CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Position Riding ขี่ยังไงให้เข้าโค้งได้  (อ่าน 35979 ครั้ง)
tassayu
ถ้าสำนึกดี ---->>>> สังคมมันก็จะดี
CBR Commando

มหาลัยชีวิตคณะศาสตร์การดื่มสาขาเหล้าและเบียร์

« ตอบ #20 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2010, 06:16:19 PM »

ขอบคุณน้อง ๆ ทุกท่านที่ให้ความสนใจนะครับ

ในกรณีนี้ไม่แนะนำให้ไปลองทำบนถนนะครับ ถึงแม้ชุดจะครบจนขนาดไม่ได้รับบาดแผลขณะล้ม แต่รถข้างหลังหรือรถที่สัญจรอยู่
เขาไม่ได้ระวังเรามากนักครับ ขอให้นึกถึงความปลอดภัยไว้ก่อน หากอยากไปเรียนรู้จริง ๆ ผมก็อยากจะแนะนำ ได้มากได้น้อยอันนี้
ต้องเอาไปต่อยอดกันเองต่อไปนะครับ เพราะหลักการมันก็เป็นแค่หลักการ แต่การปฏิบัติจริงต้องดูสมรรถนะของร่างกายและรถด้วย

ถ้าเป็นคนตัวเล็ก ผอมเพรียว นน. ไม่เกิน 50 กิโล ความสูงเฉลี่ยไม่เกิน 165 ซม. ท่าขี่ที่เหมาะสมแบบว่าก็อปใช้ได้เลยก็ท่าขี่ของเปรโดซ่า ( ได้แชมป์มูเจลโล่ด้วยนะ )
คนตัวเล็ก ต้องเน้นโหนเป็นส่วนใหญ่ ด้วย นน. ที่น้อย ต้องมีลีลามากกว่าคนอื่นนิสสส...นึง ถ้ารถเล็ก ๆ โหนน้อย ๆ เพื่อเลี้ยงสมดุลย์ ถ้าคันใหญ่ โหนทั้งตัว แทบตกรถเลย

ถ้าไซส์กลาง ๆ ทำตามข้อความที่เขียวไว้ด้านบนได้เลยครับ เป้นลักษณะกลาง ๆ ที่หุ่น 175 หนัก 65-75 ใช้ได้ ห้อยโหนพอประมาณ เพราะ นน. ที่มีมากกว่าคนตัวเล็ก
จำเป็นต้องรักษาสมดุลย์น้อยกว่า เรียกได้ว่าเหนื่อยไม่มาก แต่ถ้าโหนมาก ก็เหนื่อยมากขึ้นไปอีก

ไซส์ใหญ่ อันนี้เอียงก้นออกนิดเดียวพอแต่ใช้ นน. ช่วยในการทิ้งรถ ก้นถอยไปหลัง ๆ เพื่อสร้างกริบที่ยางหลัง ถามตายุได้ ขี่ได้แจ่มแมนจริง ๆ กับน้องหมีอีกคน ส่วนเรื่องหมอบ
คงไม่ต้องพูดเยอะ เพราะติดพุง

มันก็ต้องมีบ้างเพราะพุงใหญ่ หุหุ

Uploaded with ImageShack.us

เรียบๆ ง่ายๆในที่แจ้ง   แต่มีเยอะมากมาย ในที่มืด

tassayu
ถ้าสำนึกดี ---->>>> สังคมมันก็จะดี

มหาลัยชีวิตคณะศาสตร์การดื่มสาขาเหล้าและเบียร์

« ตอบ #21 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2010, 06:17:29 PM »

ภาพสุดท้ายรองเท้าไม่เรียบร้อยนะครับ อย่าเอาเป็นตัวอย่างนะครับ  :-\ :-\

เรียบๆ ง่ายๆในที่แจ้ง   แต่มีเยอะมากมาย ในที่มืด
F-CBR
---->>Ambition Never Comes To An End.<<----

>>>ความ ฝัน ไม่ เคย หยุด ยั้ง<<<

wave-2004@hotmail.com
« ตอบ #22 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2010, 06:23:31 PM »

คุณ ทัสยุ เข้าโค้งสุดยอดเลย อยากทำแบบนี้บ้างจัง

!hoehoe   

ว่างๆสอนมั่งนะครับ

"ไม่ว่านักขับจะเทพแค่ไหน แต่ที่วิ่งคือรถเราแค่คนนำทาง"

tassayu

« ตอบ #23 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2010, 06:29:16 PM »

คุณ ทัสยุ เข้าโค้งสุดยอดเลย อยากทำแบบนี้บ้างจัง

!hoehoe  

ว่างๆสอนมั่งนะครับ

หรา หรา หรา

ONITSUKA
พอใจเท่าที่มี ยินดีเท่าที่ได้

-
« ตอบ #24 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2010, 06:30:46 PM »

