CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกือบโดนยึดรถ กับ ใบขับขี่  (อ่าน 12865 ครั้ง)
kgpg00
เพิ่งเริ่มหัดขับ
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« ตอบ #20 เมื่อ: 28, มกราคม 2012, 07:28:18 AM »

แหม ชอบพี่ yutsoisu จริงๆๆ  :P
ที่ผมเคยคุยกับเพื่อนที่เป็นตำรวจ เค้าก็บอกว่า ไม่มีสิทธิ์ยึดรถครับ(ถ้าเรามีสำเนารถถูกต้อง)ว่าเป็นรถเราจริง  >yes
ไหนๆๆก็โดนเรื่องท่อแล้ว ก็ให้คุณ ตำรวจทำถูกต้องหน่อยแล้วกัน ให้คุณตำรวจเอาเครื่องวัดเสียงมาตรวจสอบ  :-\
โดยตรวจสอบตามหลักที่พี่ yutsoisu เค้ากล่าวมา  !goodjob
ไหนๆๆก็ผิด ก็ตรวจสอบว่าจริงหรือไม่ ให้มีหลักฐานไปเลย เราจะได้รู้ด้วยว่า ท่อเราดังแค่ไหน อิอิอิ ;D
ถ้าคุณตำรวจอ้างเรื่อง มอก. เราก็ลองพูดเรื่อง ผู้ผลิต ผู้จำหน่าย ผู้บริโภค ดูครับ  :fdwrt
อาจจะทำให้คุณตำรวจ บอกว่า " รู้มากใช่ไหม " อีก 555+ (ไม่รู้  l8 ลองดู)  ;D

KRIT_GTR
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #21 เมื่อ: 31, มกราคม 2012, 05:09:56 PM »

ผมสงสัยอยู่1ข้ออ่ะ  ถ้าเราไปตรวจสอบความดังของเสียงท่อ แล้วเก็บใบที่เขาให้มาไว้  ถ้าเจอตำรวจจะจับเราว่าเสียงท่อดัง เราสามารถเอาใบที่ได้มาจาก ตรอ. ได้รึเปล่าครับ??

นักขับ อิสระ
kgpg00
เพิ่งเริ่มหัดขับ

« ตอบ #22 เมื่อ: 04, กุมภาพันธ์ 2012, 08:50:55 AM »

เค้าจะสนหรอ
อาจจะคิดได้ว่า รู้จักกับ ตรอ. หรือ จ่ายเงินให้ ตรอ.
ถ้าระดับ เดซิเบลของ คุณตำรวจ พูดมาว่าดังเกินกำหนดแล้วอ่ะ
ถ้าผมเป็น ตำรวจ ในใจผมก็นึกเหมือนกันว่า
พูดออกไปแล้ว
คุณจะเอาอย่างไร
เสียเท่านี้หรือมากกว่านี้
รู้เยอะ ก็เดินดูรถแล้วก็ขอใบขับขี่เขียนใบสั่ง
เพราะรู้อยู่แล้วว่า เรารีบต้องไปทำธุระ จึงต้องรีบเครีย
ไม่งั๊นก็นั่งคุยกับคุณตำรวจจนกว่าจะเลิกด่าน
-------
ใจเข้าใจเราครับ เห้อ  :-X
TooN_CBRs
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

ขอบคุณการเปลี่ยนแปลง CbrsClub

toon_kittipong@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #23 เมื่อ: 19, มีนาคม 2012, 08:16:00 AM »

>yes

nudte
**

« ตอบ #24 เมื่อ: 23, มีนาคม 2012, 10:19:26 PM »

:( :( :( l6 l6 l6ผมว่ามัน น่าเบื่อยังไงไม่รู้นะ
ที่ เพื่อนผม พ่อมันเป็นตำรวจ
ทำอะไรผิดไม่เคยโดนอะ
EstorOME
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #25 เมื่อ: 23, มีนาคม 2012, 10:37:31 PM »

มาตรฐานการวัดคืออะไร

รูปร่าง หน้าตา ความใหญ่ ความหมันไส้ส่วนบุคคล

ถ้าจะจับเรื่องเสียงจริงๆ น่าจะเอาสิ่งที่สามารถวัดได้มาวัดเลย

ผิดก็ว่าไปตามผิด เหมือนเครื่องเป่าแอลกอฮอล์

ยกด่าน ยกพล ยกเคาน์เตอเซอร์วิส มาจับได้ แค่เครื่องพวกนี้เอามาไม่ได้  >%REDD
machanic_ssk
ALL BLACK

ขับ CBR150I ก็ถึงเหมือนกัน..........

