CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1] 2 3 ... 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY XENON แท้ๆ (ไม่ใช่หลอดชุบสี) BY LEVIS702  (อ่าน 45934 ครั้ง)
levis702
CBR Szone

levis702@hotmail.com
« เมื่อ: 22, กรกฎาคม 2009, 04:56:31 PM »

DIY XENON แท้ๆ (ไม่ใช่หลอดชุบสี) BY LEVIS702

งานในคราวนี้เราจะมาทำไฟหน้าให้สว่างขึ้นชนิดที่ว่า รถยนต์ยังอายเลยหละครับ
แต่ไม่ใช่ว่าทำแล้วจะเอาไปส่องหน้าใครนะครับ เราทำเพื่อใช้งานจริงๆสำหรับคนที่เดินทางกลางคืนจะรู้ดีเลยว่า
เจ้าcbr150 นี้ไฟเดิมๆมันหน่อมแหน่มเอามากๆ dream ยังสว่างกว่าเลย 555  ล้อเล่น

งบประมาณในการทำครั้งนี้ 1400 บาทครับที่เหลือก็เอาจากที่เหลือๆในบ้านนั้นหละครับ

หน้าตากล่องนี้นะครับเป็นงานจีนทั่วไป

ภายในก็จะประกอบไปด้วย

หลอดไฟ

บาลาส

ชุดต่อสายไฟไปแบตเตอร์รี่

เริ่มจากถอดเบาะหน้าหลัง

เปิดดูขั้วแบตหน่อยว่าอะไรมันอยู่ตรงไหน

แล้วก็เอาชุด xenon มาต่อลองซักหน่อยว่ามันดีอยู่หรือเปล่า 555 โอ้วแม่เจ้าของเค้าดีจริง

แล้วก็เอาชุดไฟเบอร์ท้ายออกครับเพื่อที่จะถอดถังน้ำมันได้ง่ายขึ้นครับ หรือใครจะไม่ถอดก็ได้ครับ

ถอดถังน้ำมันออกเพื่อง่ายในการหาตำแหน่งว่าง บาลาสและการเดินสายไฟ

และก็เอาหน้ากากออก จะได้ทำการใส่หลอด และก็เดินสายได้สะดวกขึ้น ลำบากซักนิสดีกว่าต้องมาเข็ดหลัง555  แก่แล้ว

มาว่ากันที่ชุดหน้ากาก

ทำการตัดสายไฟข้างที่เราต้องการเปลี่ยนหลอดไฟ สำหรับผมเลือกด้านซ้าย ถ้าไม่ตัดเราก็ไม่สามารถเอาซีลยาง
หุ้มตัวหลอดออกมาได้ ตัดแล้วนะทำใจก่อน

ตัวเก่าออกมาซะเจ้าหมดหน้าที่แล้ว

หน้าตาเป็นงี้ครับเจ้าหลอด xenon

กลับมาที่ซีลกันน้ำอีกครั้ง เอาสายไฟของเก่าออกนะครับแล้ว

แล้วก็ผ่าแบบบนี้เล็กๆ เพื่อที่จะได้ยัดจุดต่อของหลอด xenon

เอาเทปพันสายไฟพันให้เรียบร้อยครับกันน้ำเข้าอีกชั้นนึง

ส่วนสายไฟที่เราตัดก็พับหัวสายแล้วก็พันด้วยเทปพันสายไฟเก็บซะ เพื่อซักวันเราจะได้ใช้มันอีก

เราก็จะได้แบบนี้ลองต่อทดสอบอีกครั้งว่าไม่มีอะไรเสียหาย พอไปอยู่ในโคมนี้สว่างได้ใจจริงๆ

เอาหละที่นี้ก็ได้เวลาประกอบกลับครับทำคนเดียวนี้ลำบากจริงๆ

ตำแหน่งการว่างบาลาสครับ เอามาแทนที่กล่องไฟติดรถเลยครับ โดยติดกาวสองหน้าของ 3m ที่ให้มา
ในกล่อง เป็นสองหน้าแบบหน้าอย่างดี แล้วก็รัดด้วยเคเบิ้ลไทร์อีกชั้นนึงครับ แน่นมากๆขอบอก

ตำแหน่งการลอดสายไฟจากหน้ากากเข้ามาที่บาลาสครับ

ย้ายกล่องไฟเดิมมาที่จุดนี้ครับ

จากบาลาสจะมีสายไฟ แดงกับดำนะครับ เข้าแบต เราต่อสายดำเข้าที่ขั้วลบของแบทได้เลยครับ

