CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: GEAR DISPLAY แบบใหม่  (อ่าน 33268 ครั้ง)
chiwtox
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« เมื่อ: 24, กันยายน 2011, 06:33:59 AM »

หลังจากที่ได้เห็นไฟบอกเกียร์มาหลายแบบก้เลยอยากทำบ้าง จึงได้ลองทำออกมาดูบ้าง สุดท้ายก้เลยหน้าตาออกมาแบบนี้คับ

Uploaded with ImageShack.us
สำหรับด้านซ้ายเป็นภาพของวงจรทั้งหมดที่ผมพยายามออกแบบให้มันแป๊ะอยู่หลัง 7-segment ให้หมด เพื่อให้ไม่ต้องมีชุดวงจรเยอะแยะมากมายเพื่อสะดวกต่อการติดตั้ง ภาพด้านขวาจะเห็นได้ว่ามีแค่ 7-segment (ที่ถูกยัดอุปกรณ์ไว้ด้านหลัง) แล้วก้มีสายออกมา 9 เส้นคือ ไฟ กราวด์ เกียร์หนึ่ง สอง สาม สี่ ห้า หก และเกียร์ว่าง ซึ่งปลายสายก้เอาไปต่อใช้งานได้เลย ไม่ต้องหาที่ซ่อนชุดวงจรไห้ยุ่งยาก โดยงานชิ้นนี้ผมออกแบบโดยเขียนโปรแกรมในไมโครคอลโทรเลอร์ ทำให้มีลูกเล่นเยอะขึ้น และมีอุปกรณ์ไม่มากคับผม

chiwtox
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 24, กันยายน 2011, 06:38:41 AM »

อันนี้เป็นภาพของตัวเลขต่างๆที่แสดงในเกียร์ต่างๆคับผม ก็จะมี 6 5 4 3 2 1 และ P คือเกียร์ว่างนะคับ  จะเห็นว่าบางภาพก็จะมีจุดบ้างไม่มีบ้าง คือผมเขียนโปรแกรมให้มันกระพริบตลอดเวลานะคับ มันก็เลยถ่ายติดบ้างไม่ติดบ้างคับผม
chiwtox
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 24, กันยายน 2011, 06:41:14 AM »

อันนี้เป็นการเปรียบเทียบขนาดของ 7-segment ที่ผมใช้ขนาด 1 นิ้ว เอามาวางเทียบกับฝาขวดน้ำสิงห์นะคับ
[-[T]omy-]
The Boy ซอย The Girl จน The Girl นั้น Me ครรข์ The Boy ซอย ทุก วัน จน The Son ออก มา เดิน
I'm CBRsCLUB

sถไม่มี voขี่ได้ป่ะ

« ตอบ #3 เมื่อ: 24, กันยายน 2011, 06:44:09 AM »

:) :) :) :) :)

chiwtox
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 24, กันยายน 2011, 07:00:56 AM »

ตอนนี้ผมเพิ่งทำเสร็จเท่านี้แหละคับ ต่อไปก็คงทำแบบเพื่อเทเรซิ่น เพื่อเอาไปติดตั้งต่อไปคับ

แต่ปัญหาคือ...ผมติดตั้งที่รถไม่เป็นอะคับ ...พี่ๆท่านใดที่ติดตั้ง GEAR DISPLAY อยู่แล้วอยากลองเอาไปติดก็มาเอาไปติดได้นะคับ ผมจะยกให้เลย
หรือพี่ๆท่านใดสนใจอยากได้บ้างก็เชิญได้เลยคับ ที่ผมทำอันนี้ค่าเสียหายก็น่าจะประมาณไม่ถึงร้อยอะคับ พอดีว่าผมซื้อของหลายอย่างลืมแยกรายการ  แต่ไม่ถึงร้อยแน่นอนคับ
ส่วนเรื่องของการทำนั้นเนื่องจากผมใช้ไมโครคอลโทรลเลอร์ มันเลยไม่มีวงจรอะคับ ผมเลยไม่รู้จะเอาวงจรให้ยังไง หรือถึงผมเอาวงจรให้ พี่ๆก็คงไม่มีตัวโปรแกรมอยู่ดี
เอาเป็นว่าพี่ๆท่านใดที่สนใจก็ติดต่อมาหาผมได้นะคับ ตอนนี้ผมทำแผ่นวงจรไว้เยอะเลย แต่ยังไม่ได้ลงอุปกรณ์
ผมชื่อ เหน่ง คับ  0834564475 หรืออีเมล์ elec_engineer@hotmail.co.th

