CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เบื่อมั้ยกับสวิทช์ซีน่อล...มาใช้ไฟสูงให้เป็นประโยชน์กัน!!!!!!!!  (อ่าน 17982 ครั้ง)
tommylee
รู้จักมั้ยCBRในตำนานอ่ะ
I'm CBRsCLUB

ไม่ได้ตั้งใจเจ้าชู้ แต่หน้าตาที่มีอยู่มันบังคับ!!!

tommylee_onpa@hotmail.com
« เมื่อ: 25, กรกฎาคม 2010, 07:49:22 AM »

l11 วันนี้เรามี D.I.Y.ง่ายๆ ส่งเข้าประกวดมานำเสนอคับ....
เคยคิดมั้ยว่าแหมๆๆไฟสูงของรถเรานี้มันช่างไร้ประโยชน์ซะเหลือเกิน กดไปไม่เหนรถคันหน้าเขาจะหลบให้ l8
เหตุเพราะว่า ไอ้ไฟหน้าเดิมๆเราน่ะมันไม่สว่างสะกิดตารถคันหน้าเลยแม้แต่น้อยน่ะซิ cryyyyy ก้อเลยต้องอาศัยเทคโนโลยี
ซี่น่อลเข้ามาช่วย อิอิ >eiei แต่ก้อนะไอ้การต่อไฟซีน่อลน่ะมันทำไมต้องต่อสวิทช์เพิ่มขึ้นมาด้วย กดก้อลำบาก ในเมื่อเรามีสวิทช์อยู่แล้ว
เอามาใช้ให้เกิดประโยชน์ดีกว่าคับ

สิ่งที่ต้องใช้
1.วงจรบริจเรกติไฟร์
2.บัดกรี,คัตเตอร์,
3.ท่อหด
4.สายไฟนิดหน่อย
5.ความสามารถเชิงช่างเล็กน้อย(บัดกรี)  >som

นี่ไงสวิทช์เดิมๆๆที่เห็น off/runนั้นหล่ะคือสวิทช์ที่ต่อเพิ่มสำหรับซีน่อล กดยากเหมือนกันมันไม่ถนัดว่ามะ >%REDD

:-* ต่อไปก้อพระเอกของงานนี้คับ....

ไอ้เจ้าวงจรตัวเล็กๆนี้คือวงจร บริดเรกติฟลายเออร์ ซึ่งหน้าที่ของมันก้อคือการเรียงกระแสไฟจาก ACเป็นDC นั่นเองคับ

มาเริ่มกันเลยคับ

เอาวงจรมาบัดกรีอินพุทก่อนคับ ซึ่งก้อคือไฟACจากไฟสูงหน้าของเรานั่นเองคับ(ไฟหน้ารถของเราที่จ่ายให้หลอดไฟเปนไฟAC หรือกระแสสลับนั้นเองคับ)
ซึ่งเจ้าดีเลย์ของไฟซีน่อลเรามันเป็นดีเลย์ที่ต้องใช้กระแสตรง(DC)ในการสั่งให้มันทำงานคับ

จากนั้นก้อบัดกรีเอาท์พุท เพื่อต่อไปสั่งดีเลย์นั่นเอง

จากนั้นก้อเริ่มลื้อคับ!!!   l15

จัดการถอดถังออกแล้วเราก้อจะเจอคับไฟซีน่อลที่เราๆใช้กันอยู่ มันจะมีดีเลย์เหมือนในภาพ(บางรุ่นอาจจะไม่มี)  l11 l11

จากเดิมที่เราใช้ไฟจากสวิทช์กุญแจ เปนตัวสั่งดีเลย์ให้ทำงานซึ่งต้องต่อสวิทช์เพิ่ม ชิมิ ชิมิ l5 l5

ต่อไปคือสิ่งที่เราลืมมันไปแล้ว นั่นก้อคือ สายไฟหน้าเดิมเรานั่นเองจะมีอยู่สามเส้น คือ เขียว น้ำเงิน ขาว
ซึ่งเราจะใช่แค่สายเขียวซึ่งเปนกราวกับสายน้ำเงินซึ่งเปนสัญญาณไฟสูงมาเปนอินพุทสั่งดีเลย์ :D

