CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กันรอย ฝาถัง แท้งค์ D.I.Y  (อ่าน 19237 ครั้ง)
Master_Nu
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 07, ตุลาคม 2011, 01:19:01 AM »

วันนี้มีเวลาว่างแล้วครับ งานสอนจบ คะแนนเสร็จสิ้น มาจะเล่าให้ฟังว่าทำยังงัย (แต่ก็ไม่มีภาพหรอกนะครับ เพราะที่ทำมันน้ำยาลอตสุดท้ายแล้ว ปกติจะเอามาทำงานชิ้นใหญ่ๆสำหรับรถยนต์ พวกลายไม้ภายในรถยนต์อ่ะครับ ที่เอามาทำมันเหลือก้นขวด เลยใช้ให้หมด ตอนนี้ทิ้งขวดลงถังไปเรียบร้อย คงจะไม่ได้ทำอีก เลยไม่สมารถจะมีรูปมาโชว์ได้ครับ)
ในส่วนของอุปกรณ์ก่อนนะครับ
1. Epoxy Resin เคลือบนิ่ม ลอง search ดูในเวปครับ ใกล้ที่ไหนก็ไปซื้อที่นั่น คร่าวๆก็แถวเกษตร ลาดกระบัง พรานนก งามวงศ์วานครับ
2. ถ้ากลัวเปื้อนก็ถุงมือยางซักคู่ ถ้าไม่ก็มือเปล่าๆเลย แต่ตัวน้ำยาจะล้างยากหน่อยนะครับ
3. ช้อน ขนาดก็ขึ้นกับชิ้นงานครับ
4. แบบ เป็นสติกเกอร์ ตัดแบบตามงานที่ต้องการ
5. พื้นเรียบๆ กระจกจะเหมาะที่สุด ต้องมั่นใจว่าไม่มีเศษใดๆติด โดยเแพาะเส้นผม ไม่งั้น..จบข่าวครับ
ขั้นตอนก็ง่ายๆไม่ซับซ้อน แต่ใจร้อนไม่ได้ เป็นงานฝีมือนะครับ ต้องใจเย็น
1. เตรียมแบบที่ได้วางลงบนพื้นเรียบ ( ต้องเรียบจริงๆนะครับ) อาจต้องใช้เครื่องวัดระดับน้ำของช่างเข้าช่วย เพราะมองด้วยตาเปล่า เราจะไม่รู้ว่าพื้นมันเอียงหรือมันเทไปด้านไหน
2. ผสมน้ำยาตามสูตร (ถามจากคนขายได้ครับ เวลาไปซื้อจริง บางร้านจะมีในรายละเอียดให้เราได้อ่านครับ)
3. จากนั้นใช้ช้อนตักน้ำยา ค่อยๆเทลงในแบบ อย่าให้ใกล้ขอบมากเกินไป ไม่งั้นมันจะล้น รอให้น้ำยาเคลื่อนที่เข้าหากันจนเต็มแบบ แล้วค่อยเติมเข้าไปอีกเล็กน้อย โดยคุณสมบัติของตัวน้ำยา มันจะมีความตึงผิวของตัวมันเอง เมื่อน้ำยาเคลื่อนที่ไปเกาะบริเวณขอบชิ้นงาน มันก็จะตึงผิวมันได้ในระดับนึง ดังนั้น ไม่ควรเทน้ำยามากเกินไป ถ้าน้ำยาล้น ถึงขั้นต้องตัดแบบกันใหม่เลยทีเดียวครับ
4. เมื่อเทน้ำยาเรียบร้อยแล้ว ช่วงนี้เป็นเวลา เฝ้าสังเกตครับ โดยทั่วไปน้ำยาจะเริ่มเซตตัวเองประมาณ 2 ชม.หลังจากเทไปแล้ว ในขั้นต้นมันจะยังไม่ไหลออกหรอกครับ ถ้าผ่าน 2-3 ชม. แรกไปได้ ก็มีโอกาสที่น้ำยาจะไม่ไหลออก
5. จากนั้นก็ต้องคอยระวังฝุ่น เส้นผม ละอองในอากาศ จะมีผลทำให้ผิวหน้าของงานเราไม่ใส หรืออาจเสียหายได้ เพียงแค่เส้นผมเพียงเส้นเดียว ต้องหาห้องที่ไม่มีอากาสไหลเวียนจริงๆ อย่าเปิดแอร์หรือพัดลมนะครับ ฝุ่นไปในอากาศแน่ๆ
6. รอประมาณ 3 วัน เดินผ่านก็ดูๆมันหน่อย แต่อย่านำมือไปแตะนะครับ ถ้าผสมน้ำยาได้ตามสูตร 3 วันแห้งสนิทแน่ๆ จะเอามือจับหรือกดก็สามารถทำได้
7. สุดท้ายก็นำไปปิดในพื้นที่ที่เราต้องการครับ
  ปล. สติกเกอร์สามารถหาซื้อได้ทั่วไปครับ ความเหนียวหรือไม่เหนียว ไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่าต้องเป็น 3 เอ็มหรือไม่ จากประสบการณ์ที่ผมเองก็อยู่กับสติกเกอร์มานาน เพราะ 3 เอ็ม ไม่ได้ตอบสนองลวดลายที่เราต้องการได้หมด ในทางกลับกัน บางครั้งยี่ห้อโนเนม ก็เหนียวหนึบได้ครับ ส่วนขั้นตอนที่ระเอียดกว่านี้ ลองสอบถามจากร้านค้าที่ไปซื้อน้ำยาได้เลยครับ
....สุดท้าย ไม่มีอะไรเพอร์เฟคในการลงมือทำครั้งแรก ต้องลองผิดลองถูกดูครับ แล้วจะเกิดความชำนาญ...