คือผมอยากออกตัวไว้ก่อนว่า  ผมไม่ได้มีจุดประสงค์ที่จะทำขายนะคับ ผมก็แค่อยากทำเผื่อมีคนอยากใช้ด้วย พี่ๆคงเข้าใจนะคับที่ผมไม่มีวงจรให้ไปทำเอง
chiwtox
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 24, กันยายน 2011, 07:22:06 AM »

หรือ พี่ๆท่านใดอยากให้ผมช่วยทำอะไร เช่น ไฟวิ่ง ตัวหนังสือวิ่ง ไฟกระพริบ ที่ต้องใช้ไมโครคอลโทรเลอร์ ก็ลองคุยกันได้นะคับ ผมจะช่วยเขียนโปรแกรมให้ออกแบบวงจรให้ด้วย แต่คงต้องออกค่าใช้จ่ายอุปกรณ์เองนะคับ ผมแค่เขียนโปรแกรมให้เฉยๆ เผื่อเราจะได้เห็นรถที่มีไฟกระพริบแปลกๆ หรือไฟวิ่งแปลกๆกันไป

ขอออกตัวอีกทีนึงนะคับว่าไม่ได้รับจ้างทำ หรือรับจ้างเขียนโปรแกรม   อันนี้คงเข้าใจหัวอกคนรักรถเหมือนกันนะคับ ช่วยกันไปอยากให้มีรถสวยๆแปลกๆตาคับ  พอดีว่าเรียนและทำงานด้านนี้อยู่อะคับ
ole 203
แต่งรถ ซดเหล้า เมาหลับ ขยับแดก แต่รักครอบครัว

แม่ยายบอก..อย่าให้ใครดูถูก

« ตอบ #6 เมื่อ: 24, กันยายน 2011, 07:30:15 AM »

ทำเสร็จเร็วๆนะคับ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;)

commundo
งบน้อย ค่อยๆจัด
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

ทำใจทำใจไร้งบประมาณ

« ตอบ #7 เมื่อ: 24, กันยายน 2011, 08:07:53 AM »

!goodjob !goodjob   !goodjob  ใจกว้างดั่งแม่น้ำ เยี่ยมยุทธๆ  !wanwan !wanwan

ต้องมีสักวัน ต้องมีสักวัน
chiwtox
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 24, กันยายน 2011, 08:25:34 AM »

ขอเพิ่มเติมอีกนิดนึงคับ  ไฟบอกเกียร์ที่มีขายในห้องซื้อขาย เห็นพี่หลายๆท่านบอกว่าราคามันแรง   
คือถ้าผมจะลองทำออกมาสักตัวให้ได้ชมกัน แต่อาจจะมีแค่เกียร์ เปลี่ยนสีจอได้ ไม่มีไฟบอกรอบ พี่ๆจะสนใจกันมั้ยคับ
ราคาไม่น่าจะถึงครึ่ง  เด๋วผมจะลองทำออกมาให้ดูแล้วถ้าพี่ท่านไหนสนใจ ก็ค่อยซื้อของมาให้ผมประกอบให้ละกันเนอะ
abigeve
หนึ่งชีวิต ForestHuman
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

เฒ่าทะเล-ปากอ่าวไทย

« ตอบ #9 เมื่อ: 24, กันยายน 2011, 09:34:57 AM »

แหล่ม...ทำออกมาเลยต้องการอยุ่.....

