CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (สอบถามปัญหา) มีเสียงเหมือนพัดลมหม้อน้ำทำงานตอนดับเครื่องแล้วครับ  (อ่าน 2470 ครั้ง)
iTaRz
รูปไม่หล่อ แถมจนด้วย เอาทุกอย่าง ไม่เอาถ่านอย่างเดียว - -"
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

narin5551@hotmail.com
« เมื่อ: 23, สิงหาคม 2011, 04:30:23 AM »

รบกวนสอบถามหน่อยครับพอดีวันนี้ขี่กลับมาบ้านแล้วเกิดอาการเกียร์มันค้างที่เกียร์ 1 พยายามงัดเท่าไหร่ก็ไม่ขึ้น
ผมเลยปล่อยคลัชให้รถดับ ทีนี้ได้ยินเสียงเหมือนพัดลมเสียงคล้ายๆไดร์เป่าผม ดังมาจากด้านหน้าตัวรถ ดังมากนะครับปกติมันไม่เคยเป็น
เลยลองปิดกุญแจแล้วเปิดใหม่คราวนี้ดังอีกครับ  จิตตกไปพักใหญ่เลยลองสตาร์ทเครื่องดูแล้วก็ดับเครื่อง
คราวนี้หายครับกลับเป็นปกติ จึงมีคำถามดังนี้ครับ

1. เกียร์ผมเป็นบ่อยมากๆ เวลาเอารถเข้าบ้านเข้าเกียร์ 1 แล้วจะเปลี่ยนเป็นเกียร์ว่างเพื่อจอด มันงัดไม่ขึ้น แข็งมากต้องขยับไป ขยับมาพักนึงครับถึงจะได้
    มีวิธีแก้ไขบ้างไหมครับ ผมเพิ่งเคยถ่ายน้ำมันเครื่องไปครั้งเดียว รถวิ่งมา 1500 กิโลโดยประมาณครับ
2. เรื่องพัดลมหม้อน้ำ(ผมไม่แน่ใจครับว่าใช่ตรงนั้นไหม) ที่มันดังมาก มันมีผลอะไรต่อเครื่องไหมครับ แล้วจะส่งผลเสียต่อหม้อน้ำหรือปล่าวครับ
    ผมใช้รถทุกวันเกรงว่าจะเกิดอันตรายครับ
3. ขอบคุณมากสำหรับทุกคำตอบและคำแนะนำล่วงหน้านะครับ 

ผมอยู่แถวๆคลองสาม หมู่บ้านพฤกษา 12  เจอกันก็ทักทายกันได้นะครับ  >coooool

taesiam
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

taesiam16@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2011, 05:04:16 AM »

ลองเปลี่ยนนำมันเครื่องเกรดดีๆคับ เรื่องพัดลมหม้อน้ำเสียงดังอยู่แล้วคับไม่มีปัญหาอะไร  >yes
poipoi
ไปตามทุกที่ ที่มีทาง
I'm CBRsCLUB

shogun_b1@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2011, 05:26:47 AM »

รบกวนสอบถามหน่อยครับพอดีวันนี้ขี่กลับมาบ้านแล้วเกิดอาการเกียร์มันค้างที่เกียร์ 1 พยายามงัดเท่าไหร่ก็ไม่ขึ้น
ผมเลยปล่อยคลัชให้รถดับ ทีนี้ได้ยินเสียงเหมือนพัดลมเสียงคล้ายๆไดร์เป่าผม ดังมาจากด้านหน้าตัวรถ ดังมากนะครับปกติมันไม่เคยเป็น
เลยลองปิดกุญแจแล้วเปิดใหม่คราวนี้ดังอีกครับ  จิตตกไปพักใหญ่เลยลองสตาร์ทเครื่องดูแล้วก็ดับเครื่อง
คราวนี้หายครับกลับเป็นปกติ จึงมีคำถามดังนี้ครับ

