CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: 1 2 3 [4] 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY XENON แท้ๆ (ไม่ใช่หลอดชุบสี) BY LEVIS702  (อ่าน 45929 ครั้ง)
boyzaclub
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #60 เมื่อ: 01, มกราคม 2010, 10:46:59 AM »

http://www.ninja250thailand.com/board/index.php?topic=453.msg6271#msg6271

ลองดูนะครับ ยืมหน่อยนะครับ จากเวปเพื่อนบ้าน ninja250

ว้าวๆๆๆๆสุดยอดๆๆๆๆๆ

JENG
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #61 เมื่อ: 06, มกราคม 2010, 08:19:15 AM »

พี่คับ ผมถามนิดนึง
ถ้าสนใจที่จะติดมีร้านแนะนำบ้างมัย
ติดแล้วแบตจะหมดเร็วมัย
เพราะว่าตอนนี้ผมมีแตร์หอยโคง 1คู+ไฟโดนัส 1คู+ แลนโปรเจกเตอร์+จะมีปัญหาเกี่ยวกับแบตมัย
รถผมออกมาได้8เดือน วิ่งไปแล้ว 14000โล
ยังไงรบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะคับ
JENG
**

« ตอบ #62 เมื่อ: 06, มกราคม 2010, 08:44:13 AM »

รบกวนพี่ๆๆๆให้คำแนะนำเกี่ยวกับไฟ XENON หน่อยอะคับ

l12 l12คือผมเดินทางไกลไปกลับหัวหินทุกอาทิตย์
ส่วนมากใช้เวลากลับกลางคืน แต่มองทางไม่ค่อยเห็น
เลยกะว่าจะไปเปลี่ยนหลอดไฟ XENON แต่ก้อไม่รู้ว่าโคลมจะละลายมัย แล้ว แบ็ตในรถจะหมดมัย
ผมติดแตรหอยโคง คู่นึ่งด้วย ใช้แลนโปรแจกเตอร์ มีไฟโดนัสด้วยอะคับ
รถเพิ่งซื้อมาได้ 8 เดือนคับ
ราคามันก้อหลักพันกว่า ไม่รู้จะซื้อมาคุมมัยรบกวน พี่ พี่ ช่วยตอบคำถามให้หน่อนะคับ
ผมไปถาม ราคา 1500 รับประกัน 1 ปี

PaTZa

♂♀ อนาคตต้องก้าวไป ♥☺♥

pat_love2@hotmail.com
« ตอบ #63 เมื่อ: 06, มกราคม 2010, 10:08:43 AM »

>yes >yes

บางวันมันเหนื่อยนัก แต่ต้องสู้เพื่ออนาคต
PAE
คลับซ่าโซดาเย็น
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

ปูเป้

pae_wave@hotmail.com
« ตอบ #64 เมื่อ: 21, มกราคม 2010, 02:27:46 PM »

อ้างถึง
รบกวนพี่ๆๆๆให้คำแนะนำเกี่ยวกับไฟ XENON หน่อยอะคับ

คือผมเดินทางไกลไปกลับหัวหินทุกอาทิตย์
ส่วนมากใช้เวลากลับกลางคืน แต่มองทางไม่ค่อยเห็น
เลยกะว่าจะไปเปลี่ยนหลอดไฟ XENON แต่ก้อไม่รู้ว่าโคลมจะละลายมัย แล้ว แบ็ตในรถจะหมดมัย
ผมติดแตรหอยโคง คู่นึ่งด้วย ใช้แลนโปรแจกเตอร์ มีไฟโดนัสด้วยอะคับ
รถเพิ่งซื้อมาได้ 8 เดือนคับ
ราคามันก้อหลักพันกว่า ไม่รู้จะซื้อมาคุมมัยรบกวน พี่ พี่ ช่วยตอบคำถามให้หน่อนะคับ
ผมไปถาม ราคา 1500 รับประกัน 1 ปี

ถ้าใส่ซีน่อนอย่างเดียวไม่มีคับปัญหาเรื่องแบตแต่ถ้ามีโดนัทกับหอยด้วยผมก็ยังไม่เคยนะคับ
แต่ที่แน่ๆคือโคมไม่ละลายแน่นอนคับ

:-\   :-\   :-\

KOSUKE
Forword drive

สักวัน ฉันจะโต...

