CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY ขาตั้งกล้อง ไทยประดิษฐ์ โดย noomsabai  (อ่าน 34820 ครั้ง)
noomsabai
CBR Szone

noomsabai@hotmail.com
« เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 04:17:30 AM »

;) สวัสดีครับชาว CBRsCLUB ทุกท่าน
ช่วงนี้ว่างๆ เห็นบอร์ดห้อง DIY ค่อนข้างเงียบ ก็เลยเอา Idia ขาตั้งกล้อง เล็กๆ น้อยๆ มาฝากกัน เผื่อโดนใจ ให้ชาวสมาชิกเอาไปพัฒนาให้สมบูรณ์แบบกว่านี้
ซึ่งมันก็ไม่ใช่ของใหม่นักสำหรับชาวสองล้ออย่างเราๆ
แรงบันดาลใจก็มาจากเพื่อนๆน้องๆ ในทีมงาน เห็นเวลาออกทริปเขาก็มีการบันทึกภาพในขบวนการเดินทางกัน เช่นคุณชัย (125CC.) ทีมหาดใหญ่-สงขลา และคุณอาร์(Arruk) ทีมภูเก็ต
เลยรู้สึกว่า ทำงัยหว่าอยากมีบ้างจัง ไปเจอในเวป www. youtube.com/watch?v=ช LRpYJtb1rog เลยคิดนำมาต่อยอด
CBR150 เดิมๆ เราไม่มี Handlebar ก็เลยยุ่งยากมากขึ้นอีก นิดหน่อย

วัสดุที่ใช้

1.   ข้องอ PVC ขนาด 1 นิ้ว           จำนวน   2   ตัว
2.   ข้อต่อ PVC แบบ 3 ทาง ขนาด 1 นิ้ว      จำนวน   1   ตัว
3.   จุกปิดท่อ PVC แบบสวม ขนาด 1 นิ้ว      จำนวน   1   ตัว
4.   ท่อ PVC ขนาด 1 นิ้ว           ยาวประมาณ   25   เซนติเมตร(ขึ้นอยู่กับการออกแบบ)
5.   กาวทาท่อ PVC
6.   เข็มขัดรัดท่อขนาดที่ใช้รัดท่อ PVC 1 นิ้ว ได้   จำนวน   5   เส้น
7.   โบลท์และน็อตขนาดเกลียวที่ขันยึดเข้ากับกล้องเราได้ ผมเลือกความยาว 1 นิ้ว จำนวน   1   ชุด
8.   แหวนรองน็อต             จำนวน   1    ตัว
9.   แหวนสปริง             จำนวน   2   ตัว
10.   สีสเปรย์ สีอะไรก็ได้ ผมเลือกบรอนด์-เงิน L-80   จำนวน   1   กระป๋อง
11.   แลคเก้อร์สเปรย์            จำนวน   1   กระป๋อง

ขั้นตอนการปฏิบัติ

1.   ทำชิ้นส่วนท่อนขายึดหัวโช๊คทั้งสองข้าง โดยนำข้องอ PVC ขนาด 1 นิ้วมาวางทาบ ในที่นี้ผมต้องการให้กล้องอยู่ต่ำภายใต้กำบังของชิวหน้าและให้เห็นภูมิทัศน์หน้าเลนส์ให้มากที่สุด
 ซึ่งความลึกที่จะสวมหัวโช๊คแต่ละคันจะไม่เท่ากัน(คันที่โหลดหน้ามาแล้ว) เมื่อได้ระยะที่ต้องการแล้วก็ตัดเลย ฉับ..ฉับๆ

2.   บากตรงส่วนขาด้วยนะครับเพื่อต้องการพื้นที่ให้เข็มขัดรัดท่อได้สำผัสกับโช๊ค ขนาดประมาณครึ่งหนึ่งของเส้นผ่าศูนย์กลาง
 ส่วนความสูงขึ้นอยู่กับขนาดความกว้างของเข็มขัดรัดท่อครับ ให้สูงกว่าประมาณ 2 มิล ก็น่าจะโอเค

ขนาดอาจไม่ตายตัวนะครับ เพราะขึ้นอยู่กับขนาดและตำแหน่งเลนส์กล้องของเราอีก รวมถึงความลึกของหัวโช๊คด้วย

