CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องสังเคราะห์100 Motul กับ PTT อันไหนแหล่มกว่าคับ  (อ่าน 28381 ครั้ง)
En_golf
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

[URL=http://img192.imageshack.us/i/43b6931.jpg/][I

« ตอบ #20 เมื่อ: 27, มีนาคม 2010, 02:51:46 AM »

ผมว่ายี่ห้อ wertyuio ก็ดีครับ ราคาแรงนิด นะครับ

OffZaa
CBR อาจขาดคนขี่ได้...แต่คนขี่ขาดCBR..ไม่ได้นะ

ขับขี่ด้วยความปลอดภัยโปรด..สวมถุงยางอนามัยทุกครั้งครับ!!!

« ตอบ #21 เมื่อ: 27, มีนาคม 2010, 02:56:18 AM »

ปิโตรนาสก็แจ่มนะครับลองยัง....หาสังเคราะห์100มามั่งสิ มองถูกว่าด้วยนะ..ลื่นดีด้วย..

นี่แค่ลองกึ่งสังเคราะห์นะเนี่ย สุดๆ

ปตท.เห็นพี่ที่บอกมา(สำหรับรถยนต์)น่ะเค้าว่าไม่ดีเลยสู้Mobil1ไม่ได้

แต่ของcbrนี่ยังไม่ได้ลอง :P

ฝากลองกันหน่อยนะครับเห็นเขาว่าปิโตรนาสของเขาก็ดี..รึใครเคยลองยัง

รถยนต์กับมอเตอร์ไซค์ การใช้ รอบเครื่องยนต์ มันไม่เหมือนกันนะ
เปรียบเทียบกันไม่ได้หรอก
ก็ถึงว่าไงครับเคยลองแต่ของรถยนต์...ไม่รู้ของมอไซค์จะดีมั้ย..แต่ ปตท.ยังสู้Mobil1ไม่ได้

เห็นเขาว่าปิโตรนาสก็ดีไง..ดีกว่า ปตท อีก เขาว่ามาน่ะ..เพราะว่าคุณภาพพอกันแต่ถูกกว่า...นี่เอาแค่เซมิซินเทติกมาใช้นะยังลื่นเลย..เมื่อเทียบกับซินเทติก ปตท.ก็พอๆกัน

รถคันนี้สีแดง

085-5585005

เลขบัญชี...PM บอกเท่านั้น!!

cat_kapong@hotmail.com

http://www.facebook.com/sweetoffzaa

http://sweetoffzaa.hi5.com

ชื่ออ๊อฟ.....ครับ
jook211
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

จุก

superjook2008@hotmail.com
« ตอบ #22 เมื่อ: 27, มีนาคม 2010, 06:08:32 AM »

:-\ครัสตอนกระป๋องทอง ..100เดียว เปลี่ยนทุกครั้งเมื่อรู้สึกเข้าเกียร์ลำบาก ปกติผมเปลี่ยนทุกๆ1500 กิโล

happycom
I'm CBRsCLUB

โคราชบ้านเอง

tum_yippee@hotmail.com
« ตอบ #23 เมื่อ: 27, มีนาคม 2010, 06:54:01 AM »

ปิโตรนาสก็แจ่มนะครับลองยัง....หาสังเคราะห์100มามั่งสิ มองถูกว่าด้วยนะ..ลื่นดีด้วย..

นี่แค่ลองกึ่งสังเคราะห์นะเนี่ย สุดๆ

ปตท.เห็นพี่ที่บอกมา(สำหรับรถยนต์)น่ะเค้าว่าไม่ดีเลยสู้Mobil1ไม่ได้

ฝากลองกันหน่อยนะครับเห็นเขาว่าปิโตรนาสของเขาก็ดี..รึใครเคยลองยัง

รถยนต์กับมอเตอร์ไซค์ การใช้ รอบเครื่องยนต์ มันไม่เหมือนกันนะ
ก็ถึงว่าไงครับเคยลองแต่ของรถยนต์...ไม่รู้ของมอไซค์จะดีมั้ย..แต่ ปตท.ยังสู้Mobil1ไม่ได้

เห็นเขาว่าปิโตรนาสก็ดีไง..ดีกว่า ปตท อีก เขาว่ามาน่ะ..เพราะว่าคุณภาพพอกันแต่ถูกกว่า...นี่เอาแค่เซมิซินเทติกมาใช้นะยังลื่นเลย..เมื่อเทียบกับซินเทติก ปตท.ก็พอๆกัน

