CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ------มาประหยัดเงินด้วยการสลับร่างโคมไฟหน้ากันเถอะคร๊าบ......พี่น้อง------  (อ่าน 9484 ครั้ง)
zeek
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« เมื่อ: 10, กันยายน 2010, 02:52:24 AM »

!weedwiew ก็พอดีที่บ้านมีโคมแท้ที่ได้รับความเสียหายจากการจูบท้ายรถคันหน้าแต่สภาพจานฉายมันยัง 100% อยู่ครับ

หลายคนคงสงสัยนะครับว่าทำไมมันถึงแตกแค่ด้านบน  นั่นก็เพราะเบรกกระทันหันจนท้ายลอยแล้วก็ชนทั้งอย่างนั้นเรย   :'(

ว่าแล้วก็มากลับเข้าเรื่องกันต่อ  เริ่มที่อุปกรณ์

1. Heat Gun (ปืนเป่าลมร้อน) ฮ่ะๆกระแดะใช้ภาษาอังกฤษซะหน่อย
       2. ไขควง ปากแบน / หัวแฉก
       3. ประแจเบอร์ 10
       4. ซิลิโคน (ใช้สำหรับยาแนวกันซึม
       5. โคมไฟที่จะทำการซ่อม
       6. ถุงมือผ้า (อันนี้สำหรับคนกลัวร้อน)
       7. ความตั้งใจล้วนๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

:'( อันนี้คือโคมเก่าที่ได้รับความเสียหายครับ

:-\ เริ่มด้วยการใช้  Heat Gun เป่าไปรอบโคมไฟ (ตรงรอยประกบระหว่างฟาครอบกับตัวโคม)  เป่าไปรอบๆนะครับให้มันอุ่นๆก่อน  พอแน่ใจว่าอุ่นทั่วทั้งโคมแล้ว
        เราค่อยมาเน้นตรงจุดใดจุดนึงเพื่อเริ่มแกะโคม  แนะนำให้เริ่มจากมุมมด้านบนของโคมเพราะมีขนาดเล็กทำให้แกะได้ง่ายครับ
       *สาเหตุที่ให้เป่าไล่ไปทั้งโคมก่อนก็เพื่อ
          1 ลดความเสี่ยงที่จะทำให้โคมไฟเสียหายเนื่องจากใช้ความร้อนสูงเกินไป
          2 ความต่อเนื่องในการแกะโคม  ถ้ามันอุ่นอยู่แล้วเป่าอีกนิดเดียวก็ดึงออกได้แล้วครับ

อ่ะดูกันใกล้ๆ ชัดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  !weedwiew

ค่อยๆใช้ไขควงปากแบนงัดที่รอยประกบครับ (ควรใช้ไขควงปากแบนหน้ากว้างๆแต่บางครับเพื่อไม่ให้โคมเป็นรอยงัดครับ)

!hoehoe อันนี้ตัวครอบไฟหน้าหลังจอกถอดออกมาแล้ว  (ดูร่องรอยอารยธรรมแล้ว  เฮ้อ......ช่างเศร้าใจมากมาย)

;D นี่ครับจานฉายของแท้ที่เราต้องการ  สังเกตุตรงรีเฟล็กซ์จะเป็นเหลี่ยมเพชร  สวย คม

:-\ ต่อไปเราก็คลายน๊อตปรับระดับไฟ  แล้วก็งัดที่จานฉาย( ตำแหน่งตามภาพ  เฉพาะรุ่น CBR 150 เท่านั้น )  ไม่ต้องแรงมากน้องเค้าก็จะออกมาแต่โดยดี

:-\ ดูกันใกล้ๆชัดๆจะได้มะต้องเหนื่อย

;D อันนี้ตัวจานฉายหลังจากที่งัดแล้วนะครับ  สวยสด  เงาวิ้ง

!hoehoe สภาพโคมเก่าที่ได้รับความเสียหายครับ

!hoehoe อันนี้รอยด่างที่เกิดจากความร้อนของหลอดไฟครับ 

สงสยกันมั้ยว่าทำไมส่วนใหญ โคมไฟเราจะด่างกันแต่ข้างบนนั่นก็เพราะ
   :D ความร้อนจะลอยตัวขึ้นสู่ที่สูงเสมอ

:) ดูความต่างระหว่างจานฉายแท้ (ล่าง) เงาวับ.....เทียม (บน) เงามั้ง......