จากนั้นเราก้อต่อสายอินพุทที่ไฟสูง แล้วจัดการเอาท่อหดเก็บให้เรียบร้อย

จากนั้นเดินสายมาใต้ถังเพื่อต่อกับดีเลย์ เสียบเข้าไปที่ขาสั่งการเลย

ดีเลย์จะมีขาสำหรับให้ไฟผ่าน สองขา กับขาสั่งการสองขา (สายเขียวสองเส้นคือตัวที่ไปสั่งให้ไฟผ่าน ส่วนสายแดงกับน้ำเงินคือไฟเลี้ยงซีน่อล)

ต่อไปก้อจัดการ..ห่อ l11 l11 รึไครมีกล่องใส่กันน้ำก้อดีคับไม่ต้องทำตามผมอันนี้เปนตัวอย่างที่ไม่ดี :-\ :-\ ผมใช้OPPเทปมาห่อแล้วเอาความร้อนลนเอาไม่รุจะกันได้แค่ไหน
แล้วก้อหาทีวางเอาเอง สเตปไครสเตปมัน :P :P

เปนอันเสร็จเรียบร้อย จัดการเก็บงานเก็บสายให้ดีแล้วมาลองกันดีกว่า >SAFE$# >SAFE$# >SAFE$#

ไฟเดิมเรามันช่างสว่างน้อยนิดซะเหลือเกิน  @#%$(

กดไฟสูงดูจิ สว่างแว้บขึ้นมาทันทีเลยคับ

:D สำหรับD.I.Y.อันนี้อาจจะเหมาะกับผู้ที่ขับบนถนนมืดๆทางไกลๆบ่อยๆนะคับ ในเมืองไม่แนะนำคับมันอาจสร้างความรำคาณแก่ผู้ร่วมใช้ถนน
อาจจะใช้เปนไฟขอทางแว้บๆเพื่อบอกรถคันหน้าก้อได้ว่าเราอยู่ข้างหลังเขา ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมติดตามดูจนจบ และโหวตให้นะคับ อิอิ อยากได้หมวกให้เมีย  l11 l11
สรุปก้อจบด้วยประการฉะนี้แล....สาธุ... >%^SR >%^SR

อ่อ ป.ล. ถ้าไม่สตาร์ทเครื่องเปิดไฟหน้ามันก้อ บ่ ติดนะจ๊ะ งิงิ  l9 l9

//////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\

อดีต... ปัจจุบัน...

ถึงแกจะแก่แต่ชั้นก้อรักแกหว่ะ...

mayuct
ผมไม่ใช่นักเลง แต่ชอบใส่กางเกงนักมวย ผมไม่ใช่นักมวย แต่ชอบแจก..ว...นักเลง
CBR Commando

Service By. Ton Panda JomTong19.

« ตอบ #1 เมื่อ: 25, กรกฎาคม 2010, 08:22:15 AM »

โอ้วววววววววว โหวดดดดดดดด อยากได้หมวกก็ ก๊อปลิ้งค์แกไปวางในกระทู้ที่ภานุลงซ่ะ  l13 l13 l13

ดูแต่ตา วาจาอย่าเป็นเซียน...

km/h

Ability Limited

supareuk_62@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 25, กรกฎาคม 2010, 01:20:34 PM »

ความรู้ l13
DSDS
อดีตไม่สำคัญ สำคัญแค่ปัจจุบันและอนาคตเท่านั้น

คนที่รู้เพียงเปลือกนอกย่อมสู้คนที่รู้ถึงแก่นไม่ได้

www.parin_ya1984@hotmail.com www.parin_boy2005@yahoo.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 25, กรกฎาคม 2010, 02:31:43 PM »

l13

ballcbr

Follow me to hell

ball_cbr@windowslive.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 25, กรกฎาคม 2010, 02:37:41 PM »

!goodjob !goodjob  แต่อยากให้แสดงการเชื่อมขาภายในวงจรอะครับ ว่าขาไหนไป ขาไหนไฟเข้าขาไหน ออกขาไหนเผื่อคนที่ไม่มีพื้น
ฐานจริงๆสามารถดูแล้วเอาไปทำได้จริง

