CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขาเหยียบไม่เต็มทั้ง 2 ข้างกับแนวทางแก้ปัญหาครับ  (อ่าน 5276 ครั้ง)
Oatsenal
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 18, ตุลาคม 2011, 04:47:42 AM »

1 ควรโหลดหน้าลงซัก1นิ้วดีมั้ยครับ
2 ถ้าปาดเบาะจะลดลงได้กี่นิ้วครับ(ในกรณีไม่อยากโหลดหน้ากลัวเสียสวดุลรถน่ะครับ)

หรือท่านอื่นมีแนวทางแนะนำมัเยครับ ผมสูง170 cm

Golf410spk
"Seals อดีตที่สวยงาม"
I'm CBRsCLUB

< Spirit Of Rider. >

« ตอบ #1 เมื่อ: 18, ตุลาคม 2011, 06:36:04 AM »

โหลดหน้า 1 นิ้วครับ  แล้วก้อปาดเบาะออกนิดหน่อย เวลาขี่ใส่ร้องเท้ามีส้นด้วย จะช่วยได้มากกกกกกกก   170  ผมว่าเป็นส่วนสูงที่โอเคนะคับ  ไม่เตี้ยเลย

ผมใช้วิธีนี้แหละครับ  รถผมโหลดลงแค่ 0.8 มิล  เพราะเคยโหลด 1.5 นิ้วแล้ว ไม่ถนัดครับ   ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับความถนัดของแต่ละคนครับ
Golf410spk

« ตอบ #2 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2011, 03:57:09 PM »

ว๊า..กระทู้นี้เงียบเหงาจัง  ไม่รุ้วิธีผมจะช่วยได้มากแค่ไหนนะ  เด๋วรอคนอื่นมาตอบเพิ่มนะครับ  :D
HYME637
EngineerM
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

Line ID : engineerm

« ตอบ #3 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2011, 05:32:14 PM »

โหลดหน้า 1 นิ้วครับ  แล้วก้อปาดเบาะออกนิดหน่อย เวลาขี่ใส่ร้องเท้ามีส้นด้วย จะช่วยได้มากกกกกกกก   170  ผมว่าเป็นส่วนสูงที่โอเคนะคับ  ไม่เตี้ยเลย

ผมใช้วิธีนี้แหละครับ  รถผมโหลดลงแค่ 0.8 มิล  เพราะเคยโหลด 1.5 นิ้วแล้ว ไม่ถนัดครับ   ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับความถนัดของแต่ละคนครับ

0.8 มม นี่มันไม่ถึง 1 มม เลยนะครับ 0.8 มม ก็ประมาณว่า เอาเส้นผมมา 5 เส้นมัดรวมกันเท่านั้นเองครับ  โตกว่าปลายปากก้าลูกลื่น 0.5 มม นิดเดียว พอพอกับปลายปากกาลูกลื่น Lancer 0.8 ครับ  เหลือเชื่อว่าจะมีคนโหลดแค่นี้  ของผมโหลดไปนิ้วครึ่งครับ หรือประมาณ 38 มม

Design / Fabrication / sandblast-coating / Laser cutting - CNC Cutting / ---- Unique job----Lower price.
ชมผลงานได้ที่    https://www.facebook.com/pages/OCZ-MOD/308506182606090
Cowboy VI
CBR NE-Zone

ChacK KoraT - JoHo

cowboy_vi@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2011, 06:12:50 PM »

ตอบในฐานะที่เป็นคนสูงเท่ากันแล้วกันนะ.....

เรื่องโหลดหน้า หรือ ปาดเบาะ ผมไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรซักกะอย่าง เพราะไม่ต้องการให้สมดุลรถเสีย

รองเท้าอาจจะช่วยคุณได้บางส่วน แต่ไม่ทั้งหมด ทุกวันนี้ผมอาศัยการเรียนรู้ด้วยร่างกายตัวเองนี่แหละครับ คือ ทางแก้

เอียงนิด เอียงหน่อย จัดท่านั่งให้เหมาะสม ปรับสมดุลร่างกายให้คงที่ ด้วยการสร้างความเคยชินกับตัวเราว่า ควรจะปรับตัวยังไงกับรถที่มันใหญ่

ปรกติผมเป็นคนถนัดเอาขาซ้าย ลงเป็นหลัก แต่ มันติดปัญหาตรงที่ว่า เวลาออกตัวเราต้องงัดเกียร์ด้วยเท้าซ้าย