ส่วนสายไฟสีแดงเราต้องทำการผ่านสวิทซ์ซะก่อนนะครับ โดยผมจะใช้ off run  ของโปรอาร์มเป็นตัวเปิดปิดไฟนะครับ

ทำการบัดกรี ให้แน่นอันนี้เทคนิคใครเทคนิคมันนะครับ

ทำการเทส โอเช่ผ่าน

เดินสายไฟในรถให้ดูเรียบร้อยอันไหนรัดได้ก็รัดซะ

อ่าคนละสีกันแตกต่างกันอย่างชัดเจน

ขั้นตอนต่อไปที่ทุกคนอยากรู้ว่ามันสว่างกว่าเดิมแค่ไหน

อันนี้เดิมๆติดรถก็ได้แต่นี้หละ กำจริงๆ

.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.ตามมานะ
ฮิฮิ
.
.
.

เป็นไงครับนี้แค่ข้างเดียวเองนะ ถ้าสองข้างรับรอง ตาแตก

งานนี้ดีไอวายครั้งนี้เป็นแนวทางให้เพื่อนได้ลองกันนะครับ ส่วนเรื่องความร้อนก็เป็นที่รู้ๆกันอยู่ว่า
ไฟ xenon กินไฟน้อยกว่าแล้วก็ร้อนน้อยกว่า หลักการเดียวกัน แฟล๊ตถ่ายรูปครับ
หมดแล้วครับ ยินดีที่ติดตามกันจนจบนะครับ ผมเริ่มทำ diy ก็ประมาณ 18.30 ไปเสร็จอีกทีก็ 23.15 นาทีแล้ว
เราไม่เคยทำมาก่อนแล้วก็ตอนเริ่มไม่รู้จะเริ่มตรงไหนด้วยมันมั่วไปหมด แต่สุดท้ายก็ผ่านได้ด้วยดีครับ

Pochcbrclub
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 22, กรกฎาคม 2009, 05:03:11 PM »

พี่ไฟซีนอนมีสีไรบ้างครับ..มีสีขาวอย่างเดียวหรอครับ
levis702
CBR Szone

« ตอบ #2 เมื่อ: 22, กรกฎาคม 2009, 05:06:58 PM »

พี่ไฟซีนอนมีสีไรบ้างครับ..มีสีขาวอย่างเดียวหรอครับ

จริงๆแล้วก็มีหลายสีอยู่นะครับแต่ ที่ผมได้มานี้เป็นสี ออกฟ้านิดๆ
NongBank
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

เศษแก้วมันบาดคน แต่คำพูดของเศษคนมันบาดใจ . . .

« ตอบ #3 เมื่อ: 22, กรกฎาคม 2009, 05:14:13 PM »

>coooool >coooool

dvt09
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #4 เมื่อ: 22, กรกฎาคม 2009, 05:21:42 PM »

>coooool         น่าสนใจมากครับ ถ้ามีโอกาสคงไม่พาดเเน่เลยครับ

ถามเรื่องหนึ่งครับ   ถ้าเราเปิดตลอดจะมีผลกับโคมไฟไหมครับ  หรือขั้วไฟหน้า (ผมเคยใช้ไฟ xenon จนขั้วละลายเลย)      :-\

"ท่อสูตร" มีไว้ใช้ในสนาม  เราไม่สนับสนุนให้ใช้บนถนน
Pochcbrclub
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 22, กรกฎาคม 2009, 05:23:28 PM »

>coooool         น่าสนใจมากครับ ถ้ามีโอกาสคงไม่พาดเเน่เลยครับ

ถามเรื่องหนึ่งครับ   ถ้าเราเปิดตลอดจะมีผลกับโคมไฟไหมครับ  หรือขั้วไฟหน้า (ผมเคยใช้ไฟ xenon จนขั้วละลายเลย)      :-\
อยากรู้เหมือนกัน.......เคยเห็นเค้าบอกเหมือนกัน..รอผู้รู้ >yes >yes
ViRuS_BC
CBR Commando

« ตอบ #6 เมื่อ: 22, กรกฎาคม 2009, 05:25:19 PM »

ขอให้เป็น DIY ประดับความรู้นะครับ ผมเองไม่อยากสนับสนุนให้ติดตั้งเนื่องจากอาจก่อให้เกิดความเดือดร้อนกับผู้ร่วมทาง