« ตอบ #26 เมื่อ: 23, มีนาคม 2012, 10:56:21 PM »

!dead ใจเขาใจเราครับ

เบาๆ เพราะเราไม่แรง
nks4953

« ตอบ #27 เมื่อ: 20, มิถุนายน 2012, 04:50:10 AM »

อิอิ เอาใบขับขี่มาดู .. ให้ไป .. พี่แกได้แล้วเดินหนี .. กลับมาอีกที .. ใบสั่ง.. >:( >:(
คุณพี่จะไม่บอกผมก่อนเลยนะว่า..ผมมมมมมม โดนข้อหาอะไร
สุดท้ายต้องจ่ายมันอยู่ดี..
 :-X
nookrealmk
**

« ตอบ #28 เมื่อ: 30, มิถุนายน 2012, 05:27:31 PM »

เอ่อ ๆ ขอถามหน่อยคับ ท่อสูตร นี่โดนเรื่องดัดแปลงได้ด้วยหรอคับ
ChefBlack

ขับ ช้า แล้ว ถึง ป่าว หละ

« ตอบ #29 เมื่อ: 12, กรกฎาคม 2012, 11:43:05 PM »

พี่หนวดแถวบ้าน ผม ขับ R1 ท่อโยชิง ดังเวอร์ ครับ ใครจะจับหละทีนี้ -.- >:(
I3oy CBR
ฝันให้ไกล.....แล้วไปให้ถึง !!!

« ตอบ #30 เมื่อ: 15, กรกฎาคม 2012, 12:31:59 PM »

ท่อดังกับเปลี่ยนท่อไม่ผิดกฎหมายครับ มาเถียงผมได้เลย....แต่!!!!!!

มันมีค่ามาตรฐานของมันอยู่ว่าต้องดังไม่เกิน 95 เดสิเบล ถ้าเกินนี้ต้องยอมรับผิดไป การเปลี่ยนท่อไม่มีผลทางกฎหมาย มันขัดแย้งกันเอง

เหมือนเรื่อง มอก. ควบคุมผู้ผลิต ไม่ได้ควบคุมผู้บริโภค ทำความเข้าใจซะ

ขั้นตอนการวัดเสียง
1.จอดรถเกียร์ว่าง
2.สำหรับ cbr เร่งรอบไม่เกิน 5000 รอบ/นาที
3.ตั้งไมโครโฟนห่างจากท่อไอเสีย 0.5 เมตร ทำมุม 45 องศาระดับเดียวกับท่อไอเสีย และขนานกับพื้น
4.ตรวจวัด 2 ครั้ง ใช้ค่าสูงสุดเปรียบเทียบกับค่ามาตราฐานเ ถ้าค่าทั้ง 2 ครั้งแตกต่างกันเกิน 2 เดสิเบล ให้ตรวจวัดใหม่

ที่พี่กล่าวมาข้างต้น มันอยู่ใน มาตรา ที่เท่าไรหรอครับพี่

เวลาโดนพี่ต้มเค้าเรียก ผมจะได้ขุดขึ้นมาเถียงสุดขาดใจดิ้นกันเลย ปกติก็ชอบเถียงพวกพี่ตั้มเค้าอยู่ละ เมื่อก่อนโดนมาหลายครั้งเลยครับ แต่ทำอะไรไม่ได้ ยิ่งเถียงยิ่งเข้าตัวอ่าครับ

แถมโดนพี่เค้าหมั่นไส้อีก เหมือนว่าไปเถียงเค้า

ยังไง ขอบคุณ ล่วงหน้าก่อนละกันครับ

Uploaded with ImageShack.us
rasata
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #31 เมื่อ: 17, กรกฎาคม 2012, 10:15:48 PM »

ถ่ายกฎหมาย มาตตรานั้น มาเก็บไว้เถียงพี่หนวดเลยดีไหม อิอิ
ReeNZeeD
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #32 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2013, 05:05:42 PM »

ผม ว่าถ้าตำรวจไห้ใบสั่งแล้วก็น่าจะปล่อยนะครับยังไงเราก็หนีไม่ได้อยู่แล้ว ต้องไปเสียค่าปรับที่โรงพักอยู่ดี ถ้าไม่งั้นก็ไปต่อไบขับขี่ไม่ได้นะครับถ้าไม่ไปสียค่าปรับ เพราะผมเคยแล้ว ไปต่อไบขับขี่แถวสุขุมวิท60 เจ้าหน้าที่บอกต้องไปเสียค่าปรับก่อนถึงจะต่อไห้ได้ ผมก็ต้องวิ่งไปพระราม2อีก เพื่อจะไปเสียค่าปรับ โดนไป500ครับ [น้าเขายศอะไรไม่รู้แต่ไจดีมาก ของผมโดนจับไปประมาน2ปีละ น้าเขายังหาไห้อะ]
zeroinw1
**

sadgong2_mail@hotmail.com
« ตอบ #33 เมื่อ: 10, มิถุนายน 2013, 09:07:07 AM »

ท้าคิดจะใส่ท่อต้องไม่กลัวอะไรทั้งนั้นข้อแนะนำคนที่ใส่ท่อเสียงดังให้ไปหาสิ่งศักสิทธมาประดับหน้ารถแล้วเวลาเข้าด่านให้นะโม3จบแล้วปล่อยรถไหลเข้าทำหน้าหนิ่งๆแล้วเปิดหน้ากากขึ้นแล้วยิ้มให้คุณตำรวจเท่านั้นและคุณตำรวจจะ ??!sadsadแล้วก็ไปแบบเบาๆนึกถึงพ่อแม่เข้าไว้เชื่อผม ผมทำมาแล้วผมขับรถกลางคืนผ่านตลอดไม่เคยโดน :P :P :Pคำเตือนถ้าโดนจับให้บอกป๋าครับผมมีเงินแค่200ป๋าช่วยผมหน่อยนะครับ !goodjob !goodjob
MarkCBR

Mark CBR FI

mark_milk_za@hotmail.com
« ตอบ #34 เมื่อ: 10, มิถุนายน 2013, 05:02:01 PM »

ท่อดังกับเปลี่ยนท่อไม่ผิดกฎหมายครับ มาเถียงผมได้เลย....แต่!!!!!!