ต้องลองเองครับ

รวมรูปรถเก่าๆ สนิมเกรอะกรัง :: http://www.cbr150club.com/board/index.php?topic=39586.msg575820#msg575820

http://www.norman-family-cookies.com/
plo

« ตอบ #24 เมื่อ: 29, มีนาคม 2010, 10:03:21 PM »

เห็นเขาว่าแสดงว่ายังไม่เคยลอง ???.....ลองก่อนครับแล้วค่อยมาพูด
ของรถยนต์ เห็นหลายคนบอกว่าใส่ CBR แล้วครัชลื่น  ผมก็ลองดู แฟนท่อม 200 ก็ลองใส่ดู  ผลออกมาผมใส่แล้วไม่ลื่นทั้ง 2 คันใส่เต็ม 1 ลิตรด้วย.........อันนี้ผมกล้าพูดเพราะลองแล้ว
ของแบบนี้ สิบปากว่าไม่เท่าลองทำครับ

มึน....งง
En_golf

[URL=http://img192.imageshack.us/i/43b6931.jpg/][I

« ตอบ #25 เมื่อ: 01, เมษายน 2010, 05:43:24 AM »

เพิ่งเปลี่ยนมาวันนี้แหละ ของ PTT   [  SAE  5W-4O : API SL.  JASO MA. ]   180 บาท  ซื้อที่ร้านโอเอ๋นะ  ถ่ายน้ำมันเครื่องเสร็จเมื่อตอน 3ทุ่ม ออกไปลองเส้นพระราม2  // ไม่เห็นมีอะไรแตกต่างเลย ทั้งหมอบทั้งคลาน ก็วิ่งเหมือนเดิม 150   km/h รถผมเดิมๆงะ แต่เกียร์มันนิ่มขึ้นแค่นั้นเอง  ( เดิมใช้ คลาสตรอน พาเวอรวัน  กป. 115 บาทงะ เดิมก็วิ่งได้ 150 เหมือนกัน ) ไม่แตกต่างเท่าไหร่นะผมว่างั้น    nooooo   nooooo   nooooo ให้ตายเถอะ โรบิน   เดี่ยวใช้ครบอีก 500  km  จะมารายงานผลครับ  หรือใคร่อยากรู้ว่าใช้แล้วเป็นไงก็ถามได้ครับ 0841266056 / 0899962110 คนชอบลอง
plo

« ตอบ #26 เมื่อ: 01, เมษายน 2010, 04:34:05 PM »

ลองเอากึ่งสังเคราห์วิ่งต่อเนื่องที่ความเร็วสูงๆต่อเนื่องนานๆเทียบกับ 100%สิครับ............แล้วจะรู้ว่าตัว 100%มันดียังไง l11

มึน....งง
cbr150
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #27 เมื่อ: 05, เมษายน 2010, 10:24:51 AM »

โมบิลนี่มันสุดยอดน้ำมันเครื่องนะครับ จากบททดสอบเว็บนอกหลายๆเว็บ โมบิลติด1ใน3 เกือบทุกการทดสอบ

ค่าความแข็งแรงของฟิล์มน้ำมันก้สูงมากเป็นอันดับหนึ่งในประเทศไทยรวมทุกยี่ห้อด้วย

แต่มันไม่มีของมอไซด์นะครับ

2ตัวนี้ ปตท.กับโมตุล ราคาไม่ได้ต่างกันเลย ตอนผมอยู่กรุงเทพ ซื้อที่บางมดไรเดอร์ก้ 250บาท ปตท.ซื้อก้250เท่ากันครับ

มาดูโมตุล ราคา 250บาทเนี่ย รวมภาษี ค่าขนส่งนะ แล้วคุณคิดว่าที่ฝรั่งเศสขายอยู่เท่าไรกัน ค่าแรงขั้นต่ำเดือนๆนึง 6-8หมื่นบาท นมค.แค่ 250บาท นี่มันราคาท้อฟฟี่นะครับ แล้วมันจะดีหรือ

มาดูปตท. ราคา 250บาทเหมือนกัน ไม่ต้องเสียค่าขนส่ง ขายส่งกับดีลเลอร์ ออกโรงงานมาก้คงอยู่ไม่ต่างจากนี้ ราคา250บาท เทียบกับค่าแรงคนไทยวันละแค่ 180-200บาท เท่ากับต้องทำงาน2วันเลยนะ แบบนี้ ปตท.ต้องดีกว่าอยู่แล้วครับผม