:) เปรียบเทีบระหว่างโคม เก่า(บน)  ใหม่(ล่าง) วัสดุแตกต่างกันลิบครับแต่ก็พอใช้ได้

:) อันนี้เปรียบเทียบระหว่างน๊อตตั้งระดับไฟ  (แท้ยาว สั้นเทียมครับ )

:D ทำเหมือนกันทั้งสองโคมนะครับ  อย่าลืมล้างทำความสะอาดโคมไฟก่อนนะครับไหนๆก็ถอดออกมาแล้ว

แล้วตอนประกอบก็ทำย้อนขั้นตอนวิธีถอดก็แค่นั้นเอง

:-[ ใกล้เสร็จละครับ  ต่อไปเราก็มาประกอบโคมกลับให้เหมือนเดิม  ถ้าจาให้กันน้ำชัวร์ๆ  ก็ยิงซิลิโคนยาแนวไว้ก็จะช่วยได้เยอะครับ  ถังกันโคมหลุด  กันน้ำ

:D ดูกันใกล้ๆอีกครั้งถ้าไม่อยากให้ซิลิโคนเลอะมาก  ให้ใช้เทปกาวกั้นขอบก่อนนะครับช่วยได้เยอะ ( อันนี้ประสบการณ์จากการทำตู้ปลาครับ )

!weedwiew และแล้วก็เสร็จสมบูรณ์ซะทีคร๊าบ..............ทำไปถ่ายรูปไปนี่มันเหนื่อยมากมายคร๊าบ

:) เสร็จสมบูรณ์แล้วนะครับ  คิดว่าน่าจะช่วยให้เพื่อนๆประหยัดเงินกันได้อีกเยอะนะคร๊าบ  เอาไป Apply กับโคมไฟท้ายก็ดี  !goodjob

camizame
'ถาปัตย์ ศาลายา 11

Love is everything but ,I don't want it . !!!!

camizame_death@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 10, กันยายน 2010, 09:52:01 AM »

แจ่มๆๆ ฝีมือจริงๆครับ  l13

ความรักไม่ได้จบลงที่ มีคนใหม่   แต่ความรักจบลงตรงที่ หมดใจ  และเริ่มต้นใหม่ กับใครอีกคนนึง 555+
DSDS
อดีตไม่สำคัญ สำคัญแค่ปัจจุบันและอนาคตเท่านั้น
I'm CBRsCLUB

คนที่รู้เพียงเปลือกนอกย่อมสู้คนที่รู้ถึงแก่นไม่ได้

www.parin_ya1984@hotmail.com www.parin_boy2005@yahoo.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 10, กันยายน 2010, 02:09:34 PM »

l13

tumtumtus
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

จง สร้างฝัน แล้ว ทำมันให้สำเร็จ

tumtumtus@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 10, กันยายน 2010, 02:19:33 PM »

!goodjob

2T แรงไม่เคยเปรี่ยน
noietalent
(-_-) v (*_*)

แรงได้ถ้าใจพอ

n_talent@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 10, กันยายน 2010, 02:37:21 PM »

>yes !goodjob

By noietalent at 2010-09-01
KAATO
CBR Commando

เฟี๊ยววววววเง๊าะห์ส์ษ์ศ์ฎ์ฆ์ฑ์ฐ์

to_nemesis@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: 10, กันยายน 2010, 04:36:25 PM »

!goodjob !goodjob

ท่านชายบ้าหวัน
ผู้บริหารด้านการออกแบบทารก

ที่ปรึกษาด้านท่วงท่าและลีลา

m_cbr150@windowslive.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 10, กันยายน 2010, 05:41:22 PM »

!pingping !pingping   !goodjob !goodjob

<<-----    สายลมผสมแอลกอฮอล์    ------<<<จงเป็น ศุกร์เป็นศุกร์เถิด  อย่าได้เป็น จันทร อังคาร  พุธ พฤหัส เลย
SengDuckKU

