CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การหุ้มผ้าคาร์บอน  (อ่าน 40545 ครั้ง)
Tuk Carbon
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2011, 06:49:31 AM »

สวัสดึครับผมเคยรับปากไว้ว่าถ้ามีเวลาว่างจะทำการหุ้มผ้าคาร์บอนให้ได้ชมกัน  ตอนนี้ก็เริ่มว่างบ้างแล้ว เดี๋ยวมาชมกันไปเรื่อยๆนะครับ หากสงสัยก็โทรมาสอบถามได้ครับ
ก่อนอื่นต้องเตรียมวัสดุ + อุปกรณ์กันก่อนคือ
1.ผ้าคาร์บอนลายหนึ่งหรือลายสองแล้วแต่ความชอบกันนะครับแต่ที่เห็นในรูปเป็นผ้าคาร์บอนแท้ลายสอง
2.น้ำยาเรซิ่น 355 E
3.น้ำยาโมโนเอาไว้ผสมกับเรซิ่นเพื่อไม่ให้เรซิ่นข้นเกินไป เวลาเราใช้แปรงทาน้ำยาบนชิ้นงานจะไม่ทาง่าย
4.ตัวม่วงคือมันจะเป็นน้ำยาสีม่วงเอาไว้ผสมกับเรซิ่น
5.ตัวเร่งคือน้ำยาผสมกับเรซิ่นเพื่อให้น้ำยาแข็งตัว
6.แปรงทาสีเลือกเอาแบบดีๆหน่อยนะครับขนแปรงจะได้ไม่หลุดง่าย
7.กระดาษทรายน้ำเบอร์ 120 , 320 , 600
8.กรรไกรเอาไว้ตัดผ้าคาร์บอน
9.ผ้าปิดจมูกเอาแบบกันกลิ่นนะครับเพราะว่ากลิ่นมันแรงเป็นการเซฟร่างกายเรา
เรามาเริ่มกันขั้นตอนการทำเลยนะครับ
1.เมื่อมีชิ้นงานที่จะทำการหุ้มให้เราทำการวัดขนาดของชิ้นงานเพื่อจะทำการตัดผ้าตามขนาดชิ้นงาน โดยให้เราตัดเผื่อผ้าให้กว้างยาวกว่าชิ้นงานประมาณ 1 นิ้ว
2.เมื่อตัดผ้าแล้วให้ทำการขัดผิวชิ้นงานให้หยาบๆเพื่อให้น้ำยาแล้วผ้าเกาะผิวชิ้นงานแน่นขี้น
3.ให้นำน้ำยาเรซิ่น +โมโน+ตัวม่วง ผสมใส่ขวดไว้โดยสังเกตุให้สีน้ำยาออกมาเป็นสีชมพูตามรูปภาพนะครับแต่อย่าเพิ่งผสมตัวเร่งเด็ดขาด
เพราะตัวเร่งจะผสมตอนที่เราจะทำการทาน้ำยาบนชิ้นงานเท่านั้น
4.เทน้ำยาเรซิ่นที่ผสมโมโนและตัวม่วงที่เราได้ใส่ขวดไว้ในตอนแรก ลงในภาชนะเป็นพวกพลาสติกก็ได้ส่วยผมใช้ฝากระป๋องสีพ่นเพราะ
เวลาเรซิ่นแข็งตัวสามารถบีบให้กรอบแล้วแกะออกได้ง่าย และใช้ฝากระป๋องสีพ่นได้ต่อไปเรื่อยๆไม่ต้องทิ้งบ่อยๆ
5.เติมตัวเร่งลงไปในภาชนะที่ทำการเทเรซิ่นไปก่อนหน้าแล้ว ( ตัวเร่งให้หยดสัก 2 หยดก็พอเพราะถ้าหยดมาไปเดี๋ยวน้ำยาแข็งตัวเราจะทาไม่ทัน )
6.คนให้น้ำยาเรซิ่นและตัวเร่งให้เข้ากันแล้วใช้แปรงจุ้มเรซิ่นทาบนชิ้นงาน ช่วงนี้ต้องรีบหน่อยเดี๋ยวเรซิ่นแข็งตัวก่อนทำให้เราต้องล้างแปรงและผสมน้ำยาเรซิ่นใหม่เสียเวลา
7.ทาบนชิ้นงานให้ทั่ว ทาบางนะครับอย่าให้เป็นคลื้นเพราะว่าเมื่อน้ำยาเริ่มเซ็ตตัวแล้วจะเป็นคลื่นเวลาปูผ้าคาร์บอนไปก็จะเป็นคลื้นตามด้วยไม่สวย
8.ลองเอานิ้วจิ้มบนชิ้นงานดูว่าน้ำยาหนึบๆมือหรือว่าน้ำยายังยีดอยู่ถ้ายังยืดให้รอจนกว่าน้ำยาจะหนึบๆนิ้วแสดงว่าใช้ได้แล้ว
9.ปูผ้าคาร์บอนลงไปบนชิ้นงาน ตอนแรกอย่าเพิ่งกดผ้าให้แน่นนะครับค่อยๆกดเบาให้ทั่วชิ้นงานก่อนตรงไหนเป็นโค้งก็ให้กดช่วงนั้นก่อนแล้วค่อยไล่ตรงส่วนที่เป็นพื้นเรียบ
ป้องกันผ้าย้วยเดี๋ยวลายไม่สวย หลังจะนั้นให้เน้นการดกผ้าให้หนักขี้นเพื่อเป็นการไล่ฟองอากาศที่อยู่ใต้ผ้าให้ออกไปให้หมด
10.หลังจากกดผ้าให้ติดดีแล้วให้ตัดขอบผ้าที่เลยชิ้นงานออกมาให้เหลื่อน้อยที่สุดเพื่อเวลาเรซิ่นแห้งแล้วเราจะได้เจียรน้อยหน่อยเพราะเรซิ่นเมื่อแห้งแล้วแข็งมาก
11.ผสมน้ำยาเรซิ่นเหมือนเดิมทาบนผ้ารอบที่ 1 ทาให้ทั่วแล้วรอให้น้ำยาเริ่มเซ็ตตัวก็คือให้นิ้วจิ้มไปที่ขอบชิ้นงานว่าน้ำยาหนึบหรือยังถ้าหนึบก็
12.ผสมน้ำยาเรซิ่นทารอบที่ 2 รอบที่ 3 และรอบที่ 4 สังเกตุได้ว่าความหนาของน้ำยาเรซิ่นจะหนามากขึ้ยอย่างเห็นได้ชัด
13.รอให้เรซิ่นแห้งสัก 1 คืนแล้วค่อยใช้เครื่องเจียรตัดแต่งขอบให้พอดี อย่าให้เรซิ่นเกินขอบชิ้นงานเพราะจะทำให้ไม่สวยและไม่สามารถประกอบชิ้นงานให้สนิทได้
14.ให้นำชิ้นงานไปแช่น้ำทิ้งไว้สัก 10 นาทีแล้วจึงเริ่มใช้กระดาษทรายน้ำเบอร์ 120 ขัดก่อนระวังอย่ากดแรงเพราะกระดาษทรายเบอร์ 120 เป็นชนิดหยาบกินเร็ว
เดี๋ยวจะไปกินจนถึงผ้าคาร์บอนงานจะเสีย ขัดแค่ผิวชิ้นงานเริ่มจะเรียบเสมอกัน ก็ให้ใช้กระดาษทรายเบอร์ 320 ขัดต่ออีกแล้วตามด้วยเบอร์ 600 เป็นอันเสร็จ
15.พ่นเคลือบเงาแล้วแต่เราจะเลือกจะเล่นของแพงก็ได้ความเงางามที่ยาวนานกว่าของถูกครับ
ลองทำกันดูนะครับมีอะไรไม่เข้าใจก็สอบถามได้ครับ Tuk โทร 089-5409-439