อยู่บ้านนอก อากาศดี ผู้คนใจดี แต่ ของกินไม่อร่อย และหาซื้อของยากมากกก
cbr150
**

« ตอบ #28 เมื่อ: 05, เมษายน 2010, 10:29:26 AM »

เห็นเขาว่าแสดงว่ายังไม่เคยลอง ???.....ลองก่อนครับแล้วค่อยมาพูด
ของรถยนต์ เห็นหลายคนบอกว่าใส่ CBR แล้วครัชลื่น  ผมก็ลองดู แฟนท่อม 200 ก็ลองใส่ดู  ผลออกมาผมใส่แล้วไม่ลื่นทั้ง 2 คันใส่เต็ม 1 ลิตรด้วย.........อันนี้ผมกล้าพูดเพราะลองแล้ว
ของแบบนี้ สิบปากว่าไม่เท่าลองทำครับ

ไม่ลื่นหรอกครับ ถ้าขี่เรื่อยๆเปื่อยๆ คุณลองไปอัดดูสิครับ ผมเคยเจอวิ่งมาเป็นเดือนๆไม่ลื่น แต่พอช่วงลงสะพานตากสิน บิดแซงรถเก๋ง จากความเร็ว90 กระแทกคันเร่ง ป๊าด!!! รอบพุ่งเรดไลน์ แต่ความเร็วไม่ขึ้นนะครับ

อยู่บ้านนอก อากาศดี ผู้คนใจดี แต่ ของกินไม่อร่อย และหาซื้อของยากมากกก
plo

« ตอบ #29 เมื่อ: 05, เมษายน 2010, 09:07:57 PM »

ไม่ลื่นหรอกครับ ถ้าขี่เรื่อยๆเปื่อยๆ คุณลองไปอัดดูสิครับ ผมเคยเจอวิ่งมาเป็นเดือนๆไม่ลื่น แต่พอช่วงลงสะพานตากสิน บิดแซงรถเก๋ง จากความเร็ว90 กระแทกคันเร่ง ป๊าด!!! รอบพุ่งเรดไลน์ แต่ความเร็วไม่ขึ้นนะครับ

ลองอัดแล้วครับ ไม่ลื่นครับ 
บิด 130-140 ตลอดเส้นทาง 50-60 กม ขับกลับบ้าน รถยังอยู่ดีมีสุข l5 l5
สงสัยรถผมคงไม่เหมือนรถคนอื่นเขา !weedwiew !weedwiew

มึน....งง
cbr150
**

« ตอบ #30 เมื่อ: 05, เมษายน 2010, 09:23:46 PM »

กระแทกคันเร่งดูครับ บิดไปเรื่อยๆมันก้ขึ้นเรื่อยๆ

อีกอย่างแฟนธ่อม วิ่ง140 จะประมาณ cbr แค่100-110ครับ

plo

« ตอบ #31 เมื่อ: 05, เมษายน 2010, 09:39:56 PM »

กระแทกคันเร่งดูครับ บิดไปเรื่อยๆมันก้ขึ้นเรื่อยๆ

อีกอย่างแฟนธ่อม วิ่ง140 จะประมาณ cbr แค่100-110ครับ

กระแทกแบบไหนครับ ผมบิดแบบลากรอบ 1.2.3.4.5.6  แบบที่เขาเรียกว่าบิดออกจากไฟแดงแข่งกัน ก็ทำมาแล้ว(ไม่ทำบ่อยรถโทรมเร็ว)  ไม่เป็นนี่ครับ
เอาเป็นว่าทุกๆการใช้งาน ผมก็ไม่เจออาการลื่นครับ l5 l5.....

มึน....งง
walkmanuser

ความรับผิดชอบ สำคัญกว่าความกล้า

treamforce@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #32 เมื่อ: 06, เมษายน 2010, 12:14:04 AM »

ผมลองเปลี่ยนเป็นโมตูล แล้วมันยังไงๆ ไม่รู้ อธิบายไม่ถูก จะกลับไปใช้ ปตท เหมือนเดิมหละ >%REDD

Uploaded with ImageShack.us
biker 1500
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #33 เมื่อ: 06, เมษายน 2010, 06:33:22 AM »