1. เกียร์ผมเป็นบ่อยมากๆ เวลาเอารถเข้าบ้านเข้าเกียร์ 1 แล้วจะเปลี่ยนเป็นเกียร์ว่างเพื่อจอด มันงัดไม่ขึ้น แข็งมากต้องขยับไป ขยับมาพักนึงครับถึงจะได้
    มีวิธีแก้ไขบ้างไหมครับ ผมเพิ่งเคยถ่ายน้ำมันเครื่องไปครั้งเดียว รถวิ่งมา 1500 กิโลโดยประมาณครับ
2. เรื่องพัดลมหม้อน้ำ(ผมไม่แน่ใจครับว่าใช่ตรงนั้นไหม) ที่มันดังมาก มันมีผลอะไรต่อเครื่องไหมครับ แล้วจะส่งผลเสียต่อหม้อน้ำหรือปล่าวครับ
    ผมใช้รถทุกวันเกรงว่าจะเกิดอันตรายครับ
3. ขอบคุณมากสำหรับทุกคำตอบและคำแนะนำล่วงหน้านะครับ 

ผมอยู่แถวๆคลองสาม หมู่บ้านพฤกษา 12  เจอกันก็ทักทายกันได้นะครับ  >coooool

ผมลำลูกกาคลอง 2 ครับ ฟ้าคราม
petchzaana
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

Petchzaa

« ตอบ #3 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2011, 06:26:46 AM »

เกียร์ 1 งัดยาก ลอง ตั้ง ครัช ขึ้นอีกนิดนึงครับ + นำมันเครื่อง ดีๆ  ครับ
เข้มโค้งS
สมาชิกยุคก่อน กับรถเก่าๆ
CBR Commando

คนเข้าใจโลก

kem_hahaha@live.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2011, 09:50:58 AM »

ตั้งระยะคลัชให้เหมาะสม คือเวลาเรากำคลัช แล้วคลัชจากหมดครับ แล้วก็น้ำมันเครื่องก็มีส่วนด้วยครับ :D

ส่วนพัดลม ถ้าตัววัดอุณหภูมิยังจับได้ว่าความร้อนยังสูงอยู่ในเกณที่พัดลมต้องทำงาน มันก็ยังทำงานอยู่อะครับ

พออุณหภูมิมันต่ำกว่าเซ็นเซอร์ที่ตั้งไว้ มันก็จะหยุดเอง (อันนี้ตามความเข้าใจของผมนะ)

จงรู้เท่าทันกิเลศ และอารมณ์ของตนเองอยู่เสมอ เพราะมันจะทำให้เราควบคุมตัวเองได้
เจริญพรmsn >>> kem_hahaha@live.com <<< 
เฟสบุ๊ค http://www.facebook.com/profile.php?id=1353005360
แฟนเพจ http://www.facebook.com/pages/%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%A1-%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%87S/254615134601303
Champ
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #5 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2011, 02:08:46 PM »

เกียร์1เป็นหมือนผมเลย แต่ผมจะขับไป ตจว ซะมากกว่า เกียร์1เลยไม่ค่อยได้ใช้(ไม่ค่อยเจอไฟแดง) ผมลองปรับคลัชและลองเปลี่ยนน้ำมันเครื่องแล้ว ส่วนเรื่องพัดลมเคยเจอเหมือนกันเวลาเครื่องร้อนมากๆแล้วดับเครื่องแล้วลองเปิดสวิทเล่นพัดลมยังทำงานอยู่ สรุปสำหรับผมทุกอย่างปกติครับผม :-[  :-[
iTaRz
รูปไม่หล่อ แถมจนด้วย เอาทุกอย่าง ไม่เอาถ่านอย่างเดียว - -"
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

narin5551@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2011, 06:57:36 PM »

;) ขอบคุณทุกคำตอบและคำแนะนำนะครับ

จะได้สบายใจซักทีพอดียังมือใหม่อยู่ครับเดี๋ยวสิ้นเดือนจะลองตั้งคลัชและเปลี่ยนน้ำมันเครื่องอีกทีครับ >coooool

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์