊กไฟสวิทช์กุญแจใต้ถังเส้นสีดำ (สีแดงไฟจากแบตวิ่งไป เมื่อเปิดสวิทช์ไฟจะกลับมาด้วยเส้นสีดำ)

off-run  นำสองสายที่เหลือ สีอะไรก็ได้ไม่ต้องสนไปต่อกับสายเส้นเล็กที่คอลย์ใต้ถัง ซึ่งจะมีปลั๊กทองแดงต่อกันไว้หุ้มด้วยยางใส ให้ดึงออก
แล้วเส้นนึงต่อกับเส้นนึงจาก off-run อีกเส้นนึงก็ต่อกับเส้นที่เหลือจาก off-run
tanongsak

CBRsCLUB DO THE GOOD THING FOR THE SOCIAL

« ตอบ #2 เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2011, 08:03:14 PM »

โดนัท สายสีแดงต่อปลั๊กไฟสวิทช์กุญแจใต้ถังเส้นสีดำ (สีแดงไฟจากแบตวิ่งไป เมื่อเปิดสวิทช์ไฟจะกลับมาด้วยเส้นสีดำ)

off-run  นำสองสายที่เหลือ สีอะไรก็ได้ไม่ต้องสนไปต่อกับสายเส้นเล็กที่คอลย์ใต้ถัง ซึ่งจะมีปลั๊กทองแดงต่อกันไว้หุ้มด้วยยางใส ให้ดึงออก
แล้วเส้นนึงต่อกับเส้นนึงจาก off-run อีกเส้นนึงก็ต่อกับเส้นที่เหลือจาก off-run

หมายถึงบิดกุญแจแล้วติดเลยหรอครับ >>>>(สวิตหล่ะครับไม่ใช้หรอ ???)
ทำการต่อสายแดงโดนัด ต่อผ่านสวิตปิดเปิด ก่อนแล้วไปต่อกับ ปลั๊กกุญสีดำ ใช่ไหมครับ :-\

ballcbr
I'm CBRsCLUB

Follow me to hell

ball_cbr@windowslive.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2011, 08:10:26 PM »

ถามการต่อสายไฟไม่ใช่เหรอครับ  ท่านจะต่อสวิทช์เพิ่มหรือไม่อย่างไรก็แล้วแต่ท่านจะนำไปประยุคใช้เลยครับ
tanongsak

« ตอบ #4 เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2011, 08:15:58 PM »

;) ;) ;)ขอบคุณมากครับ ;) ;) ;)

tanongsak

« ตอบ #5 เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2011, 08:53:21 PM »

อีกครั้งครับพี่ เมื่อสักครู่ยกถังน้ำมันขึ้นมา พบว่า มีหนึ่งปลั๊กใต้ถัง ไม่ได้ต่อไว้อยู่หนึ่งตัว (หันหน้าไปตามหัวรถนับจากขวา คือตัวที่ สาม )
เป็นสายสีดำ,สีขาวแทบเขียว,สีแดงแถบเหลือง 
มีผลอย่างไรป่าวครับก่อนก็ขับปกติดี ตอนนี้เริ่มกังวลแล้วครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์