ทำเองมันซะเลย 555

joebg007
I'm CBRsCLUB

Love cbr150R SriraCha

« ตอบ #1 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2011, 01:33:10 AM »

>eiei >eiei >eiei

cbr150R เก่าๆ คนขับแก่ๆ แถวศรีราชา เจอทักนะครับๆๆๆๆๆ
nuisbac15
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

nui_sbac_15@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2011, 01:41:18 AM »

ทำไงครับ 3m เปล่า ครับ อยากได้ฝาถังน้ำมัน >SAFE$#
Master_Nu
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2011, 03:30:04 AM »

มิใช่ 3Mครับ แต่ก็เหนียวติดอยู่ มี 3 ชุด ใครอยากแบ่งใช้ก็บอกนะครับ
Champ

« ตอบ #4 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2011, 03:32:45 AM »

!goodjob !goodjob !goodjob
ViRuS_BC
CBR Commando

« ตอบ #5 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2011, 05:07:38 AM »

ลง DIY ต้องมีวิธีทำ ขั้นตอนการทำ อุปกรณ์อะไรบ้าง

ไม่ใช่แค่ลงรูปผลงานอย่างเดียวนะครับ  :D

Master_Nu
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2011, 07:22:20 AM »

ลง DIY ต้องมีวิธีทำ ขั้นตอนการทำ อุปกรณ์อะไรบ้าง

ไม่ใช่แค่ลงรูปผลงานอย่างเดียวนะครับ  :D
อ่อ..ได้ครับ ก็ Epoxy Resin เคลือบนิ่ม อัตราส่วน 3:1 ตัดแบบตามใจ เทลงไป รอ 3 วันครับ..
boss2524
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #7 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2011, 07:42:07 AM »

!give อยากรู้ขั้นตอนอะครับ ละเอียดหน่อยนะเพื่อนๆ รอดูอยู่ อิอิ

Master_Nu
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2011, 08:33:39 AM »

!give อยากรู้ขั้นตอนอะครับ ละเอียดหน่อยนะเพื่อนๆ รอดูอยู่ อิอิ
ก็แบบที่ว่าอ่ะครับ ขั้นตอนไม่มีไรมาก ซื้อน้ำยา ผสมน้ำยาตามสูตร 3:1 คนให้เข้ากัน ตัดแบบสติกเกอร์ที่ต้องการ หาพื้นที่เรียบๆ เทๆอย่ามากเกินเพราะไม่งั้นมันล้นขอบ มันตึงผิวของตัวมันเอง ระวังฝุ่น จากนั้นเฝ้ามองจนกว่าจะแห้งสนิทประมาณ 3 วัน จากนั้นก็ไปแปะๆๆๆไปเลยครับ 
Khunchay AU
สองล้อคู่กาย
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน............