Uploaded with ImageShack.us

ชิ้นงานนี้เป็นกระจกส่องข้างของ Honda Accord นะครับ

ขัดชิ้นงานให้เป็นรอยมากๆนะครับผ้าคาร์บอนแล้วน้ำยาจะได้ยึดติดได้แน่นขึ้น

ตัดผ้าคาร์บอนลายสองให้ใหญ่กว่าชิ้นงานประมาณ 1 นิ้วนะครับ

ผสมเรซิ่น 355 E + โมโน + ตัวม่วงแล้วเขย่าให้เข้ากันจนสีออกเป็นชมพูอ่อนๆ  ค่อยๆหยดตัวม่วงนะครับไม่ต้องมากเดี๋ยวสีจะเข้มเกินไปมีผลต่อการแข็งตัวของน้ำยา

ทาน้ำยาลงบนชิ้นงานก่อนจะทำการปูผ้าคาร์บอน

เมื่อน้ำยาเริ่มหนึบแล้วค่อยๆวางผ้าคาร์บอนลงไปบนชิ้นงานแล้วกดผ้าเบาๆไปเรื่อยโดยเน้นตรงที่เป็นส่วนโค้งก่อนแล้วค่อยกดผ้าตรงที่เป็นพื้นเรียบให้ทั่วและพยายามอย่าให้ลายผ้าโย้ไปเย้มานะครับ