~@-@~ คลอดแล้ว กฏหมายปราบไฟซีนอน ~@-@~
ระวังกันด้วยนะคร๊าบ

นายชัยรัตน์ สงวนชื่อ อธิบดีกรมการขนส่งทางบก เปิดเผยว่า ปัจจุบัน มีเจ้าของรถยนต์และรถจักรยานยนต์บางราย นำรถไปแก้ไขดัดแปลงไฟหน้าให้มีแสงสว่างจ้าจนเกินไป ทำให้รบกวนสายตา ผู้ขับขี่อื่น ซึ่งการกระทำดังกล่าว นอกจากจะทำให้เกิดอุบัติเหตุได้แล้ว ยังอาจเป็นความผิดตามกฎหมาย ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน 2,000 บาทด้วย

นาย ชัยรัตน์ กล่าวเพิ่มเติมว่า กรมการขนส่งทางบก กำหนดให้รถทุกชนิดที่ใช้งานบนท้องถนน จะต้องมีอุปกรณ์ส่วนควบถูกต้องครบถ้วน และอยู่ในสภาพสมบูรณ์พร้อมใช้งาน ไม่ก่อให้เกิดอันตราย แก่ร่างกายหรือจิตใจของผู้ขับขี่อื่น โดยกำหนดให้ไฟหน้าของรถยนต์และรถจักรยานยนต์ จะต้องมีแสงสีขาวหรือเหลืองอ่อน ติดตั้งสูงจากผิวทางไม่น้อยกว่า 40 เซนติเมตร แต่ไม่เกิน 1.35 เมตร ความสว่าง ของแสงไฟสามารถส่องทางด้านหน้าได้อย่างชัดเจน และไม่เอียงไปทางขวาจนรบกวนสายตาผู้อื่น การดัดแปลงไฟหน้ารถให้เป็นแสงสีอื่น หรือทำให้มีความสว่างจ้ามากจนเกินไป เมื่อนำไปใช้งาน บนท้องถนน จะสะท้อนเข้ากระจกมองข้างหรือกระจกมองหลังของผู้ขับขี่ที่อยู่ด้านหน้า หรือส่องเข้าตา ผู้ขับขี่ที่ขับสวนทางมา ทำให้สายตาพร่ามัวจนอาจเกิดอุบัติเหตุขึ้นได้ ซึ่งผู้ที่ใช้รถที่เพิ่มส่วนหนึ่งส่วนใด เข้าไปจนก่อให้เกิดอันตรายแก่ร่างกายหรือจิตใจของผู้อื่น อาจมีความผิดตามพระราชบัญญัติรถยนต์ พ.ศ. 2522 มาตรา 12 ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน 2,000 บาท

“กรมการขนส่งทางบก จึงขอความร่วมมือเจ้าของรถยนต์หรือรถจักรยานยนต์ อย่าได้ดัดแปลงไฟหน้ารถจนทำให้แสงสว่างจ้ารบกวนสายตาผู้อื่น สำหรับผู้ที่ไปดัดแปลงมาแล้ว ก็ขอให้รีบดำเนินการแก้ไขปรับปรุงให้ถูกต้อง เพื่อไม่ให้เกิดปัญหาในการใช้รถใช้ถนนร่วมกัน” นายชัยรัตน์ กล่าว

DSDS
อดีตไม่สำคัญ สำคัญแค่ปัจจุบันและอนาคตเท่านั้น

คนที่รู้เพียงเปลือกนอกย่อมสู้คนที่รู้ถึงแก่นไม่ได้

www.parin_ya1984@hotmail.com www.parin_boy2005@yahoo.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 22, กรกฎาคม 2009, 06:30:16 PM »

>coooool >yes

levis702
CBR Szone

« ตอบ #8 เมื่อ: 22, กรกฎาคม 2009, 06:53:17 PM »

ขอให้เป็น DIY ประดับความรู้นะครับ ผมเองไม่อยากสนับสนุนให้ติดตั้งเนื่องจากอาจก่อให้เกิดความเดือดร้อนกับผู้ร่วมทาง