« ตอบ #9 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2011, 05:49:38 PM »

อยากเห็นรูปประกอบด้วยจัง  อ่านแล้วนึกภาพไม่ออกครับ
Cowboy VI
CBR NE-Zone

ChacK KoraT - JoHo

cowboy_vi@hotmail.com
« ตอบ #10 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2011, 05:55:58 PM »

ที่สมาชิกเค้าต้องการ คือ ภาพประกอบคำอธิบาย แบบเป็นฉากๆ ไปครับ

โดยเริ่มตั้งแต่อุปกรณ์ ขั้นตอน การจบงาน และการนำไปใช้ ควรเรียบเรียงเป็นสเตปไป

มันจะเข้าใจง่ายกว่าการอธิบายแบบเปล่าๆ น่ะครับ

Master_Nu
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2011, 06:36:00 PM »

รูปภาพแบบละเอียด ตอนทำพอดีว่าไม่ได้ถ่ายไว้อ่ะครับ มาถ่ายเอาตอนสุดท้ายนี่แหละครับ ขั้นตอนก็ไม่มาก. อย่างที่บอกไว้หล่ะครับ ถ้าท่านใดอยากลองทำเอง โทรมาได้ ยินดีให้คำปรึกษาครับ 0820954848 มาสเตอร์นุครับ
liew0232
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

CBR 150 จะอย่างไงก็ลุย

liew0232@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2011, 08:40:50 PM »

อยากดูวิธีทำครับ !give
omeye
คนเหมือนคน แต่จิตใจคนไม่เหมือนกัน
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

omega_miracle2@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2011, 08:53:27 PM »

ถ้าคนมาดู100 คน โทรไป100คน

จะเมื่อยกว่าถ่ายขั้นตอนมาลงมั้งครับ  >%REDD

ยังไงถ้าถ่ายรูปลงได้นี่จะขอบคุณมากๆเลยครับ เพื่อนๆที่อยากรู้พร้อมๆกัน (รวมทั้งผมด้วย ^^)

watcharapon_3d
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

ความพยายยามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั้น

« ตอบ #14 เมื่อ: 08, ตุลาคม 2011, 12:04:00 AM »

อยากได้ ฝา ถัง อ่ะ

Master_Nu
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 08, ตุลาคม 2011, 05:20:32 AM »

Golf410spk
"Seals อดีตที่สวยงาม"

< Spirit Of Rider. >

« ตอบ #16 เมื่อ: 08, ตุลาคม 2011, 11:06:11 AM »

อยากได้จัง  ถ้ามีวิธีทำผมจะทำเป็นรูปเท่ๆเลยนะเนี่ย >coooool
Master_Nu
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 08, ตุลาคม 2011, 11:54:13 PM »