« ตอบ #65 เมื่อ: 28, มกราคม 2010, 03:48:07 PM »

DIY XENON แท้ๆ (ไม่ใช่หลอดชุบสี) BY LEVIS702

งานในคราวนี้เราจะมาทำไฟหน้าให้สว่างขึ้นชนิดที่ว่า รถยนต์ยังอายเลยหละครับ
แต่ไม่ใช่ว่าทำแล้วจะเอาไปส่องหน้าใครนะครับ เราทำเพื่อใช้งานจริงๆสำหรับคนที่เดินทางกลางคืนจะรู้ดีเลยว่า
เจ้าcbr150 นี้ไฟเดิมๆมันหน่อมแหน่มเอามากๆ dream ยังสว่างกว่าเลย 555  ล้อเล่น

งบประมาณในการทำครั้งนี้ 1400 บาทครับที่เหลือก็เอาจากที่เหลือๆในบ้านนั้นหละครับ

หน้าตากล่องนี้นะครับเป็นงานจีนทั่วไป

ภายในก็จะประกอบไปด้วย

หลอดไฟ

บาลาส

ชุดต่อสายไฟไปแบตเตอร์รี่

เริ่มจากถอดเบาะหน้าหลัง

เปิดดูขั้วแบตหน่อยว่าอะไรมันอยู่ตรงไหน

แล้วก็เอาชุด xenon มาต่อลองซักหน่อยว่ามันดีอยู่หรือเปล่า 555 โอ้วแม่เจ้าของเค้าดีจริง

แล้วก็เอาชุดไฟเบอร์ท้ายออกครับเพื่อที่จะถอดถังน้ำมันได้ง่ายขึ้นครับ หรือใครจะไม่ถอดก็ได้ครับ

ถอดถังน้ำมันออกเพื่อง่ายในการหาตำแหน่งว่าง บาลาสและการเดินสายไฟ

และก็เอาหน้ากากออก จะได้ทำการใส่หลอด และก็เดินสายได้สะดวกขึ้น ลำบากซักนิสดีกว่าต้องมาเข็ดหลัง555  แก่แล้ว

มาว่ากันที่ชุดหน้ากาก

ทำการตัดสายไฟข้างที่เราต้องการเปลี่ยนหลอดไฟ สำหรับผมเลือกด้านซ้าย ถ้าไม่ตัดเราก็ไม่สามารถเอาซีลยาง
หุ้มตัวหลอดออกมาได้ ตัดแล้วนะทำใจก่อน

ตัวเก่าออกมาซะเจ้าหมดหน้าที่แล้ว

หน้าตาเป็นงี้ครับเจ้าหลอด xenon

กลับมาที่ซีลกันน้ำอีกครั้ง เอาสายไฟของเก่าออกนะครับแล้ว

แล้วก็ผ่าแบบบนี้เล็กๆ เพื่อที่จะได้ยัดจุดต่อของหลอด xenon

เอาเทปพันสายไฟพันให้เรียบร้อยครับกันน้ำเข้าอีกชั้นนึง

ส่วนสายไฟที่เราตัดก็พับหัวสายแล้วก็พันด้วยเทปพันสายไฟเก็บซะ เพื่อซักวันเราจะได้ใช้มันอีก

เราก็จะได้แบบนี้ลองต่อทดสอบอีกครั้งว่าไม่มีอะไรเสียหาย พอไปอยู่ในโคมนี้สว่างได้ใจจริงๆ

เอาหละที่นี้ก็ได้เวลาประกอบกลับครับทำคนเดียวนี้ลำบากจริงๆ

ตำแหน่งการว่างบาลาสครับ เอามาแทนที่กล่องไฟติดรถเลยครับ โดยติดกาวสองหน้าของ 3m ที่ให้มา
ในกล่อง เป็นสองหน้าแบบหน้าอย่างดี แล้วก็รัดด้วยเคเบิ้ลไทร์อีกชั้นนึงครับ แน่นมากๆขอบอก

ตำแหน่งการลอดสายไฟจากหน้ากากเข้ามาที่บาลาสครับ

ย้ายกล่องไฟเดิมมาที่จุดนี้ครับ

จากบาลาสจะมีสายไฟ แดงกับดำนะครับ เข้าแบต เราต่อสายดำเข้าที่ขั้วลบของแบทได้เลยครับ