ทาน้ำยารอบที่ 1 บนผ้าสังเกตุจะเป็นความเงาเริ่มจะจับอยู่บนผ้าแล้ว

ทั้งความเงาแล้วความหนาของน้ำยาเมื่อทาครบ 4 รอบ

เก็บไว้ข้ามคืนแล้วนำมาแช่น้ำจึงลงมือขัดให้เรียบตามขั้นตอนด้านบนนะครับ

กลัวว่าเพื่อนสมาชิกจะมองภาพเมื่อทำเสร็จแล้วไม่ออกผมเลยนำรูปที่ทำให้กับ Yamaha r1 ของน้องเค้ามาให้ดูก่อนเดี๋ยวกระจกเสร็จแล้วจะนำมาให้ดูต่อไปนะครับ
เลือกเคลือบเงาดีๆหน่อยก็จะได้ความเงามากขึ้นและสวยได้อีกนานนะครับ  ลองทำกันดูนะครับบอกได้ว่าไม่ยากและก็ไม่ง่ายสำหรับผู้ที่มีใจรักแต่งรถ วันนี้ก็ลาไปก่อนนะครับง่วงแล้ว

pagpaomc
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

น้องใหม่คร๊าบ ฝากตัวด้วยคร๊าบ

pagpao_b-boy@windowslive.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2011, 06:59:17 AM »

<%6  อยากทำเองบ้างจัง

แต่งานไม่เนียนแน่ๆ  !>>)
noomsabai
CBR Szone

noomsabai@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2011, 07:01:00 AM »

;)    ได้อ่านภาคภาษาไทยที่ชัดเจนซะที  ดูแต่ใน youtube ก็ได้แค่ดู(แบบงง เพราะแปลไม่ออก)
ขอบคุณครับที่แบ่งปันความรู้ให้กัน
ผมสงสัยอีกนิดนึงครับว่า วัสดุที่จะทำเนี่ย เราจะหาซื้อตามร้านประเภทไหนครับ
 >coooool >coooool >coooool

darkX
I'm CBRsCLUB

-`• dX •`-

satterlight_t@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2011, 10:30:58 AM »

รบกวน ช่วยลง ค่าใช้จ่าย หน่อยคับ ว่าวัสดุอปกรณ์ ราคาเท่าไร *^%# *^%# *^%#

Tuk Carbon

« ตอบ #4 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2011, 02:20:20 PM »

ตอบเรื่องการซื้อน้ำยาเรซิ่น+โมโน+ตัวเร่ง+ตัวม่วง ถ้าแถวบ้านมีร้านทำกรอบรูปวิทยาศาสตร์ให้สอบถามเค้าว่าซื้อเรซิ่นที่ไหน เราก็จะได้ไปซื้อบ้างเพราะร้านพวกนี้เค้า
จะมีที่ซื้อใกล้ๆไม่ต้องไปไกล  แต่ถ้าแถวรังสิตก็ซื้อรังสิตเรซิ่น  แถวลาดกระบังก็ซื้อที่ลาดกระบังเรซิ่น  แถวบางเขนก็จะมีร้านตรงข้ามกับ มหาลัยศรีปทุม แต่ถ้าไม่ได้อยู่
ในละแวกที่ผมกล่าวมาก็ให้หาใน Internet ดูนะครับ

ตอบเรื่องค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับวัสดุอุปกรณ์ประมาณนี้นะครับ
1.เรซิ่นเกรด 355E     ราคาประมาณขวดละ   90   บาท
2.น้ำยาโมโน                ราคาประมาณขวดละ   90  บาท
3.ตัวเร่ง                       ราคาประมาณขวดละ  45   บาท
4.ตัวม่วง                     ราคาประมาณขวดละ   45   บาท
5.ผ้าคาร์บอน               ตารางเมตรละ   2000  + - นิดหน่อยแล้วแต่ร้านนะครับ
ผมลงราคาที่เป็นวัสดุอุปกรณ์หลักๆนะครับส่วนปลีกย่อยก็แล้วแต่ร้านผมไม่ทราบแน่ชัดนะครับ
อยากให้ได้ลองทำกันนะครับ เรื่องความเนียนก็ต้องใช้ประสบการณ์ครับทำมากๆ ก็จะได้ประสบการณ์มากตามไปด้วยจะเก่งเร็วนะครับ

ole 203
แต่งรถ ซดเหล้า เมาหลับ ขยับแดก แต่รักครอบครัว

แม่ยายบอก..อย่าให้ใครดูถูก

« ตอบ #5 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2011, 02:45:02 PM »

!goodjob !goodjob !goodjobขอบคุณคับ

opteron
มอไซต์อะไรวุ๊ย!! ขับมาแล้วเป็นแสนโล
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