จึงต้องกลับมานั่งสร้างความเคยชินกับร่างกายใหม่ ด้วยการใช้ขาขวาพยุงรถในเวลาที่เราจอดติดไฟแดง

จริงๆ ก็อยากจะบอกนะครับว่า ตัวเราควรปรับตัวเข้าหารถ มากกว่าให้รถปรับเข้าหาตัวเรา......

happycom

โคราชบ้านเอง

tum_yippee@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2011, 06:22:01 PM »

ทุกอย่างขึ้นอยู่กับการปรับตัวครับ

รวมรูปรถเก่าๆ สนิมเกรอะกรัง :: http://www.cbr150club.com/board/index.php?topic=39586.msg575820#msg575820

http://www.norman-family-cookies.com/
Golf410spk

« ตอบ #6 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2011, 09:49:05 PM »

โหลดหน้า 1 นิ้วครับ  แล้วก้อปาดเบาะออกนิดหน่อย เวลาขี่ใส่ร้องเท้ามีส้นด้วย จะช่วยได้มากกกกกกกก   170  ผมว่าเป็นส่วนสูงที่โอเคนะคับ  ไม่เตี้ยเลย

ผมใช้วิธีนี้แหละครับ  รถผมโหลดลงแค่ 0.8 มิล  เพราะเคยโหลด 1.5 นิ้วแล้ว ไม่ถนัดครับ   ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับความถนัดของแต่ละคนครับ

0.8 มม นี่มันไม่ถึง 1 มม เลยนะครับ 0.8 มม ก็ประมาณว่า เอาเส้นผมมา 5 เส้นมัดรวมกันเท่านั้นเองครับ  โตกว่าปลายปากก้าลูกลื่น 0.5 มม นิดเดียว พอพอกับปลายปากกาลูกลื่น Lancer 0.8 ครับ  เหลือเชื่อว่าจะมีคนโหลดแค่นี้  ของผมโหลดไปนิ้วครึ่งครับ หรือประมาณ 38 มม
เอ่อ..ใช่ครับเหลือเชื่อเกินไป  :P :P :P  ผมพิมผิด 5555+  <%6   

ผมโหลดลง 0.8 เซนติเมตรครับ   โหลดไม่ใช่เพราะขาไม่ถึงนะ  พอดีผมรู้สึกว่าหน้ารถ 150i มันดูเก้งก้างไปนิด(ความคิดส่วนตัว) เลยโหลดเพราะความสวยงามเฉยๆ   ผมสูง 175 ซม. ใส่รองเท้ามีส้นเอาครับ 
Sunii
104 Wing Fighter

« ตอบ #7 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2011, 11:27:01 PM »

เอ่อ..ใช่ครับเหลือเชื่อเกินไป  :P :P :P  ผมพิมผิด 5555+  <%6  

ผมโหลดลง 0.8 เซนติเมตรครับ   โหลดไม่ใช่เพราะขาไม่ถึงนะ  พอดีผมรู้สึกว่าหน้ารถ 150i มันดูเก้งก้างไปนิด(ความคิดส่วนตัว) เลยโหลดเพราะความสวยงามเฉยๆ   ผมสูง 175 ซม. ใส่รองเท้ามีส้นเอาครับ 

0.8 เซนติเมตรก็ 8 มิล เองสิครับยังไม่ถึงเซนเลย น่าจะเป็ย 0.8 นิ้วรึปล่าว  :-\

Golf410spk

« ตอบ #8 เมื่อ: 20, ตุลาคม 2011, 07:54:02 AM »

ผมโหลดลง 0.8 เซนติเมตรครับ   โหลดไม่ใช่เพราะขาไม่ถึงนะ  พอดีผมรู้สึกว่าหน้ารถ 150i มันดูเก้งก้างไปนิด(ความคิดส่วนตัว) เลยโหลดเพราะความสวยงามเฉยๆ   ผมสูง 175 ซม. ใส่รองเท้ามีส้นเอาครับ 

0.8 เซนติเมตรก็ 8 มิล เองสิครับยังไม่ถึงเซนเลย น่าจะเป็ย 0.8 นิ้วรึปล่าว  :-\
ผิดแล้วผิดอีกน้อ.....ขอบคุณที่แก้ให้คับ สงสัยไม่ค่อยได้นอน เบลอๆอ่ะคับ   ;) ;) ;)
vipu
ไม่ว่ารถกี่ CC ก็ตามจะไปยันเมืองจีนก็ได้ถ้า"ใจเราถึง"พอ