~@-@~ คลอดแล้ว กฏหมายปราบไฟซีนอน ~@-@~
ระวังกันด้วยนะคร๊าบ

นายชัยรัตน์ สงวนชื่อ อธิบดีกรมการขนส่งทางบก เปิดเผยว่า ปัจจุบัน มีเจ้าของรถยนต์และรถจักรยานยนต์บางราย นำรถไปแก้ไขดัดแปลงไฟหน้าให้มีแสงสว่างจ้าจนเกินไป ทำให้รบกวนสายตา ผู้ขับขี่อื่น ซึ่งการกระทำดังกล่าว นอกจากจะทำให้เกิดอุบัติเหตุได้แล้ว ยังอาจเป็นความผิดตามกฎหมาย ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน 2,000 บาทด้วย

นาย ชัยรัตน์ กล่าวเพิ่มเติมว่า กรมการขนส่งทางบก กำหนดให้รถทุกชนิดที่ใช้งานบนท้องถนน จะต้องมีอุปกรณ์ส่วนควบถูกต้องครบถ้วน และอยู่ในสภาพสมบูรณ์พร้อมใช้งาน ไม่ก่อให้เกิดอันตราย แก่ร่างกายหรือจิตใจของผู้ขับขี่อื่น โดยกำหนดให้ไฟหน้าของรถยนต์และรถจักรยานยนต์ จะต้องมีแสงสีขาวหรือเหลืองอ่อน ติดตั้งสูงจากผิวทางไม่น้อยกว่า 40 เซนติเมตร แต่ไม่เกิน 1.35 เมตร ความสว่าง ของแสงไฟสามารถส่องทางด้านหน้าได้อย่างชัดเจน และไม่เอียงไปทางขวาจนรบกวนสายตาผู้อื่น การดัดแปลงไฟหน้ารถให้เป็นแสงสีอื่น หรือทำให้มีความสว่างจ้ามากจนเกินไป เมื่อนำไปใช้งาน บนท้องถนน จะสะท้อนเข้ากระจกมองข้างหรือกระจกมองหลังของผู้ขับขี่ที่อยู่ด้านหน้า หรือส่องเข้าตา ผู้ขับขี่ที่ขับสวนทางมา ทำให้สายตาพร่ามัวจนอาจเกิดอุบัติเหตุขึ้นได้ ซึ่งผู้ที่ใช้รถที่เพิ่มส่วนหนึ่งส่วนใด เข้าไปจนก่อให้เกิดอันตรายแก่ร่างกายหรือจิตใจของผู้อื่น อาจมีความผิดตามพระราชบัญญัติรถยนต์ พ.ศ. 2522 มาตรา 12 ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน 2,000 บาท

“กรมการขนส่งทางบก จึงขอความร่วมมือเจ้าของรถยนต์หรือรถจักรยานยนต์ อย่าได้ดัดแปลงไฟหน้ารถจนทำให้แสงสว่างจ้ารบกวนสายตาผู้อื่น สำหรับผู้ที่ไปดัดแปลงมาแล้ว ก็ขอให้รีบดำเนินการแก้ไขปรับปรุงให้ถูกต้อง เพื่อไม่ให้เกิดปัญหาในการใช้รถใช้ถนนร่วมกัน” นายชัยรัตน์ กล่าว

ถูกต้องครับ ไม่สนับสนุน เหมือนกับท่อสุตร เรียกง่ายๆว่า ไม่ว่าทำอะไรกับรถ ถือว่าดัดแปลงสภาพหมด ไม่ว่าจะเป็นแตรลม ไฟ xenon ท่อแต่ง  แต่ลึกๆแล้วผมว่ามันอยู่ที่จิตสำนึกของแต่ละบุคลด้วยนะครับ ผมว่า ต่อให้เดิมๆ ขี่รถเก่งเปิดไฟสูง ทั้งวันทั้งคืน แบบนี้ผมก็ว่าผิดนะ ถ้าอยู่ในเมืองปัญหาเรื่องไฟ นี้จะไม่ค่อยเกิดเนื้องจาก ไฟตามเส้นทาง จะมีอยู่ตลอดช่วง แต่ถ้าบ้านๆแบบผมละก่อ ลองกลับบ้านซัก 3 ทุ่มก็พอ รถก็ไม่ค่อยจะมีแล้ว

เรียกง่ายๆว่า diy อันนี้เป็นแนวทางที่ทำได้จริงก็แล้วกันครับ ถ้าจะจับไฟหน้าผมว่า ไปจับพวกที่ ไม่มีไฟหน้าไฟท้ายดีกว่านะ ขี่อยู่ได้กลางค่ำกลางคืน
levis702
CBR Szone

« ตอบ #9 เมื่อ: 22, กรกฎาคม 2009, 06:55:25 PM »