อิตัวที่น่าทำ..ชุด กระพริบไฟน่า   ไฟหรี่   ไฟเลี้ยว ไฟส่องป้าย  เอาทั้งน่าหลังเลย   เพิ่มกระพริบใต้ท้องด้วย

ใช้ pic สั่งงานจากตัวเดียวเลย อยากสั่งแบบไหน กดเลือกเอา หรือเอาแบบเสต็บไปเลย++

ส่วนหลอด เอาหลอดใหญ่เลย...9มิลมั้ง  จะติดตั้งแบบโชว์หรือซ่อน  ก้อแล้วแต่เจ้าของรถ

ทำแผง pic  ขายเลยครับ.....สบันสนุน   ครับ

!goodjob

abigeve
หนึ่งชีวิต ForestHuman

เฒ่าทะเล-ปากอ่าวไทย

« ตอบ #10 เมื่อ: 24, กันยายน 2011, 09:36:56 AM »

อยากจะไห้ช่วยจัดไฟบอกเกียรซักชุด   เอาแบบเทพๆๆๆๆ 

ใจจริงอยากไห้มีเอาท์พุต สองแบบ  แบบหลอด จะได้เล่นสีได้   หรือแบบตัวเลข ที่เล่นสีได้.....

eawsrisin
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 24, กันยายน 2011, 02:37:42 PM »

l5 แจ่มจ้า ราคาไม่แรงด้วย รอชมผลงานนะคร้าบ
THE BLACK CBR

ดีใจที่ได้รู้จัก"CBRsCLUB"

eak_skyline@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #12 เมื่อ: 24, กันยายน 2011, 03:18:19 PM »

อยากได้จัง ไฟบอกเกียร์ :) :)รอชมนะครับ >coooool >coooool

LiPo

« ตอบ #13 เมื่อ: 24, กันยายน 2011, 03:18:33 PM »

!goodjob
Chakrapan

« ตอบ #14 เมื่อ: 24, กันยายน 2011, 03:35:29 PM »

ผมอยากได้ 2 อันครับอยากไห้ใส่อุปกรณ์ไห้ครบและลองการทำงานได้ทุกเกียร์
มีค่าใช้จ่ายเท่าไหร่แจ้งมาเลยครับผมจะไดดโอนเงินไท้ครับ ขอสายยาวสัก 1.5เมตร
ส่วนสวิทเกียรด้านล่างผมจะหาใส่เองครับ
chakrapan007@gmail.com
nuisbac15

nui_sbac_15@hotmail.com
« ตอบ #15 เมื่อ: 24, กันยายน 2011, 03:40:38 PM »

:P
morgane01
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 24, กันยายน 2011, 03:51:04 PM »

อยากได้เหมิอนกันครับ

ของที่ขายปกติ ราคา มัน เว่อ เกินไป

สนับสนุนเต็มที่   l15
nekoicll

neko_himavari@hotmail.com
« ตอบ #17 เมื่อ: 24, กันยายน 2011, 04:37:52 PM »

ทำเสดแล้วแจ้งราคาด้วยครับ น่าสน
chiwtox
**

« ตอบ #18 เมื่อ: 24, กันยายน 2011, 05:00:15 PM »

รบกวนพี่ๆนิดนึงครับ  เรื่องเทเรซิ่น อะคับ ต้องใช้เรซิ่นแบบไหน และหาซื้อได้ที่ไหนคับ คือผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย
tineny

« ตอบ #19 เมื่อ: 24, กันยายน 2011, 06:59:03 PM »

งานเนียนครับ สนับสนุน แต่ขอออกความเห็นหน่อยครับ เอาวงจรไปเพิ่มไว้ใต้ 7secment แล้วมันก็จะหนาขึ้นไปอีกอะสิครับ ไหนจะต้องหล่อเรซิ่นเพื่อกันน้ำกันสายขยับอีก หนาเพิ่มไปอีก แล้วอย่างงี้จะเอาไปยัดไว้ใต้เรือนไมล์แบบที่เขาติดๆกันอย่างไงหละครับ

ออกความเห็นเผื่อ จขกท จะเอาไปลองทาบๆดูว่าได้ตามที่บอกเปล่าเผื่อได้จะได้สั่งซักชุดครับ ถ้าราคาไม่แรง

หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์