เฟอร์รารี่ก็เคยแซงมาแล้ว!!!

mai_2531@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: 23, ตุลาคม 2011, 09:59:22 PM »

คำแนะนำนะครับ

ไม่ควรโหลดหน้าครับเพราะอาจจะมีผลเสียในระยะยาวครับ ท่าที่ดีในการจอดรถควรวางเต็มๆเท้าข้างที่ถนัดครับ
ไม่ต้องห่วงจากรถจะหนักมากครับ ในระหว่างเราขับอยู่เราก็หา จุดสมดุล ได้ครับ

พูดง่ายๆนะครับ "วางเต็มเท้าโดยเอียงรถเล็กน้อย" นะครับ

ลุยทุกที่ ไปกับเพื่อนคู่ใจ เพราะเรา คือ CBRสปอร์ตทัวร์ริ่ง
nupunk
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2011, 10:50:15 PM »

แล้วคนสูง 155 ขับรถนี้ได้ปะ
RedFire
ดับเพลิงไทย ก็ใช้ cbr

ขับ CBR เพราะว่าใจรัก

« ตอบ #11 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2011, 11:44:05 PM »

ผมสูง 160 โหลดหน้า 1 ซ.ม. ปาดเบาะนิดหน่อย หารองเท้าพื้นหนาๆมาใส่ ก็เรียบร้อยครับ เท้าเหยียบไม่เต็มเหมือนเดิมแต่ก็ช่วยได้เยอะ <%6

แม้ไม่ใช่ตำรวจหรือทหาร ที่มีหน้าที่ปกป้องพสุธาก็หาไม่ ตัวข้าดับเพลิงไทย ก็พลีกายตายเป็นเช่นเดียวกัน
eard

eard_78@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: 02, พฤศจิกายน 2011, 02:11:05 PM »

สูง 170 ซม. ขี่ได้สบายมาก ตอนจอดรถเราไม่จำเป็นที่ต้องเอาเท้าลงทั้งสองข้าง แค่เอาเท้าข้างที่ถนัด (แนะนำเท้าซ้ายเหยียบพื้น เ้ท้าขวาวางไว้ที่คันเบรค)
เหยียบพื้นไว้ก็พอครับ

Iruga

« ตอบ #13 เมื่อ: 11, พฤศจิกายน 2011, 08:32:47 AM »

ดูจากข้อมูลที่ Honda ให้มา ความสูงของเบาะคนขับ

ตัว 250 จะน้อยกว่า ตัว 150 นิดนึงน่ะครับ

ผมขี่ 150i  สูง 165 หนัก 48.5 ผอมจังแว้.....  ตอนขึ้นขี่

ขาก็เหยียบไม่เต็ม รถเดิมๆ ไม่ได้โหลด ผมก็ไม่รู้สึกว่ารถมันหนักเลยนะครับ

ถ้าหาจุดสมดุลของรถได้เวลาขึ้นขี่แค่เอาขาแตะพื้นไม่ต้องเอามือประคองแฮนด์

ก็ยังไม่หนัก  ....จะมาหนักก็ตอนเข็นถอยหลังเข้าบ้านนี่แหละครับ หนักเป็นบ้าเลย    !dead

danranger
จงตั้งใจวิ่งไปในสิ่งที่ใจหวัง หากสิ่งที่หวังไม่ใช่สิ่งที่ผิด
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #14 เมื่อ: 01, ธันวาคม 2011, 05:53:32 AM »

ผมสูง160คับขาไม่ถึงเลยก็เทตัวไปขาเดี่ยวแล้วพยามไม่ต้องเอาขาลง ถ้ารถไม่จอดสนิทเกินไปก็รักษาสมดุลเอาคับง่ายๆ l7 l7 l7

hellseedx

อ้วนกลม อารมณ์ดี

« ตอบ #15 เมื่อ: 25, มกราคม 2012, 06:22:23 AM »

ตอบในฐานะที่เป็นคนสูงเท่ากันแล้วกันนะ.....