« ตอบ #7 เมื่อ: 11, กันยายน 2010, 01:38:17 AM »

พี่ครับ ไอ้ แท่งๆๆ สีเงินๆๆ ที่มันกันหลอดไฟมันมีไว้ทำไรหรอ?ครับ ของผมมันพับลงมาข้างหนึ่งอ่ะ ไม่ได้เอาขึ้นเลย เพราะทำไม่เป็น
zeek

« ตอบ #8 เมื่อ: 11, กันยายน 2010, 03:07:18 PM »

พี่ครับ ไอ้ แท่งๆๆ สีเงินๆๆ ที่มันกันหลอดไฟมันมีไว้ทำไรหรอ?ครับ ของผมมันพับลงมาข้างหนึ่งอ่ะ ไม่ได้เอาขึ้นเลย เพราะทำไม่เป็น

มันเป็นตัวบังคับแสง (รีเฟล็กซ์) ช่วยบังคับแสงที่เกิดขึ้นจากหลอดไฟหักเหไปตกลงบนจานฉายทำให้ส่องไฟได้สว่างขึ้นครับ
อีกอย่างมันจะช่วยลดความฟุ้งของแสงที่จะไปรบกวนสายตาของรถที่วิ่งสวนทางมาด้วยครับ

ส่วนที่ว่ามันพับเนี่ยเกิดจากน๊อตหลุดหรือขาหักอ่ะครับอ่ะครับ  เพราะถ้าไม่ละบากเกินไปผมว่าถอดออกมาทำดีกว่าเดี๋ยวมันกลิ้งไปกลิ้งมาจานฉายจะถลอกหมดนะครับ !goodjob
SengDuckKU

« ตอบ #9 เมื่อ: 13, กันยายน 2010, 01:23:26 AM »

ไม่ทันแล้วครับ มันถลอกจานฉายไปเรียบร้อย แย้ว 555+ แต่ยังดีนะที่เป็นข้างเดียว
Asus
ผมมันคนจรครับ

CBR แดงดำ..ขอขี่แบบเดิมๆ

ha_lovelove@hotmail.com
« ตอบ #10 เมื่อ: 14, กันยายน 2010, 01:46:29 AM »

สุดยอด !goodjob

"ก็แค่ต้องการชีวิตที่อิสระ แค่ต้องการออกพจญภัย และต้องการสร้างชื่อ
ฉันไม่ต้องการทำร้ายใครแต่ถ้าใครมาขวางก็แค่ต้องจมไปพร้อมกับกองเลือด"
ONITSUKA
พอใจเท่าที่มี ยินดีเท่าที่ได้

-
« ตอบ #11 เมื่อ: 14, กันยายน 2010, 03:03:28 AM »

l13 l13 l13 l13

Uploaded with ImageShack.us
เปิดหน้าร้านแล้วครับ จำหน่ายอะไหล่ ตกแต่งมอเตอร์ไซค์แบร์นดเนม มือ 1 - มือ 2  แท้ - เทียม ก็อบเนียนเกรดเอทุกชนิด   http://www.facebook.com/pages/M-Racing-Part/353069178131057#
nola

nola1822@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: 14, กันยายน 2010, 03:56:16 AM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆนะครับ
violetman
ขออภัยในบางลีลา

อยากรู้จัก ต้องมาสัมผัสไกล้ ๆ

robotoon@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #13 เมื่อ: 21, กันยายน 2010, 07:25:31 AM »

!goodjob      !goodjob      !goodjob

Uploaded with ImageShack.us

ตามเจ๊มาเร้วว....ววว  เดี๋ยวจะพาไปออกทริป
navsliptos

navs_slipto@hotmail.com
« ตอบ #14 เมื่อ: 23, กันยายน 2010, 02:19:05 PM »

!goodjob >coooool
raymetal
เมี้ยววววววววววว

ถึงรถจะแก่ ((แต่ไม่กาก))

« ตอบ #15 เมื่อ: 16, มกราคม 2011, 01:43:11 AM »

l13

ขับไปเห้อ ถึงจะรุ่นเก่า ยังไงก็รถเรา
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์