ภาพสุดท้ายรองเท้าไม่เรียบร้อยนะครับ อย่าเอาเป็นตัวอย่างนะครับ  :-\ :-\
;D โอ๊วววววว ลุงยุเล่นรองเท้าแตะลงสนามเลย หุหุ  ;D

เปิดหน้าร้านแล้วครับ จำหน่ายอะไหล่ ตกแต่งมอเตอร์ไซค์แบร์นดเนม มือ 1 - มือ 2  แท้ - เทียม ก็อบเนียนเกรดเอทุกชนิด   http://www.facebook.com/pages/M-Racing-Part/353069178131057#
tassayu

« ตอบ #25 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2010, 06:33:03 PM »

;D โอ๊วววววว ลุงยุเล่นรองเท้าแตะลงสนามเลย หุหุ  ;D

ใส่เวิร์ดครับ (ยืมอิคิมมันใส่วันนั้นลืมเอารองเท้าไป) แต่ไม่ได้ใส่ถุงเท้า หุหุ  :-\ :-\

KAATO

เฟี๊ยววววววเง๊าะห์ส์ษ์ศ์ฎ์ฆ์ฑ์ฐ์

to_nemesis@hotmail.com
« ตอบ #26 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2010, 07:04:15 PM »

การเข้าโค้งแบบบิ๊กๆ 555++

ตาจิกโค้ง แบบที่พี่เอกบอก

tassayu

« ตอบ #27 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2010, 07:17:32 PM »

<%6 <%6 <%6

Note Gung
..............................cbr150...............................
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

ผมโน๊ตครับ...มองรถได้ทั้งวัน...ชอบจริงๆ

« ตอบ #28 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2010, 07:38:20 PM »

!goodjob

S-CHAI

« ตอบ #29 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2010, 07:51:17 PM »

กลม กลม กันทุ๊กคนเลย วุ้ย :-\ >coooool >som

F-CBR
---->>Ambition Never Comes To An End.<<----

>>>ความ ฝัน ไม่ เคย หยุด ยั้ง<<<

wave-2004@hotmail.com
« ตอบ #30 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2010, 08:26:52 PM »

ขับเก่งกันทุกคนเลยอ่ะ   ว่างๆสอนมั่งนะครับ

!goodjob

"ไม่ว่านักขับจะเทพแค่ไหน แต่ที่วิ่งคือรถเราแค่คนนำทาง"

Aek D-Zan
ขี้เมาใจดี
I'm CBRsCLUB

ขี่ CBR หนีเมียเที่ยวประจำ อิอิ

hardnest@hotmail.com
« ตอบ #31 เมื่อ: 08, มิถุนายน 2010, 11:56:29 PM »

กลม กลม กันทุ๊กคนเลย วุ้ย :-\ >coooool >som

รอหุ่นอย่างพี่มาโหนโชว์น้อง ๆ อยู่เนี่ย ไม่ว่างมาเปิดตัวให้น้อง ๆ เห็นซักที อิอิ

รถน่ะ ไม่แต่งอ่ะ เสียใจ แต่แต่งอ่ะเสียตังค์ อิอิ

o_extreme
... Nobody knows who I really am ...
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

เ ห นื่ อ ย ใ จ . . .

« ตอบ #32 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 04:37:44 AM »

เห็นนะ ว่ามีเอานิ้วไปวางตรงก้านเบรค ก้านครัช  :P

if u can't b a good example , u should  b a horrible warning
KAATO

เฟี๊ยววววววเง๊าะห์ส์ษ์ศ์ฎ์ฆ์ฑ์ฐ์

to_nemesis@hotmail.com
« ตอบ #33 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 05:13:41 AM »

เห็นนะ ว่ามีเอานิ้วไปวางตรงก้านเบรค ก้านครัช  :P
ติดนิสัยเลียคลัชเลี้ยงรอบเครื่องแก้ไม่หายจริงๆ  55++

kapooklook

..... ไม่สนิท อย่าเอิด .....

