CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ---ทำสวิทช์ไฟเบรคหลังแบบ กระผมดูม่างนะคร๊าบ---  (อ่าน 5518 ครั้ง)
zeek
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« เมื่อ: 14, ตุลาคม 2011, 10:10:35 PM »

สวิทซ์แต่เดิมระบบการทำงานมันเป็นแบบดึงเพื่อให้ทองแดงที่ทำหน้าที่เป็นสะพานไฟมาแตะกับสะพานไฟ

คราวนี้ผมต้องการเปลี่ยนการทำงานของสวิทซ์เป็นแบบกดเพื่อที่เวลาเราติดตั้งแล้วจะได้ไม่มีสายระโยงระยางเต็มไปหมดครับก็เลยลองทำดู

สำหรับการติดตั้งนั้นผมใช้ขาจับสวิทซ์ไฟเบรคของ NSR มาจับแทนนะครับ เรียบร้อยสวยงามเป๊ะๆๆตัวละ 100 หลังจากที่รอของมาเกือบเดือนเพราะร้านเค้ามะมีสต็อกไว้

อันดับแรก เราก็บรรจงถอดเอาตัวไส้ในสวิทซ์ไฟออกมา ระวังพวกพลาสติกต่างๆหักนะครับ

By dzekab at 2011-10-14

สังเกตุดูที่แท่งพลาสติกนะครับ ด้านล่างมันจะยาวกว่าด้านบน  ซึ่งเราต้องทำให้มันสลับกัน  เพื่อเปลี่ยนการทำงานจากดึงเป็นดัน
    วิธีเอาออกนะครับ หารูพอให้แกนเหล็กลอดได้ แล้วคว่ำด้านพลาสติกลง  แล้วค่อยๆเอาค้อนตอกสวนเบาๆ ย้ำนะครับว่าเบาๆ ระวังแกนมันคด

อันนี้หลังทำเสร็จครับ

คราวนี้เราก็จะได้แบบนี้ครับ จะหยอดกาวกันพลาสติกมันเลื่อนก็ดีครับ แล้วก็เอากระดาษทรายขัดแต่งขอบทองแดง( ผมทำให้มันเฉียงๆหน่อยจะได้ไม่สะดุด )ด้านที่สะพานไฟต้องเลื่อนเข้าออกเล็กน้อย
    เพื่อให้ทำงานสะดวกครับ

เสร็จแล้วก็ประกอบสวิทซ์กลับเข้าที่เดิม โดยเอาสปริงมาคอยดันแกนข้างนอกแทน  จากรูปผมยังหาแหวนมารองสปริงไม่ได้เลยเอาลวดเกี่ยวไว้ให้ดูก่อนครับ
    ถ้ามีแหวนเรียบร้อยก็ใส่เข้าไปแล้วร้อยลวดล๊อคสปริงให้เรียบร้อยครับ

ภาพเปรียบเทียบตอนที่เราเหยียบเบรคครับ

เสร็จแล้วเราก็นำมายึดกับที่จับสวิทซ์ NSR ตามรูปครับ

ที่เหลือเพื่อนๆก็ลองติดตั้งกันดูนะครับไม่ยากแล้วหล่ะ  พอดีเหล็กรูผมหมด
    วิธีติดแบบผมก็แค่เอาเหล็กรูไปล๊อคไว้กับขาลูกหมากแล้วดัดมาให้มันกดสวิทซ์ไฟ แล้วก็ตัดแต่งซ่อนให้สวยงามครับ ขออภัยที่ไม่มีรูปนะครับ

หลังจากทำเสร็จผมเทสต์แล้วสวิทซ์ทำงานเเป็นปรกติดีครับ  ไม่เกิดปัญหาอะไร

ถ้าซ้ำกับใครก็ขออภัยด้วยนะครับ  พอดีพึ่งจะหัดแต่งรถครับ  :-[

KAATO
CBR Commando

เฟี๊ยววววววเง๊าะห์ส์ษ์ศ์ฎ์ฆ์ฑ์ฐ์

to_nemesis@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 14, ตุลาคม 2011, 10:38:12 PM »

>coooool >coooool

แหล่มอ๊อดดดด

ผมยังใช้ของเดิมโยงสปริงเอาอยู่เลย

อันนี้ผ่าเองทำเอง จัดเต็ม เอาไปสิบกะโหลก ของเค้าดีจริง  !goodjob !goodjob

noomsabai
CBR Szone

noomsabai@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 15, ตุลาคม 2011, 05:02:11 AM »

>coooool >coooool >coooool แจ่มครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์