ส่วนสายไฟสีแดงเราต้องทำการผ่านสวิทซ์ซะก่อนนะครับ โดยผมจะใช้ off run  ของโปรอาร์มเป็นตัวเปิดปิดไฟนะครับ

ทำการบัดกรี ให้แน่นอันนี้เทคนิคใครเทคนิคมันนะครับ

ทำการเทส โอเช่ผ่าน

เดินสายไฟในรถให้ดูเรียบร้อยอันไหนรัดได้ก็รัดซะ

อ่าคนละสีกันแตกต่างกันอย่างชัดเจน

ขั้นตอนต่อไปที่ทุกคนอยากรู้ว่ามันสว่างกว่าเดิมแค่ไหน

อันนี้เดิมๆติดรถก็ได้แต่นี้หละ กำจริงๆ

.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.ตามมานะ
ฮิฮิ
.
.
.

เป็นไงครับนี้แค่ข้างเดียวเองนะ ถ้าสองข้างรับรอง ตาแตก

งานนี้ดีไอวายครั้งนี้เป็นแนวทางให้เพื่อนได้ลองกันนะครับ ส่วนเรื่องความร้อนก็เป็นที่รู้ๆกันอยู่ว่า
ไฟ xenon กินไฟน้อยกว่าแล้วก็ร้อนน้อยกว่า หลักการเดียวกัน แฟล๊ตถ่ายรูปครับ
หมดแล้วครับ ยินดีที่ติดตามกันจนจบนะครับ ผมเริ่มทำ diy ก็ประมาณ 18.30 ไปเสร็จอีกทีก็ 23.15 นาทีแล้ว
เราไม่เคยทำมาก่อนแล้วก็ตอนเริ่มไม่รู้จะเริ่มตรงไหนด้วยมันมั่วไปหมด แต่สุดท้ายก็ผ่านได้ด้วยดีครับ

สนใจครับ สั่งซื้อได้จากที่ไหนบ้างครับ

peetery
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #66 เมื่อ: 29, มกราคม 2010, 12:51:25 PM »

มีไฟสูงด้วยหรือเปล่าครับ...

เจษฎา จันทรัตน์ 0805570386 0865631335 ธ.กสิกร ออมทรัพย์ 7232419142
PAE

ปูเป้

« ตอบ #67 เมื่อ: 30, มกราคม 2010, 03:00:32 PM »

อ้างถึง
มีไฟสูงด้วยหรือเปล่าครับ...

น่าจะหาซื้อได้ตามร้านขายอ่ะไหล่ทั่วไปนะคับ

เพราะผมก็ซื้อมาอย่างนั้นแต่ถ้าจะให้มีแน่ๆก็คลองถมคับ

มีทุกอย่างทั้งธรรมดากับแบบมีไฟสูงต่ำคับ

ถ้าอย่างที่ผมเคยไปดูมาแบบที่มีไฟสูงต่ำน่าจะราคาประมาณ 3300 บาท อ่ะคับ

แต่ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่แล้วเพราะที่ผมไปมาก็ประมาณ 5 เดือนแล้วคับ

!goodjob   !goodjob   !goodjob

PAE

ปูเป้

« ตอบ #68 เมื่อ: 30, มกราคม 2010, 03:06:00 PM »

ลืมบอกไป แบบที่มีไฟสูงต่ำ 3300 บาท นี่มี 2 หลอด 2 กล่องนะคับ

iphraisri
**

god_of_drift@hotmail.com
« ตอบ #69 เมื่อ: 29, เมษายน 2010, 06:39:58 PM »

รูปมาณไม่ออกแล้วครับพี่ ผมอยากทำบ้างอ่า  cryyyyy cryyyyy cryyyyy
panapetch
รักเธอที่สุด ( CBR 150 ^^" )
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

ก็ใจมันรัก ^^"

Petch_lost-love@live.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #70 เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2010, 04:24:03 AM »

สุดยอดคับบ

^^"

Uploaded with ImageShack.us

CC...ไม่ถึงอย่าทะลึ่งขึ้นหน้า ^^"
akkalak
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

จะแต่งไว้ให้ลูกชาย

« ตอบ #71 เมื่อ: 12, พฤษภาคม 2010, 04:43:34 AM »