« ตอบ #34 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 05:44:59 AM »

ตจว.  ข้อมูลแบบนี้หายากเหลือเกิน  สนามก้ไม่มี  จดๆๆๆๆๆๆ เก็บข้อมูล

ขอบคุณมากครับ  ที่แชร์ประสบการณ์  กำลังติดตามอยู่พอดี   ;) ;) ;)

Aek D-Zan
ขี้เมาใจดี

ขี่ CBR หนีเมียเที่ยวประจำ อิอิ

« ตอบ #35 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 04:08:31 PM »

ติดนิสัยเลียคลัชเลี้ยงรอบเครื่องแก้ไม่หายจริงๆ  55++

เป็นกันทุกคนครับ รถที่เคยใช้บนถนน ปรกติเราจะเอานิ้ววางเอาไว้เพื่อเตรียมพร้อมทุกเวลาไม่ว่าจะเบรคหรือเปลี่ยนเกียร์ มันจึงเกิดความเคยชินครับ

รถน่ะ ไม่แต่งอ่ะ เสียใจ แต่แต่งอ่ะเสียตังค์ อิอิ

eard

eard_78@hotmail.com
« ตอบ #36 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 04:19:44 PM »

มาขอรับความรู้ เผื่อไปประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวันครับ  ;)

Aek D-Zan
ขี้เมาใจดี

« ตอบ #37 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 04:26:26 PM »

ทีนี้มาถึงเรื่องลึก ๆ นิสนึง เอาเท่าที่ผมพอรู้นะ  l11 (ค่อนข้างลืมไปบ้างแล้ว)

เรื่องการโหลดหน้าโหลดเท่าไหร่และให้ดูจากอะไร เค้าให้ดูจากความสูงของผู้ขี่ครับ คงไม่ งง กันนะ ตัวเล็ก ๆ ต้องวัดความสูงคน

แล้วเอามาลดระดับความสูงของโช้คหน้า ผมได้ยินมานานละ แต่ลืมสูตร ใครรู้ก็เพิ่มเติมได้นะครับ พอลดระดับได้แล้วต่อไปเป็นการเซ้ต

หนึบมากหรือหนึบพอดี เพื่อตั้งค่าช่วงยุบ หลายเรื่องเลยช้อคอัพเนี่ย

CBR150 ของผมสูตรช้อคอัพไม่มีอะไรมาก แค่เพิ่มน้ำมันเบอร์หนึดปานกลางลงไปที่กระบอกหน้าแล้วลองขี่ ผลที่ได้ถูกใจเลย ( ร้านพี่ต้นจอมทองจัดให้ )

ส่วนหลัง ไปได้ช้อคอัพ YSS ทีมแข่งมา ใช้มา 4-5 ปีแล้ว ลุยทั้งถนนในกรุงเทพ ทางไกล ตจว. หรือในสนาม ไม่เคยทำให้ผิดหวังเลย ของเค้าดีจิง ๆ

หน้าใส่น้ำมันเบอร์หนึดแล้ว ส่วนช้อคหลังก็ต้องปรับหนึดได้เหมือนกัน ทีนี้ ก็ถึงเวลาเสี้ยนลงสนามซะที เวลาขี่ไปแรก ๆ ต้องวัดสมรรถนะของรถก่อน

ไม่ใช่ตะแบงขี่โดยไม่จับอาการรถ ยางแรกที่ต้องนึกถึง ยางและลมยาง สำคัญมากอันดับต้น ๆ เพราะยางมีหลายแบบ โดยไอ้ที่หลายแบบเนี่ยก็แตกย่อยไปอีก

ยางสำหรับทัวริ่ง พวกนี้งดใช้ เพราะค่า compound มีน้อย ไม่เหมาะ จำพวกยาง Pirot 3 เดือนดี 4 เดือนหายนะ ออกแนวแข็ง ๆ ถ้าพวก Gekko ล่ะ

เป้นยางชั้นดีเลย แต่ใช้ได้ไม่เกิน 6 เดือน หลัง 6 เดือนไปแล้วเนื้อยางนิ่มจริงแต่หน้ามันแผล่บ ใช้สมูท อี ก็ไม่หายมัน 5 5 5 wing กับ TT900 2 ตัวนี้แนะนำ

แต่อายุยางก่อนลงสนามขออย่าให้เกิน 1 ปี ถ้าเกินนี้ ยางคงจะสึกมาก จนสันกลางของยางแบนเรียบไปแล้ว และยางหลังมักจะสึกไวกว่ายางหน้า เวลาที่ใช้บนถนน

แล้วก็ในส่วนช้อคอัพ ของเดิมไม่แนะนำ เวลาเข้าโค้งมันจะไม่หนึบ เพราะว่าความหนืดยืด มันน้อย แต่ถ้าเข้าช้า ๆ จะไม่ค่อยเห็นต้องเข้าเร็ว ๆ และช่วงยุบเยอะมากกกกก

tassayu

« ตอบ #38 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 04:47:44 PM »

โช๊คเดิมด้วยอะดิผมอะ ไม่กล้าลงสนามละกลัว :fdwrt

Aek D-Zan
ขี้เมาใจดี

« ตอบ #39 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2010, 05:04:34 PM »

อย่าไปกลัวสิคุณ  nooooo

หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์