มันมีค่ามาตรฐานของมันอยู่ว่าต้องดังไม่เกิน 95 เดสิเบล ถ้าเกินนี้ต้องยอมรับผิดไป การเปลี่ยนท่อไม่มีผลทางกฎหมาย มันขัดแย้งกันเอง

เหมือนเรื่อง มอก. ควบคุมผู้ผลิต ไม่ได้ควบคุมผู้บริโภค ทำความเข้าใจซะ

ขั้นตอนการวัดเสียง
1.จอดรถเกียร์ว่าง
2.สำหรับ cbr เร่งรอบไม่เกิน 5000 รอบ/นาที
3.ตั้งไมโครโฟนห่างจากท่อไอเสีย 0.5 เมตร ทำมุม 45 องศาระดับเดียวกับท่อไอเสีย และขนานกับพื้น
4.ตรวจวัด 2 ครั้ง ใช้ค่าสูงสุดเปรียบเทียบกับค่ามาตราฐานเ ถ้าค่าทั้ง 2 ครั้งแตกต่างกันเกิน 2 เดสิเบล ให้ตรวจวัดใหม่

ใช้ครับเขาไม่สามารถยึดรถเราไปได้ถ้าเรามีครบทุกอย่างถ้าท่อดังก็เขียนใบสั่งแล้วไปจ่ายที่ สน.
แต่เขาไม่สามารถยึดท่อเราไปได้ ผมไม่เคยโดนเรื่องท่อนะแต่ผมก็สึกษามาเพื่อโดนจะได้อธิบายให้ตำรวจฟัง
เขาจะได้รู้ว่าเราก็รู้กฎหมายเหมือนกันส่วนตัวผมผมไม่กลัวหรอกตำรวจถ้าคิดมาไถผมผมก็มีน้าผมนี้แหละที่คอยเคลีย
ก็เหมือนมีเส้นนั่นแหละแต่ถ้าผมผิดจริงผมก็ยอมรับแต่ถ้าไม่ผิดยังไงๆผมก็ไม่ยอมครับ  (ท่อของเรารถของเราจะมายึดไปได้ไง) l6

ความแรงมันอยู่ที่ใจ  เคยได้ยินไหม  สั่งได้ดั่งใจ
AOMZA
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #35 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2013, 09:12:44 AM »

ผมเคยโดนเรื่องท่อที่ปราจีนครับ ป๋าจะเอาพันนึงครับแล้วให้เอาท่อมาเปลี่ยนครับ แต่ผมมาจากกรุงเทพจะให้ไปเอาท่อจากไหน - -" ป๋าเลยให้ผมขับรถเค้าแล้วเค้าก็มาขับรถผมไปโรงพัก เสียค่าปรับครับ 500

ก็ยังสงใสว่า ที่โดนทุกด่านบอก 1000 1000 1000 นี่ เล่นกลรึเปล่า  ??? เพราะตอนไปเสียที่โรงพัก ไม่ได้ต่อรองอะไรเลย แต่เสียแค่ 500 ผมงง ???
knotcbr

« ตอบ #36 เมื่อ: 21, มีนาคม 2014, 07:38:13 AM »

ผมเคยโดนเรื่องท่อที่ปราจีนครับ ป๋าจะเอาพันนึงครับแล้วให้เอาท่อมาเปลี่ยนครับ แต่ผมมาจากกรุงเทพจะให้ไปเอาท่อจากไหน - -" ป๋าเลยให้ผมขับรถเค้าแล้วเค้าก็มาขับรถผมไปโรงพัก เสียค่าปรับครับ 500

ก็ยังสงใสว่า ที่โดนทุกด่านบอก 1000 1000 1000 นี่ เล่นกลรึเปล่า  ??? เพราะตอนไปเสียที่โรงพัก ไม่ได้ต่อรองอะไรเลย แต่เสียแค่ 500 ผมงง ???

ระวังตำรวจปราจีนฯไว้นะ อย่าไปมีเรื่องกะมัน ผมไปสร้างวีรกรรมเรื่องข้อกฎหมายท่อดัง ผิดถูกอยู่ไหนไว้ ครั้งหน้ามันจำได้มันเล่นเราจมเขี้ยวเลยนะ ดูสภาพรถผมจากลายเซ็นต์ดิ่ จากดีๆเป็นซากอยู่หลังโรงพักปราจีนฯ ตอนนี้ก็เลยเป็นคดีความกันอยู่

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์