อุลตร้าแมนของผม มันพาผมไปทั่วสารทิศ ที่ผมอยากไป

opteron_mp@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2011, 06:25:58 PM »

อยู่ ตจว. ลำบากตรง "เรื่องวัสดุ" เนี่ยแหละ  :-X

noomsabai
CBR Szone

noomsabai@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2011, 06:31:19 PM »

อยู่ ตจว. ลำบากตรง "เรื่องวัสดุ" เนี่ยแหละ  :-X

เจอแหล่งที่ไหนฝากด้วยนะครับเอ๊าะ   >som >som >coooool

opteron
มอไซต์อะไรวุ๊ย!! ขับมาแล้วเป็นแสนโล
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

อุลตร้าแมนของผม มันพาผมไปทั่วสารทิศ ที่ผมอยากไป

opteron_mp@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2011, 11:56:55 PM »

เจอแหล่งที่ไหนฝากด้วยนะครับเอ๊าะ   >som >som >coooool

จัดไปครับพี่ ผมก็ตระเวณหาทั่วภูเก็ตแล้วเหมือนกัน .... อ้ายเรชิ่นอะไรนี้พอหาได้ แต่ผ้าคาร์บอนนี่ ต้องสั่งตรงจาก กทม.ล้วนๆ ๆ ๆ ๆ  !cry!

XJAPAN

« ตอบ #9 เมื่อ: 20, พฤษภาคม 2011, 02:04:41 AM »

เจอแหล่งที่ไหนฝากด้วยนะครับเอ๊าะ   >som >som >coooool

จัดไปครับพี่ ผมก็ตระเวณหาทั่วภูเก็ตแล้วเหมือนกัน .... อ้ายเรชิ่นอะไรนี้พอหาได้ แต่ผ้าคาร์บอนนี่ ต้องสั่งตรงจาก กทม.ล้วนๆ ๆ ๆ ๆ  !cry!

มีอะไรๆ มาใส่สมองและสองมือกันอีกแล้ว  l13 !goodjob >coooool

jungkro

jadine

« ตอบ #10 เมื่อ: 20, พฤษภาคม 2011, 03:08:59 AM »

www.allartcenter.com ลองดูครับสั่งได้

มีอะไรๆ มาใส่สมองและสองมือกันอีกแล้ว  l13 !goodjob >coooool

ลาน้อยที่ใผ่ฝันจะเป็นม้าผยศ
autosound
My style My life My CBR
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 20, พฤษภาคม 2011, 04:21:31 AM »

Natthanand

ชื่อโอ๊ตค้าฟฟฟ ทักทายกันได้ครับ

natthanandspeed@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: 20, พฤษภาคม 2011, 05:05:33 AM »

;) ;)

ยังงี้ต้งจด ๆ ครับ  ขออณุญาติแล้วกันครับ ;) ;)

จะรุ่นไหน ยี่ห้ออะไร  เราก็อยู่ด้วยกันได้ พิษณุโลกไรเดอร์

sparow

Medium_Man

micky-spory@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: 20, พฤษภาคม 2011, 05:48:28 AM »

>coooool

OhmPHK
Certified Trader
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 21, พฤษภาคม 2011, 10:04:51 AM »

jjtorism
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 21, พฤษภาคม 2011, 02:04:02 PM »

!goodjob !goodjob !goodjob !goodjob !goodjob

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
' His name's Maximum '

Omega

« ตอบ #16 เมื่อ: 21, พฤษภาคม 2011, 04:50:24 PM »

สวยดีคับ เง้าเงา :)

คันนี้ฝันไว้ก่อนคับ ^^
ปล. ไปทุกที่...ที่มีทาง 555
Tuk Carbon

« ตอบ #17 เมื่อ: 24, พฤษภาคม 2011, 04:43:44 AM »

สวัสดึเพื่อนสมาชิกทุกท่านนะครับวันก่อนค้างไว้รูปของกระจกที่ยังขัดไม่เสร็จวันนี้เรียบร้อยแล้วเหลือพ่นเคลือบเงาอย่างเดียว  เลยเอารูปการขัดเรียบมาให้เพื่อนสมาชิกชมกันก่อน
เพื่อนสมาชิกที่โทรสอบถามจะได้ดูเป็นตัวอย่างกันนะครับ

pagpaomc

น้องใหม่คร๊าบ ฝากตัวด้วยคร๊าบ

pagpao_b-boy@windowslive.com
« ตอบ #18 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2011, 10:33:53 PM »

>coooool
phaisit
ตามมาเร็ว

ชีวิตคือการเดินทาง

« ตอบ #19 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2011, 01:19:57 PM »

ขอบคุลครับ

หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์