3.   หลังจากนั้นก็ทำส่วนแขนและ Bar ครับ(ปลายอีกข้าของข้องอคู่เดิม) วัดเทียบส่วนแขนโดยนำเศษท่อขนาด 1 นิ้วมาทำเป็น Bar
 แล้วนำข้อต่อ PVC แบบ 3 ทาง ขนาด 1 นิ้ว ซึ่งเราจะทำเป็นขาตั้งแป้นยึดกล้องนั้น มาทาบวัดขนาดเทียบกับ Bar ด้วยนะครับ ว่าเราจะตัดออกสักเท่าไหร่ เมื่อได้ขนาดแล้วก็ตัดเลย
4.   ทำขาตั้งแป้น  เมื่อนำข้อต่อ 2 ทางไปวัดขนาดและมาร์คไว้แล้วหลังจากนั้นก็ตัดและผ่าเลยครับ การผ่าผมผ่าออกประมาณ 1 ใน 4 ของพื้นที่หน้าตัดของเส้นผ่าศูนย์กลาง
 ข้อดีคือล็อคติดกับ Bar ได้แน่นมาก (ถ้าหากผ่าน้อยกว่าหรือเท่ากับครึ่งหนึ่งของเส้นผ่าศูนย์กลางจะทำให้ไม่ล็อค)

5.   ทำแป้นยึดกล้อง โดยใช้จุกปิดท่อ PVC ขนาด 1 นิ้วเป็นแป้น นำแป้นมาเจาะรูขนาดเท่ารูน๊อตที่เราจะใช้ แล้วตัด ในที่นี้ผมต้องการให้กล้องอยู่ในตำแหน่งต่ำๆ ก็เลยตัดไปเยอะหน่อย
หลังจากนั้นก็ตัดท่อ PVC ขนาด 1 นิ้ว เพื่อเป็นตัวเชื่อมต่อให้แป้นสวมเข้ากับขาตั้งได้พอดี

6.   เมื่อได้ขนาดชิ้นงานตามที่ต้องการแล้ว ก็ทากาวยึดในส่วนที่เป็นแขนและ Bar แล้วก็ทำการถูด้วยกระดาษทรายให้เข้าที่เข้าทาง เสร็จ แล้วนำไปพ่นสีและแลคเก้อร์
การติดตั้งผมใช้เข็มขัดรัดท่อเป็นตัวยึด ขาตั้งแป้นเราสามารถปรับขึ้น-ลงได้ ที่แป้นยึดกล้องผมไม่หยอดกาว เพราะต้องการปรับซ้าย-ขวาได้  เมื่อคลายน็อตเข็มขัด

>>>>>  เสร็จแล้วครับชมภาพผลงานที่ออกมา >SAFE$# >SAFE$# >SAFE$#

ติดตั้งเสร็จแล้ว นำไปทดสอบ

<a href="http://www.youtube.com/v/G_pYGk1txhU" target="_blank">http://www.youtube.com/v/G_pYGk1txhU</a>

โดยส่วนตัว ถือว่าพอใจในผลงานที่ตั้งเป้าไว้ครับ  แต่ก็ต้องพัฒนาต่อไปอีกหน่อย
ขอบคุณที่ติดตามชมครับ ;)

xlimited
STILL STANDING CBR150
I'm CBRsCLUB

maybe think but don't sale sure

« ตอบ #1 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 04:20:43 AM »

l13 l13 l13 l13

Asus
ผมมันคนจรครับ

CBR แดงดำ..ขอขี่แบบเดิมๆ

ha_lovelove@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 04:39:36 AM »

!goodjob !goodjob !goodjob

"ก็แค่ต้องการชีวิตที่อิสระ แค่ต้องการออกพจญภัย และต้องการสร้างชื่อ
ฉันไม่ต้องการทำร้ายใครแต่ถ้าใครมาขวางก็แค่ต้องจมไปพร้อมกับกองเลือด"
Arruk

085-8827778

« ตอบ #3 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 04:41:05 AM »

l13 แจ่มครับ อยากได้ที่ติดหลังชิวนี่แหละ เสียงลมไม่เข้า ได้ยินเสียงเครื่องด้วย หรอยดี  !goodjob
ถ้ามีอะไรซับแรงให้กล้องไม่สั่นได้จะแจ่มมากเลย  รอชมเวอร์ชั่นต่อไปนะครับ  !hoehoe

max_gitta
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

max_lovegitta@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 04:44:29 AM »

!pingping !goodjob >coooool

สุดยอดคับ

sparow
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

Medium_Man

micky-spory@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 04:44:59 AM »

อ้าาาาาก.......!   โคตรชอบคับพี่....คิดได้ไงเก่งจัง...ชอบๆ !hoehoe !goodjob

Cowboy VI
CBR NE-Zone

ChacK KoraT - JoHo

cowboy_vi@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 04:46:21 AM »