??? :-\ขอรบกวนถามนิดหนึงครับพอดีซื้อมาแล้วลองต่อโดยใช้ไฟสูงของเดิมมาเปิดรีเลย์แต่มันไม่ทำงานตอนแรกคิดว่ารีเลย์เสียแต่ลองเอาไฟจากแบตมาลองก็ติดเลยไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรตอนนี้ที่สงสัยคือไฟหน้าของรถ CBR เราไม่ใช่ไฟกระแสตรง DC. อาจจะเป็นกระแสสลับ AC. ไม่รู้ว่าเป็นไปได้ใหมครับที่พอเราเอารีเลย์ DC12V.มาต่อจึงไม่ติด

ไม่ชอบขับเร็วเพราะมันเปลืองน้ำมัน...แต่ไม่ชอบให้ใครแซง
supakit
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #72 เมื่อ: 15, พฤษภาคม 2010, 07:37:52 PM »

>coooool >coooool >coooool
PAE

ปูเป้

« ตอบ #73 เมื่อ: 26, มิถุนายน 2010, 04:35:04 PM »

เรื่องระบบไฟนี่บ่ทราบจริงๆคับเรียนผู้รู้ช่วยทีคับเพราะของผมเอาไปให้พี่ที่ร้านแถวบ้านต่อให้

รับขอโทษทีคับรบกวนผู้รู้มาตอบทีคับ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยแล้วกันคับ

akp

jainim1@hotmail.com
« ตอบ #74 เมื่อ: 13, กรกฎาคม 2010, 12:04:32 AM »

นี่แหละที่ต้องการ  dance !goodjob !goodjob !goodjob
jetlee

« ตอบ #75 เมื่อ: 14, กรกฎาคม 2010, 12:58:30 AM »

ผมว่าทุกอย่างเป็นดาบสองคมแทบทั้งหมดครับ  อยู่ที่เจ้าของผู้ครอบครองมากกว่าที่จะเลือกเปิดในยามจำเป็นเท่านั้น
อย่างเช่นในกรณีทางมืดมากถ้าไฟหน้าเราไม่สว่างก็อาจเกิดอุบัติเหตุได้เช่นกัน  และผมว่านะเอาไว้เปิดสวนกับรถยนต์ที่ใส่ซีนอทเพื่อเค้าจะได้รู้ว่ามันแสบตาขนาดไหน แต่ผมเคยเห็นของสามชิกในกลุ่มอ่ะครับเค้าแปลงเป็นโปรเจคเตอร์ทำให้แสงพุ่งเป็นลำไม่กระจายไปแยงหน้าชาวบ้านครับ  ผมเห็นพวกเด็กแว๊นติดกับรถฟีโน่ โห้โคมมันนี้กระจายแสงได้บรรลัยมากๆเลยครับ

นี้กะว่าอยากจะติดเหมือนกัน ขอบคุณ จขกท นะครับผม   >coooool

ความกลัวไม่เคยหยุดพวกเราได้
PAE

ปูเป้

« ตอบ #76 เมื่อ: 20, กรกฎาคม 2010, 10:12:42 PM »

ผมเปิดเฉพาะตอนืดอ่ะคับแบบวิ่งออกไกลๆ

แต่ผมทำเป็นไฟ พาสด้วยอ่ะคับเอาไวกระพริบเวลารถที่ปาดเข้ามางี้อ่ะคับ

jetlee

« ตอบ #77 เมื่อ: 02, กันยายน 2010, 04:58:22 AM »

ถ้านิดหนึ่ครับถ้าขั๊วลบเราต่อซ็อคกับโครงรถได้ป่ะครับถ้าไม่เข้าแบต

ความกลัวไม่เคยหยุดพวกเราได้
PAE

ปูเป้

« ตอบ #78 เมื่อ: 02, กันยายน 2010, 08:53:01 PM »

ได้ครับแต่ถ้าเอาดีแน่นอนผมว่าเขาแบตดีที่สุดคับ

keemman2

"ชีวิตที่ผ่านน้ำ"

keem_man@hotmail.com
« ตอบ #79 เมื่อ: 03, กันยายน 2010, 02:54:33 AM »

ขับสวนกันเจอ xenon ส่องหน้าคงแสบไปนาน :P

หน้า: 1 2 3 [4] 5   ขึ้นบน
  พิมพ์