>coooool         น่าสนใจมากครับ ถ้ามีโอกาสคงไม่พาดเเน่เลยครับ

ถามเรื่องหนึ่งครับ   ถ้าเราเปิดตลอดจะมีผลกับโคมไฟไหมครับ  หรือขั้วไฟหน้า (ผมเคยใช้ไฟ xenon จนขั้วละลายเลย)      :-\

xenon  ของแท้ๆจะไม่มีต่อกับรถนะครับ มันเป็นเป็น สายไฟสองเส้นมาจาก บาลาสของมันเลย ที่เห็นเป็นขั้วนี้ เอาไว้ใส่ให้แน่นแค่นั้นเองครับ   
levis702
CBR Szone

« ตอบ #10 เมื่อ: 22, กรกฎาคม 2009, 06:57:21 PM »

เปิดตลอดนี้ไม่เห็นด้วยแน่นอนครับต้องทำ สวิทช์ เปิดปิดครับ

โคมไม่ละลายครับเพราะไม่ร้อน เหมือนพวก 35 w คับ
tommylee
รู้จักมั้ยCBRในตำนานอ่ะ

ไม่ได้ตั้งใจเจ้าชู้ แต่หน้าตาที่มีอยู่มันบังคับ!!!

tommylee_onpa@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: 22, กรกฎาคม 2009, 07:50:08 PM »

??? ??? ??? แล้วเปิดแช่นานๆแบตจาหมดป่าวคับ ตัวอย่างเราออกต่างจังหวัดตอนกลางคืนถ้าวิ่งแล้วเปิดติดต่อกันนานๆซัก 2-3ชั่วโมงโดยไม่พักมันจะมีผลกับแบตมั้ยคับ แบตจาชาตท์ทันมั้ยรึแบตจะหมดจนสตาร์ทไม่ติดรึเปล่าคับ สนใจอยากติดสักข้าง(เหมือน ไฮบีม ของบิ๊กไบร์)อยู่เหมือนกันแต่กลัวเหมือนพวกออโต้ที่ต้องเปิดๆปิดๆดูน่ารำคาญน่ะคับ เอาไว้ออกต่างจังหวัดเพื่อทรรศนะวิศัยที่ดีขึ้นนะคับไม่สนับสนุนให้ใช้ในเมืองคับ  ;) ;)

อดีต... ปัจจุบัน...

ถึงแกจะแก่แต่ชั้นก้อรักแกหว่ะ...
levis702
CBR Szone

« ตอบ #12 เมื่อ: 22, กรกฎาคม 2009, 08:01:00 PM »

??? ??? ??? แล้วเปิดแช่นานๆแบตจาหมดป่าวคับ ตัวอย่างเราออกต่างจังหวัดตอนกลางคืนถ้าวิ่งแล้วเปิดติดต่อกันนานๆซัก 2-3ชั่วโมงโดยไม่พักมันจะมีผลกับแบตมั้ยคับ แบตจาชาตท์ทันมั้ยรึแบตจะหมดจนสตาร์ทไม่ติดรึเปล่าคับ สนใจอยากติดสักข้าง(เหมือน ไฮบีม ของบิ๊กไบร์)อยู่เหมือนกันแต่กลัวเหมือนพวกออโต้ที่ต้องเปิดๆปิดๆดูน่ารำคาญน่ะคับ เอาไว้ออกต่างจังหวัดเพื่อทรรศนะวิศัยที่ดีขึ้นนะคับไม่สนับสนุนให้ใช้ในเมืองคับ  ;) ;)

ลองอ่านดูนะครับไม่

http://www.auto191.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=534548762&Ntype=4

ไม่ได้ขายของนะครับและก็ไม่โฆษณาด้วย อ่านดูนะครับเป็นความรู้
nong_num
ถ้าวันนี้ไม่มีสมองไว้คิดถึงใครไม่มีหัวใจไว้รักใคร มันคงจะดีกว่า

รักคนอ่านประจานคนดูห่วงใยคนไร้คู่อุ้มชูคนรู้ใจ

egotoday@gghotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: 22, กรกฎาคม 2009, 08:13:09 PM »

;) ;)
เข้มโค้งS
สมาชิกยุคก่อน กับรถเก่าๆ

คนเข้าใจโลก

kem_hahaha@live.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #14 เมื่อ: 22, กรกฎาคม 2009, 08:31:05 PM »