โอ้......สวดยอด เจ๋งสุดๆ เอี่ยมมั่กๆ  l13

noietalent
(-_-) v (*_*)

แรงได้ถ้าใจพอ

n_talent@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 04:51:54 AM »

>coooool >coooool >coooool

แต่น่าจะลองยกให้สูงกว่าเดิมหน่อยนะครับ จะได้ไม่ติดชิวหน้า  เพราะภาพที่ออกมามันเบลอไม่หน่อย แต่ก็ยอดเยี่ยมครับ

By noietalent at 2010-09-01
noomsabai
CBR Szone

« ตอบ #8 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 04:57:56 AM »

>coooool >coooool >coooool

แต่น่าจะลองยกให้สูงกว่าเดิมหน่อยนะครับ จะได้ไม่ติดชิวหน้า  เพราะภาพที่ออกมามันเบลอไม่หน่อย แต่ก็ยอดเยี่ยมครับ

เวอร์ชั่น 2 มียกสูงครับ  แต่ตอนนี้ขอพักยกก่อนครับผม  l11 

jjtorism
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 05:01:56 AM »

;) ;) ;) ;) ;) ;) ;)

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
' His name's Maximum '

levis702
CBR Szone

levis702@hotmail.com
« ตอบ #10 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 05:05:38 AM »

จดสิทธิบัตรอย่างด่วน ฝีมือจริงๆครับพี่ชายคนนี้
NuM_NuM
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #11 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 05:06:36 AM »

l13ไอเดียดีมากเลยครับ รอชมในเวอร์ชั่นที่2อยู่นะ !goodjob
XJAPAN

« ตอบ #12 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 05:14:19 AM »

l13 !goodjob >coooool
แจ่มอย่างแรง...ติดถาวรหรือถอดออกได้ครับ

ทริปหน้าผมขออยู่หน้าพี่หนุ่มน๊ะ
l11 l11 :-[

casnova
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

คนมีคู่ หรือจะสู้กรูมีตอง !!..

« ตอบ #13 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 05:20:02 AM »

สุดยอดครับ  >coooool
noomsabai
CBR Szone

« ตอบ #14 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 05:24:20 AM »

แจ่มอย่างแรง...ติดถาวรหรือถอดออกได้ครับ

ทริปหน้าผมขออยู่หน้าพี่หนุ่มน๊ะ
ถอดเก็บได้ครับ แค่ใช้ไขควงปากแบนตัวเดียว...ว่าแต่ทริปหน้าอย่าพลาดก็แล้วกัน    l3  >som

levis702
CBR Szone

levis702@hotmail.com
« ตอบ #15 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 05:49:43 AM »

!>>)
Aek D-Zan
ขี้เมาใจดี

ขี่ CBR หนีเมียเที่ยวประจำ อิอิ

hardnest@hotmail.com
« ตอบ #16 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 05:57:35 AM »

ทำแบบนี้ต้องขอลอกเลียนซะแล้ววววครับ

มีขาตั้งกล้อง DIY ติดหูกระจกบ้างไหมครับ เอาไว้ถ่ายคลิบตอนขี่ซิ่งครับ

รถน่ะ ไม่แต่งอ่ะ เสียใจ แต่แต่งอ่ะเสียตังค์ อิอิ

Uploaded with ImageShack.us
XJAPAN

« ตอบ #17 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 06:13:13 AM »

Version2.0 ทำตรงนี้ด้วย    >%REDD

Natthanand

ชื่อโอ๊ตค้าฟฟฟ ทักทายกันได้ครับ

natthanandspeed@hotmail.com
« ตอบ #18 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 06:24:28 AM »

อ่ะ  งี้ CBR 150I ของผมก้อต้องใส่ได้ด้วยดิพี่   l11 l11

หวังลึก ๆ อย่างแรง  >som

จะรุ่นไหน ยี่ห้ออะไร  เราก็อยู่ด้วยกันได้ พิษณุโลกไรเดอร์

Natthanand

ชื่อโอ๊ตค้าฟฟฟ ทักทายกันได้ครับ

natthanandspeed@hotmail.com
« ตอบ #19 เมื่อ: 03, พฤษภาคม 2011, 06:25:14 AM »

Version2.0 ทำตรงนี้ด้วย    >%REDD

งามครับพี่  ชอบ ๆ ๆ ๆ >jakkkk >jakkkk >jakkkk

จะรุ่นไหน ยี่ห้ออะไร  เราก็อยู่ด้วยกันได้ พิษณุโลกไรเดอร์

หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์