เรื่องโหลดหน้า หรือ ปาดเบาะ ผมไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรซักกะอย่าง เพราะไม่ต้องการให้สมดุลรถเสีย

รองเท้าอาจจะช่วยคุณได้บางส่วน แต่ไม่ทั้งหมด ทุกวันนี้ผมอาศัยการเรียนรู้ด้วยร่างกายตัวเองนี่แหละครับ คือ ทางแก้

เอียงนิด เอียงหน่อย จัดท่านั่งให้เหมาะสม ปรับสมดุลร่างกายให้คงที่ ด้วยการสร้างความเคยชินกับตัวเราว่า ควรจะปรับตัวยังไงกับรถที่มันใหญ่

ปรกติผมเป็นคนถนัดเอาขาซ้าย ลงเป็นหลัก แต่ มันติดปัญหาตรงที่ว่า เวลาออกตัวเราต้องงัดเกียร์ด้วยเท้าซ้าย

จึงต้องกลับมานั่งสร้างความเคยชินกับร่างกายใหม่ ด้วยการใช้ขาขวาพยุงรถในเวลาที่เราจอดติดไฟแดง

จริงๆ ก็อยากจะบอกนะครับว่า ตัวเราควรปรับตัวเข้าหารถ มากกว่าให้รถปรับเข้าหาตัวเรา......
+1 เสียงสนับสนุนครับ !goodjob ผมสูงแค่ 163 ก็ขี่แบบเดิมๆอาศัยสร้างความเคยชินกับร่างกายปรับตัวเข้าหารถ เพราะไม่ต้องการให้สมดุลรถเสีย !wanwan
ร้องเท้ามีส้นถ้าขนาดเท้าคุณโตพอก็คงไม่เป็นปัญหา แต่ถ้าเพื่อนๆที่ตัวไม่โตแบบผมเนื่องจากสรีระรางกายไม่อำนวยทำให้ผมเข้า-ถอนเกียร์ได้ลำบาก:-\ 
 :Dแนะนำใส่แบบไม่มีส้นน่าจะเหมาะกว่าครับ เวลาจอดเอียงรถเล็กน้อยใช้เท้าขวารับน้ำหนักวางเท้าซ้ายที่คันเกียร์ ก็ไม่เป็นปัญหาละครับ !weedwiew

เราตัดแล้วซึ่งกิเลส เหลือแต่ตัญหา ราคะ และความอยาก
hobbit

Think Different...!!

« ตอบ #16 เมื่อ: 09, กุมภาพันธ์ 2012, 09:12:37 PM »

ดูจากข้อมูลที่ Honda ให้มา ความสูงของเบาะคนขับ

ตัว 250 จะน้อยกว่า ตัว 150 นิดนึงน่ะครับ

ผมขี่ 150i  สูง 165 หนัก 48.5 ผอมจังแว้.....  ตอนขึ้นขี่

ขาก็เหยียบไม่เต็ม รถเดิมๆ ไม่ได้โหลด ผมก็ไม่รู้สึกว่ารถมันหนักเลยนะครับ

ถ้าหาจุดสมดุลของรถได้เวลาขึ้นขี่แค่เอาขาแตะพื้นไม่ต้องเอามือประคองแฮนด์

ก็ยังไม่หนัก  ....จะมาหนักก็ตอนเข็นถอยหลังเข้าบ้านนี่แหละครับ หนักเป็นบ้าเลย    !dead

:Pเหมือนกันเร้ยคับ หนักมากกกกกกก ตอนเข็น

hobbit

Think Different...!!

« ตอบ #17 เมื่อ: 09, กุมภาพันธ์ 2012, 09:14:39 PM »

+1 เสียงสนับสนุนครับ !goodjob ผมสูงแค่ 163 ก็ขี่แบบเดิมๆอาศัยสร้างความเคยชินกับร่างกายปรับตัวเข้าหารถ เพราะไม่ต้องการให้สมดุลรถเสีย !wanwan
ร้องเท้ามีส้นถ้าขนาดเท้าคุณโตพอก็คงไม่เป็นปัญหา แต่ถ้าเพื่อนๆที่ตัวไม่โตแบบผมเนื่องจากสรีระรางกายไม่อำนวยทำให้ผมเข้า-ถอนเกียร์ได้ลำบาก:-\ 
 :Dแนะนำใส่แบบไม่มีส้นน่าจะเหมาะกว่าครับ เวลาจอดเอียงรถเล็กน้อยใช้เท้าขวารับน้ำหนักวางเท้าซ้ายที่คันเกียร์ ก็ไม่เป็นปัญหาละครับ !weedwiew
  l13

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์