>coooool

จงรู้เท่าทันกิเลศ และอารมณ์ของตนเองอยู่เสมอ เพราะมันจะทำให้เราควบคุมตัวเองได้
เจริญพรmsn >>> kem_hahaha@live.com <<< 
เฟสบุ๊ค http://www.facebook.com/profile.php?id=1353005360
แฟนเพจ http://www.facebook.com/pages/%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%A1-%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%87S/254615134601303
icekhothai
ชอบมันนัก ไม่รักดี

sutat007_951@hotmail.com
« ตอบ #15 เมื่อ: 22, กรกฎาคม 2009, 09:00:37 PM »

ไม่ใส่แล้วกล้องแต่งคาบูเอ็น ไฟซีนอนนี้แหละ  >som
muanchon

« ตอบ #16 เมื่อ: 22, กรกฎาคม 2009, 09:43:28 PM »

สิ่งที่จะทำให้ไฟ xenon ใช้งานได้ดีและไม่แยงตา
ต้องใช้ร่วมกับ โคม เลนส์ แบบ projector ครับ
รับรองครับ ว่า ไม่แยงตา

ระบบไฟ ที่ว่า battery ไม่หมดเท่าที่หาข้อมูลมามีสองวิธี
1. ตัดต่อสายไฟ เห็นเป็นวิธีที่ทำกับเยอะ ได้ยินว่า บางทีมีผลทำให้ หลอดไฟ เลี้ยว และหลอดไฟเบรค ไฟ ท้าย ขาดง่าย
2. ใช้แผ่น charge แต่ง ทำให้ chage ไฟเข้า battery เพียงพอต่อการใช้งาน เปิดยังไงไฟก็ไม่หมด แต่มีข้อเสีย charge เร็ว battery ก็อายุสั้นลง (วิธีนี้น้องที่รู้จัก ใช้อยู่ พี่แกเล่น xenon ซะสองหลอด)

ความเห็นส่วนตัวของผมคือ
ไฟ halogen 25-35 watt แบบหลอดมาตราฐาน osram หรือ champion อยากให้สว่างคงที่ แค่ติดเพิ่มวงจร relay เข้าไป รับรอง
สว่างเหลือ ๆ ไม่แยงตา ไม่เป็นอันตราย แบตเตอรี่ไม่หมด อยากให้มั่นใจ เปลี่ยนหลอดเรือนไมล์เป็น led เพื่อให้จ่ายไฟให้กับ หลอด halogen ได้ด้วยจะดียิ่ขึ้นครับ

ส่วนหลอด xenon ถ้าไม่ใช้คู่กับ โคมโปรเจคเตอร์ ไม่แนะนำครับ มันจะทำร้ายสายตาผู้ร่วมถนน และเกิดอุบัติเหตุได้ครับ
ONITSUKA
พอใจเท่าที่มี ยินดีเท่าที่ได้

-
« ตอบ #17 เมื่อ: 22, กรกฎาคม 2009, 09:58:09 PM »

!hoehoe !hoehoe !hoehoe !hoehoe

Uploaded with ImageShack.us
เปิดหน้าร้านแล้วครับ จำหน่ายอะไหล่ ตกแต่งมอเตอร์ไซค์แบร์นดเนม มือ 1 - มือ 2  แท้ - เทียม ก็อบเนียนเกรดเอทุกชนิด   http://www.facebook.com/pages/M-Racing-Part/353069178131057#
125cc
CBR SPEED
CBR Szone

ชัยเอง โทร089-6893998-โทรมาแล้วจะเสียตังค์

chai-bu@hotmail.com
« ตอบ #18 เมื่อ: 22, กรกฎาคม 2009, 10:09:31 PM »

แอบไปทำตอนไหนเนี่ย >somซุ่มอีกแร้ว        แล้วทำโคมไฟแยกออกมาต่างหากได้ป่าว >eieiถนนแภวบ้านมืดจริงๆไม่มีไฟฟ้าผ่าน

น้ำขาดปลาน้ำก็ยังเป็นน้ำถ้าปลาขาดน้ำ.....ปลาก็อยู่ไม่ได้

Step-Klak
CBR150 REPSOL

ไงไอเสือ ได้REPSOL ส้มดำ สมใจ

dermorkong@hotmail.com
« ตอบ #19 เมื่อ: 22, กรกฎาคม 2009, 11:10:15 PM »

>coooool

REPSOL จงเจริญ  55

หน้า: [1] 2 3 ... 5   ขึ้นบน
  พิมพ์