:D ขอเสริมอีกนิดครับไม่จำเป็นต้องใช้กับซีนอลก็ได้ แต่นำต่อลีเลย์แล้วใช้กับไฟหน้าหลอดธรรมดาได้เช่นกัน
S-CHAI

« ตอบ #5 เมื่อ: 25, กรกฎาคม 2010, 03:22:51 PM »

โห้ว . . . ตั้ม ซุ่มนิ  ซุ่มนิ !goodjob !goodjob !goodjob

Uploaded with ImageShack.us
Aek D-Zan
ขี้เมาใจดี

ขี่ CBR หนีเมียเที่ยวประจำ อิอิ

hardnest@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 25, กรกฎาคม 2010, 04:01:06 PM »

สว่างงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง โพดดดดด  >coooool

รถน่ะ ไม่แต่งอ่ะ เสียใจ แต่แต่งอ่ะเสียตังค์ อิอิ

levis702
CBR Szone

levis702@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 25, กรกฎาคม 2010, 04:26:55 PM »

!goodjob !goodjob  แต่อยากให้แสดงการเชื่อมขาภายในวงจรอะครับ ว่าขาไหนไป ขาไหนไฟเข้าขาไหน ออกขาไหนเผื่อคนที่ไม่มีพื้น
ฐานจริงๆสามารถดูแล้วเอาไปทำได้จริง

:D ขอเสริมอีกนิดครับไม่จำเป็นต้องใช้กับซีนอลก็ได้ แต่นำต่อลีเลย์แล้วใช้กับไฟหน้าหลอดธรรมดาได้เช่นกัน

เอากันแบบเริ่มตั้งแต่กัดปริ้นกันเลยเพราะถ้าคนที่ไม่มีความรู้ด้านนี้ จบเลยแน่นอน  ไดโอดบริดจ์ เบอร์ไหน ตัว c ค่าเท่าไหร่  อันนี้ก็แค่เสนอนะครับ   แต่ที่คุณทำหนะเยี่ยมมากๆ ที่ผมเรียนมาหนะเข้าหม้อหมดแล้ว  <cry
ONITSUKA
พอใจเท่าที่มี ยินดีเท่าที่ได้

-
« ตอบ #8 เมื่อ: 25, กรกฎาคม 2010, 04:35:03 PM »

l13 l13 l13 l13

เปิดหน้าร้านแล้วครับ จำหน่ายอะไหล่ ตกแต่งมอเตอร์ไซค์แบร์นดเนม มือ 1 - มือ 2  แท้ - เทียม ก็อบเนียนเกรดเอทุกชนิด   http://www.facebook.com/pages/M-Racing-Part/353069178131057#
tommylee

ไม่ได้ตั้งใจเจ้าชู้ แต่หน้าตาที่มีอยู่มันบังคับ!!!

« ตอบ #9 เมื่อ: 25, กรกฎาคม 2010, 05:09:36 PM »

เอากันแบบเริ่มตั้งแต่กัดปริ้นกันเลยเพราะถ้าคนที่ไม่มีความรู้ด้านนี้ จบเลยแน่นอน  ไดโอดบริดจ์ เบอร์ไหน ตัว c ค่าเท่าไหร่  อันนี้ก็แค่เสนอนะครับ   แต่ที่คุณทำหนะเยี่ยมมากๆ ที่ผมเรียนมาหนะเข้าหม้อหมดแล้ว  <cry

เอาง่ายๆเลยคับไปหาถอดจากหม้อแปลงไฟเก่าๆ มาก้อได้คับเพราะผมก้อทำงั้น ส่วนค่าCกับไดโอดเอาง่ายๆอีกเช่นกัน เอาใหญ่ๆหน่อยยิ่งใหญ่ยิ่งทนกระแสได้สูง เพราะไฟที่มาจากจานไฟมันไม่เรียบ สม่ำเสมอนั่นเองคับ

ถึงแกจะแก่แต่ชั้นก้อรักแกหว่ะ...
เข้มโค้งS
สมาชิกยุคก่อน กับรถเก่าๆ

คนเข้าใจโลก

kem_hahaha@live.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #10 เมื่อ: 25, กรกฎาคม 2010, 06:10:05 PM »

