CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ขอ DIY กะเค้าบ้าง...ตอน : ต่อกล่องไฟ + ล้างเบรกกัน~  (อ่าน 8971 ครั้ง)
pompam
จะขี่รถจนกว่าจะไม่มีแรงขี่~
I'm CBRsCLUB

~ ความสุขของคนขับมอเตอร์ไซค์คือเวลาลมเย็นๆ ตีหน้านี่แหล่ะ ~

s_chaiyakul@hotmail.com
« เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2011, 12:58:41 AM »

สวัสดีครับ...นี่เป็นครั้งแรกของการ DIY ของผมเอง...จริงๆ ลูกชายผมก็ผ่านการงัดแงะมาหลายครั้งแล้ว...แต่ครั้งนี้เป็นครั้งแรกที่เอามาลงในห้องนี่ครับ

DIY ครั้งนี้มี 2 เหตุผลคือ
1. ได้กล่องเพิ่มรอบของคุณ Maycut มา...แต่ยังไม่มีโอกาสได้ใส่
2. เปลี่ยนผ้าเบรคหน้ามาเองแล้ว...แต่พบว่าคาลิปเปอร์หน้าสกปรกมาก

มาวันนี้ที่ออฟฟิศให้หยุดงาน  l11 l11 เลยถือโอกาสลุยลูกชายซะเลย...เริ่มจากกล่องเพิ่มรอบก่อนเลยนะครับ  l7

จริงๆ แล้ววันที่ได้กล่องมา...ก็พยยามจะใส่อยู่ครั้งนึงแล้ว...แต่ติดปัญหาที่ไม่สามารถยกถังขึ้นได้ (ดันลักไก่ไม่อยากถอดแฟริ่ง)...แถมดเป็นตอนกลางคืนอีก...เลยต้องล้มเลิกไป

เริ่มจากงัดแฟริ่งออกมาก่อน...อันนี้ไม่ยากเท่าไหร่เพราะทำบ่อย  >SAFE$# >SAFE$#

Uploaded with ImageShack.us

ต่อไปก็ถอดเบาะนั่งออก

ใช้บล๊อกเบอร์ 12 ถอดน๊อตยึดตรงหัวถังน้ำมัน

งัดมันขึ้นมา...หาอะไรมาค้ำไว้

ตรงนี้แหล่ะคือความมันส์...อะไรบ้างก็ไม่รู้  @#%$( @#%$( ดีที่คุณ maycut อธิบายไว้ค่อนข้างละเอียด...เลยหาสายเจอ...ต่อเสร็จก็เอากล่องซุกไว้ข้างๆ นั่นแหล่ะ...เสร็จแล้วลองสตาร์ตดู...อืม...ติด (รอดตัวไป  l8)

มาถึงตอนประกอบคืน..ตอนที่จะเอาถังลง...ปรากฏสะเพร่าไปหน่อย...ไม่ได้เอาพลาสติกข้างง้างออกมาเผื่อช่องไว้...ปรากฏว่าขอบถังขูดกับเคฟล่าร์ที่ติดไว้...งามซะ  <cry

อันนี้เพิ่งมาเห็น...ก่อนหน้านี้เจอปัญหาน้ำมันเบรคไหลออกมาจากกระปุกหน้า...ทีนี้ก้อเช็ดออก...แต่เข้าใจว่ามันคงไหลไปค้างตรงซอก...เลยเปื่อยซะ @#%$(

ประกอบคืนเสร็จแระ...ไม่มีน๊อตอะไรเหลือ  >som >som

เหยื่อรายต่อไป...คือล้างคาลิปเปอร์หน้า

ใช้บล๊อกเบอร์ 10...ขันตัวล๊อก 2 ตัวบนล่างออกซะ

ออกมาแระ  >SAFE$#

ใช้บล๊อกเบอร์ 8 ขันตัวล๊อกผ้าเบรคออก

เรียบร้อยยยยย

สกปรกมากกกก  nooooo nooooo

ถอดตัวสเปเซอร์ออกมา

งัดสปริงยึดผ้าเบรคออกมา

งานนี้ไม่มีน้ำยาอะไรทั้งนั้น....น้ำเปล่า + แปรงล้วนๆ

ดูดีขึ้นหน่อย

ต่อไปก้อพระเอกของช่วงนี้

เลื่อนถังน้ำมาใกล้ๆ หน่อย

ดูดีเชียว

เอาตะเกียบหุ้มผ้า...แยงๆ ทะลวงๆ ตามรู (เรื่องแทงนี่ถนัด  l11 l11)