:D  ผมว่ามันมีดีกันไม่ต่างกันเท่าไรหรอก  ส่วนใหญ่ คงต้องยอมรับความจริงที่ว่า บางทีเราเอาความรู้สึกส่วนตัวมาพูดก็ได้  แต่ก็มีบางส่วนบอกว่าเอาเรื่องสภาพความเป็นจริงมาพูดกันดีกว่า  เอาชิ้นส่วนและ สภาพการใช้งานเอาออกมาดูกันเลย  มีหลายท่านใช้แล้วบอกว่าดีจริง ไม่เถียง มีหลายท่านบอกไม่คอยเห็นผลเท่าไร ก็งั้น ๆ ผมว่าก็เยอะ  เนี่ยะแหละที่บอกว่ามันพูดลำบาก  เพราะมันอาจไปเข้าข่าย เอาความรู้สึกส่วนตัวมาพูด ประกอบกับเสียงหลายเสียงที่ลองใช้ดู บอกว่าดี  จึงทำให้เกิดความมั่นใจมากขึ้น  ก็เหมือนกับร้านข้าวตามสั่ง หลายคนบอกอร่อย หลายคนบอกไม่อร่อย  แล้วแต่ชอบครับ สบายใจอันไหน ใช้อันนั้นละกัน  เพราะสถานการณ์จริง ในการใช้รถ และ ระยะเวลา ในการใช้รถแต่ละคนไม่เหมือนกัน  บางคนใช้แบบนี้ ไม่พัง บางคนบอกใช้แบบนี้แล้วพัง  ฟังหูไว้หูนะครับ
mrsk
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #34 เมื่อ: 01, มิถุนายน 2010, 09:48:33 PM »

ptt ดีกว่าครับ เถียรกว่าเยอะ วิ่งลื่นแล้วก็ ไม่กระตุกด้วย หาซื้อง่ายตามปั้ม เสียวของปลอมครับ
knotcbr
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #35 เมื่อ: 02, มิถุนายน 2010, 07:25:23 PM »

>yes PTT กับ MOTUL  2ค่ายนี้ เปลี่ยนถ่ายมาใหม่ๆ ไม่ต่างกันจนถึงระยะใกล้เปลี่ยนถ่ายอีกครั้ง MOTUL จะออกอาการแบบว่าเชนเกียร์ยากขึ้น บางครั้งก็ ฟรี ขณะที่ PTT ไม่แสดงอาการใดๆเลย แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า MOTUL ไม่ดีนะครับ ลากรอบสูงจาก กทม.ไป เชียงใหม่ และ จากเชียงใหม่ มา กทม. โดยไม่ต้องเปลี่ยนถ่ายเลย ผมเองก็ใช้มา 2 ปีแล้วกับ MOTUL แต่ระยะหลังมันหายาก+ขึ้นราคา เลยเปลี่ยนมาใช้ PTT หาง่าย  สรุป PTT เสถียรกว่า ก็ตรงถึงระยะใกล้เปลี่ยนถ่ายแล้วไม่แสดงอาการเหมือน MOTUL น่ะครับ แค่นั้นล่ะ

Kenji_NSR

kenjinsr2521@gmail.com
« ตอบ #36 เมื่อ: 02, มิถุนายน 2010, 08:08:14 PM »

จากที่ใช้มากับรถ หลายๆๆ รุ่น จะ 135 150 250 สรุปว่า ptt  ใช้ได้พอสมควร กับ ราคา ที่จ่ายไปครับ
klein
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #37 เมื่อ: 02, มิถุนายน 2010, 09:29:31 PM »

ปิโตรนาสลื้นกว่า Ptt แน่นอน  ทั้งของ รถยนต์และมอไซร์  ในเกรดเดียวกัน ใช้มานานแล้วครับ เซมิของปิโตรนาส ยังดีกว่า ของ คลาสตรอลเพาเวอร์วันเรซซิ่งเลยครับ ราคา 95 บาท
JAMAJOE
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

◄เลวขั้นมาร สันดารขั้นเทพ ชั่วได้ใจ รักใครรักจริง►

« ตอบ #38 เมื่อ: 21, พฤษภาคม 2011, 05:30:51 AM »

handsom handsom handsom
เข้ามาแอบฟังหูไว้หู อิอิ

BOCBR150

CBR คือราชาบนท้องถนน

« ตอบ #39 เมื่อ: 09, สิงหาคม 2012, 06:48:41 AM »

:-[   ตามกระทู้ ป๋า eric  ลองใช้ โมตุนดู แต่ปลื้ม  shell สังเคราะห์100 อยู่ :D

หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์