>coooool

จงรู้เท่าทันกิเลศ และอารมณ์ของตนเองอยู่เสมอ เพราะมันจะทำให้เราควบคุมตัวเองได้
เจริญพรmsn >>> kem_hahaha@live.com <<< 
เฟสบุ๊ค http://www.facebook.com/profile.php?id=1353005360
แฟนเพจ http://www.facebook.com/pages/%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%A1-%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%87S/254615134601303
ท่านชายบ้าหวัน
ผู้บริหารด้านการออกแบบทารก

ที่ปรึกษาด้านท่วงท่าและลีลา

m_cbr150@windowslive.com
« ตอบ #11 เมื่อ: 25, กรกฎาคม 2010, 11:27:58 PM »

;D ;D ;D   >coooool >coooool >coooool   สุดยอดเลยเพื่อน  >coooool

<<-----    สายลมผสมแอลกอฮอล์    ------<<<จงเป็น ศุกร์เป็นศุกร์เถิด  อย่าได้เป็น จันทร อังคาร  พุธ พฤหัส เลย
noietalent
(-_-) v (*_*)

แรงได้ถ้าใจพอ

n_talent@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: 26, กรกฎาคม 2010, 12:46:38 AM »

>coooool >coooool

By noietalent at 2010-09-01
kang_cbr150
ขี่ไปไหนไปไหนก็เท่แฮะ
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

kang_pps123@hotmail.com ขี่ไปไหนไปไหนก็เ ขี่ไปไหนไปไหนก็เท่แฮะ
« ตอบ #13 เมื่อ: 27, กรกฎาคม 2010, 11:46:35 PM »

!goodjob

tonkissme
อยากแรงต้องแซงทางโค้ง

รักทุกคน รัก CBR

tonkissme@hotmail.com tonkissme00@yahoo.com
« ตอบ #14 เมื่อ: 28, กรกฎาคม 2010, 06:34:31 PM »

!pingping

*-* tonspeedking.hi5.com  ???

CBR CLUB

ผู้หญิง ชอบคนดี    รักคนเลว  แต่แต่งกับคนรวย   
Hayabusa
ซักวันฝันจะเป็นจริง

เน Electrical Engineering KMUTNB

12312414 nnn@hotmail.com xxxxxxxxxxxx xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx
« ตอบ #15 เมื่อ: 28, กรกฎาคม 2010, 07:00:44 PM »

เยี่ยมเลยครับ !goodjob   ขอทักนิดนึงครับ รีเลย์ นะครับ ไม่ใช่ ดีเลย์  ;)

Panadda Racing
popnhamdang
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #16 เมื่อ: 31, กรกฎาคม 2010, 03:29:56 AM »

!wanwan !wanwan !wanwan
tommylee

« ตอบ #17 เมื่อ: 31, กรกฎาคม 2010, 04:51:12 AM »

เยี่ยมเลยครับ !goodjob   ขอทักนิดนึงครับ รีเลย์ นะครับ ไม่ใช่ ดีเลย์  ;)
:-\ :-\ เออ นั่นดิพิมพ์ผิดจิงด้วย เรียนมานานลืมหมด >eiei >eiei

OffZaa
CBR อาจขาดคนขี่ได้...แต่คนขี่ขาดCBR..ไม่ได้นะ
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

ขับขี่ด้วยความปลอดภัยโปรด..สวมถุงยางอนามัยทุกครั้งครับ!!!

« ตอบ #18 เมื่อ: 31, กรกฎาคม 2010, 07:34:10 AM »

ทำให้มั่งจิ...มีซีน่อลอยู่ข้างนึงเปิดไม่ถนัดเลย l13 l13 l13

รถคันนี้สีแดง

085-5585005

เลขบัญชี...PM บอกเท่านั้น!!

cat_kapong@hotmail.com

http://www.facebook.com/sweetoffzaa

http://sweetoffzaa.hi5.com

ชื่ออ๊อฟ.....ครับ
kengjank
kengjank.hi5.com
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

wicheng mahapaisan

kengjank@thaimail.com
« ตอบ #19 เมื่อ: 09, สิงหาคม 2010, 04:31:38 PM »

:D !goodjob

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์