เตรียมประกอบคืน

เอาสปริงใส่เข้าที่

ใส่สสเปเซอร์...ผ้าเบรค...แล้วใส่แกนล๊อกไปซะ

ใส่คืนซะ

เพิ่มเติม...มีงานเข้านิดหน่อยตอนที่ล้างคาลิปเปอร์...มีจังหวะนึงดันคว่ำลงแล้วลูกสูบมันหลุดร่วงลงมาตัวนึง  @#%$( @#%$( น้ำมันเบรกที่อยู่ในลูกสูบกระฉอกออกมาหมด...พอใส่ลูกสูบคืนปรากฏว่ากดเบรกแล้วลูกสูบไม่ออกมา...คาดว่าเกิดจากน้ำมันเบรกหกออกมาหมด...ลองเปิดกระปุกดูปรากฏว่าเหลืออยู่ก้นกระปุก  <cry <cry เลยต้องไปร้านไล่น้ำมันเบรคแล้วเติมใหม่

ทีนี้มีคำถามเพื่อนๆครับ

1. ตอนนี้หลังจากเปลี่ยนน้ำมันเบรคใหม่...พบว่าต้องกำเบรคลึกกว่าเดิมถึงจะหยุด...อันนี้เกิดจากอะไรครับ
2. น้ำมันเบรคถ้ามันไหลออกมาจนหยดลงแฟริ่ง...จะเกิดอะไรขึ้นไหมครับ...ทีนี้ในกระปุกมันจะมีตัวยางปิดอยู่...แต่น้องที่ร้านบอกว่ามันน่าจะมีพลาสติดปิดอีกชั้นนึง...ซึ่งผมก็จำไม่ได้แล้วว่ามันมีไหม

ทีนี้มาถึงเรื่องกล่อง...หลังจากใส่ไปแล้วพบว่ารอบขึ้นมามากขึ้น...แรงต้นแรงขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเลย  l11 l11

เด๋วคราวหน้าถ้ามีอะไรใหม่ๆ มารื้ออีก...อาจจะมี DIY ตอนต่อไปนะครับ...ขอบคุณมากครับ  >SAFE$# >SAFE$#

josonam
เป็นความจริง เป็นมิตร เป็นธรรม เป็นประโยชน์ทั้งสองฝ่าย

จัดไปอย่าให้เสีย

josonam@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2011, 01:46:00 AM »

ที่ต้องกำเบรคลึกก็เพราะว่ามันยังมีอากาศในสายมากไปต้องไล่น้ำมันเบรคให้มันลงไปจนให้มีอากาศเหลือน้อยที่สุด
วิธีการก็ไม่ยากครับ 
 1  เตรียมประแจเบอร์12ไว้  (เตรียมน้ำไว้ด้วยเดี๋วน้ำมันเบรคมันจะกระเด็นไปกัดส่วนต่างๆของรถท่าน)
   2เอาเบอร์12คลายที่ปั๊มล่าง(ตรงที่สายเบรคนะ)คลายพอหลวมๆ แล้วกำเบรคให้สุดมันจะมีน้ำมันเบรคกระเด็นออกแล้วก็รีบขันน๊อตเข้าไปเหมือนเดิม(เอาน้ำลาดตรงที่น้ำมันเบรคกระเด็นออกมาด้วย) ทีนี้ก็ย้ำเบรคหลายๆครั้ง***ถ้าเบรคยังลึกอยู่แสดงว่ายังมีอากาศอยู่ในสายเยอะ ก็จัดการทำใหม่อีกครั้ง
////ลองทำดูนะครับผม/// !hoehoe    ****หรือว่าจะคลายน๊อตเบอร์8ก็ได้ตรงที่มียางปิดอยู่น่ะ ทำแบบเดียวกันครับ*****

ชื่อบัญชี นพดล  พิมลนอก ธ.กรุงเทพสาขาสามพราน  เลขบัญชี166-0-87460-1 (ออมทรัพย์)086-313-9101 โจ
Cowboy VI
CBR NE-Zone

ChacK KoraT - JoHo

cowboy_vi@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2011, 01:54:13 AM »

ตั้งแต่ซื้อรถมา ผมยังไม่ได้ถอดล้างคาลิปเปอร์ซักครั้ง........สงสัยภายในสกปรกน่าดู  >%REDD

kengjank
kengjank.hi5.com
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

wicheng mahapaisan

kengjank@thaimail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2011, 02:28:39 AM »

>coooool

Ming_S

« ตอบ #4 เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2011, 04:17:58 AM »

>coooool
เข้มโค้งS
สมาชิกยุคก่อน กับรถเก่าๆ
CBR Commando

คนเข้าใจโลก

kem_hahaha@live.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2011, 04:59:46 AM »

ชอบตัวใหม่ก็ตรงถังน้ำมันนี่แหละ !hoehoe  l13

จงรู้เท่าทันกิเลศ และอารมณ์ของตนเองอยู่เสมอ เพราะมันจะทำให้เราควบคุมตัวเองได้
เจริญพรmsn >>> kem_hahaha@live.com <<< 
เฟสบุ๊ค http://www.facebook.com/profile.php?id=1353005360
แฟนเพจ http://www.facebook.com/pages/%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%A1-%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%87S/254615134601303
Iruga
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« ตอบ #6 เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2011, 07:36:58 AM »