วันนี้มีเวลาว่างแล้วครับ งานสอนจบ คะแนนเสร็จสิ้น มาจะเล่าให้ฟังว่าทำยังงัย (แต่ก็ไม่มีภาพหรอกนะครับ เพราะที่ทำมันน้ำยาลอตสุดท้ายแล้ว ปกติจะเอามาทำงานชิ้นใหญ่ๆสำหรับรถยนต์ พวกลายไม้ภายในรถยนต์อ่ะครับ ที่เอามาทำมันเหลือก้นขวด เลยใช้ให้หมด ตอนนี้ทิ้งขวดลงถังไปเรียบร้อย คงจะไม่ได้ทำอีก เลยไม่สมารถจะมีรูปมาโชว์ได้ครับ)
ในส่วนของอุปกรณ์ก่อนนะครับ
1. Epoxy Resin เคลือบนิ่ม ลอง search ดูในเวปครับ ใกล้ที่ไหนก็ไปซื้อที่นั่น คร่าวๆก็แถวเกษตร ลาดกระบัง พรานนก งามวงศ์วานครับ
2. ถ้ากลัวเปื้อนก็ถุงมือยางซักคู่ ถ้าไม่ก็มือเปล่าๆเลย แต่ตัวน้ำยาจะล้างยากหน่อยนะครับ
3. ช้อน ขนาดก็ขึ้นกับชิ้นงานครับ
4. แบบ เป็นสติกเกอร์ ตัดแบบตามงานที่ต้องการ
5. พื้นเรียบๆ กระจกจะเหมาะที่สุด ต้องมั่นใจว่าไม่มีเศษใดๆติด โดยเแพาะเส้นผม ไม่งั้น..จบข่าวครับ
ขั้นตอนก็ง่ายๆไม่ซับซ้อน แต่ใจร้อนไม่ได้ เป็นงานฝีมือนะครับ ต้องใจเย็น
1. เตรียมแบบที่ได้วางลงบนพื้นเรียบ ( ต้องเรียบจริงๆนะครับ) อาจต้องใช้เครื่องวัดระดับน้ำของช่างเข้าช่วย เพราะมองด้วยตาเปล่า เราจะไม่รู้ว่าพื้นมันเอียงหรือมันเทไปด้านไหน
2. ผสมน้ำยาตามสูตร (ถามจากคนขายได้ครับ เวลาไปซื้อจริง บางร้านจะมีในรายละเอียดให้เราได้อ่านครับ)
3. จากนั้นใช้ช้อนตักน้ำยา ค่อยๆเทลงในแบบ อย่าให้ใกล้ขอบมากเกินไป ไม่งั้นมันจะล้น รอให้น้ำยาเคลื่อนที่เข้าหากันจนเต็มแบบ แล้วค่อยเติมเข้าไปอีกเล็กน้อย โดยคุณสมบัติของตัวน้ำยา มันจะมีความตึงผิวของตัวมันเอง เมื่อน้ำยาเคลื่อนที่ไปเกาะบริเวณขอบชิ้นงาน มันก็จะตึงผิวมันได้ในระดับนึง ดังนั้น ไม่ควรเทน้ำยามากเกินไป ถ้าน้ำยาล้น ถึงขั้นต้องตัดแบบกันใหม่เลยทีเดียวครับ
4. เมื่อเทน้ำยาเรียบร้อยแล้ว ช่วงนี้เป็นเวลา เฝ้าสังเกตครับ โดยทั่วไปน้ำยาจะเริ่มเซตตัวเองประมาณ 2 ชม.หลังจากเทไปแล้ว ในขั้นต้นมันจะยังไม่ไหลออกหรอกครับ ถ้าผ่าน 2-3 ชม. แรกไปได้ ก็มีโอกาสที่น้ำยาจะไม่ไหลออก
5. จากนั้นก็ต้องคอยระวังฝุ่น เส้นผม ละอองในอากาศ จะมีผลทำให้ผิวหน้าของงานเราไม่ใส หรืออาจเสียหายได้ เพียงแค่เส้นผมเพียงเส้นเดียว ต้องหาห้องที่ไม่มีอากาสไหลเวียนจริงๆ อย่าเปิดแอร์หรือพัดลมนะครับ ฝุ่นไปในอากาศแน่ๆ
6. รอประมาณ 3 วัน เดินผ่านก็ดูๆมันหน่อย แต่อย่านำมือไปแตะนะครับ ถ้าผสมน้ำยาได้ตามสูตร 3 วันแห้งสนิทแน่ๆ จะเอามือจับหรือกดก็สามารถทำได้
7. สุดท้ายก็นำไปปิดในพื้นที่ที่เราต้องการครับ
  ปล. สติกเกอร์สามารถหาซื้อได้ทั่วไปครับ ความเหนียวหรือไม่เหนียว ไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่าต้องเป็น 3 เอ็มหรือไม่ จากประสบการณ์ที่ผมเองก็อยู่กับสติกเกอร์มานาน เพราะ 3 เอ็ม ไม่ได้ตอบสนองลวดลายที่เราต้องการได้หมด ในทางกลับกัน บางครั้งยี่ห้อโนเนม ก็เหนียวหนึบได้ครับ ส่วนขั้นตอนที่ระเอียดกว่านี้ ลองสอบถามจากร้านค้าที่ไปซื้อน้ำยาได้เลยครับ
....สุดท้าย ไม่มีอะไรเพอร์เฟคในการลงมือทำครั้งแรก ต้องลองผิดลองถูกดูครับ แล้วจะเกิดความชำนาญ...
Master_Nu
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 09, ตุลาคม 2011, 12:14:51 AM »

โชว์ผลงานสุดท้ายหน่อยครับ เป็นชุดเข้ากัน ทำมา 3 ชุด ใช้เองไปแล้ว 1 ชุด เหลือ 2 ชุด และก็คงไม่ได้ทำอีกครับ ไม่มีเวลา ใครสนใจโทรมาได้ครับ ถือว่าแบ่งๆกันใช้ แต่ก็ไม่ได้ให้ฟรีนะครับ ลองโทรมาคุยดีกว่า
Golf410spk
"Seals อดีตที่สวยงาม"

< Spirit Of Rider. >

« ตอบ #19 เมื่อ: 09, ตุลาคม 2011, 07:18:28 AM »

ขอบคุณมากๆเลยนะคับที่แวะมาตอบ   ผมจะลองทำเองดูครับ  ของแบบนี้ต้องลงมือเองดู ;)
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์