ขอถามนิดนึงครับ พอล้างคาลิเปอร์เสร็จแล้วได้ใช้อะไร

หล่อลื่นลูกสูบคาลิเปอร์มั้ยครับ ผมว่าจะถอดมาล้างดูบ้าง รู้สึกเบรคหลังมันแปลกๆ แล้ว  ;D

darkjinz

ความแรงไม่เคยปราณีใคร------------> 7/1/11 กทม181

evil_deviljin@hotmail.com 0907236724
« ตอบ #7 เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2011, 08:11:10 AM »

>yes

http://www.facebook.com/pages/Cbr_Raider-18/368194506593930?ref=hl เพื่อนไม่ได้คบกันแค่วันเดียว แต่มันมีไว้คอยเก็บรองเท้าไห้ http://www.facebook.com/pages/Cbr_Raider-18/368194506593930?ref=hl
pompam

~ ความสุขของคนขับมอเตอร์ไซค์คือเวลาลมเย็นๆ ตีหน้านี่แหล่ะ ~

« ตอบ #8 เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2011, 05:21:13 PM »

ขอถามนิดนึงครับ พอล้างคาลิเปอร์เสร็จแล้วได้ใช้อะไร

หล่อลื่นลูกสูบคาลิเปอร์มั้ยครับ ผมว่าจะถอดมาล้างดูบ้าง รู้สึกเบรคหลังมันแปลกๆ แล้ว  ;D

จารบีก็ได้ครับ...ของผมใช้ sonax ครับ

tanongsak
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

CBRsCLUB DO THE GOOD THING FOR THE SOCIAL

« ตอบ #9 เมื่อ: 27, พฤศจิกายน 2011, 06:35:27 PM »

ตัวใหม่ยกถังได้ด้วย ง่ะ !ohno เดี๋ยวไปล้างเบรคมั่งดีกว่าเรา สงสัยจะงามใส้แล้วหล่ะเจ็ดปีไม่เคยถอดมาล้างเลย

Pippy

« ตอบ #10 เมื่อ: 28, พฤศจิกายน 2011, 09:14:45 PM »

ระวังนะครับ เปิดถังขึ้น แล้วเอาไม้ค้ำ กับพลาสติกที่ มันเป็นท่อสำหรับถ่ายน้ำมันรถทิ้ง มันจะหักเอานะครับ ผมส่องดูแล้วมันไม่แข็งแรงเลย แต่ดีที่พลาสติกมันเหนียว แต่ผมว่า ใช้รถสัก 5 ปี แล้วค้ำแบบนี้ หักชัวครับ
ผมแนะนำให้ค้ำกับตัวถังรถ แถวๆ กล่องไฟอ่ะครับ มันจะมี รูให้ค้ำพอดีครับ  ส่วนตอนเอาถังลงผมก็เคยขูดครับ ผมไม่ได้ทำอีกต่างหาก เห็นกะตาเลยครับ ได้แต่เจ็บใจ

pompam

« ตอบ #11 เมื่อ: 28, พฤศจิกายน 2011, 11:47:33 PM »

ระวังนะครับ เปิดถังขึ้น แล้วเอาไม้ค้ำ กับพลาสติกที่ มันเป็นท่อสำหรับถ่ายน้ำมันรถทิ้ง มันจะหักเอานะครับ ผมส่องดูแล้วมันไม่แข็งแรงเลย แต่ดีที่พลาสติกมันเหนียว แต่ผมว่า ใช้รถสัก 5 ปี แล้วค้ำแบบนี้ หักชัวครับ
ผมแนะนำให้ค้ำกับตัวถังรถ แถวๆ กล่องไฟอ่ะครับ มันจะมี รูให้ค้ำพอดีครับ  ส่วนตอนเอาถังลงผมก็เคยขูดครับ ผมไม่ได้ทำอีกต่างหาก เห็นกะตาเลยครับ ได้แต่เจ็บใจ

ขอบคุณมากครับ...ตอนแรกดูๆ ก้อเห็นแล้วล่ะว่ามันอ่อนๆ แต่ตอนนั้นร้อน 555~

THE_PHOO

« ตอบ #12 เมื่อ: 01, ธันวาคม 2011, 03:57:01 AM »

ฉีดโซเน็ตที่บริเวรลูกสูบปั๊มอย่างเดียวนะครับอย่าฉีดใส่ผ้าเบรคนะเดี๋ยวลื่นหัวแตกเลย... l1 ;D
slot_ton

slot_ton@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: 02, ธันวาคม 2011, 06:36:08 AM »

>coooool >coooool
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์