CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเพื่อนๆพี่ๆหน่อยครับ ผมจะออกรถใหม่ครับ  (อ่าน 1825 ครั้ง)
Aclz
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 23, ธันวาคม 2012, 03:39:16 AM »

รบกวนถามหน่อยนะครับ

คือผมกำลังจะออกรถใหม่อะครับ ตอนนี้ผมอยากได้ตัว cbr250 อะครับ ผมอยากถามว่า ความรู้สึก + ความแรงต่างกับตัว 150 มากไหมครับ แล้วตัว 250 กินนํ้ามันมากกว่าตัว 150 เยอะไหมครับ ผมเป็นคนขับรถมีคลัชไม่ค่อยแข็ง

จะบอกว่าขับไม่เป็นเลยก็ว่าได้ ก็ได้ครับ เพราะปัจจุบันผมขับรถออโต้อยู่นะครับ เน้นขับใช้งานในเมืองมากกว่านะครับ มีวิ่งไกลๆในเมืองบ้าง แทบทุกอาทิตย์ครับ 200โล+ ความเร็วยืนพื้นผม 80-120 ครับ หรือมากกว่านั้น

(ผมเป็นคนขับรถเร็วครับ แต่ไม่ได้แข่งกับใคร) แล้วศูนย์บริการ แถวสายไหม รามอินทรา มีตรงไหนมั้งครับ ผมควรออกรถที่ไหนดีครับ ที่ราคาและดอกไม่แพงมาก (ถามไว้ก่อนครับ เพราะผมไม่ค่อยมีเวลาวิ่งหา)

ปล.ที่ผมถามว่า ตัว 250 แรงกว่าตัว 150 เยอะไหม เพราะผมไม่อยากเสียความรู้สึกเรื่องความแรงไปนะครับ เพราะปัจจุบัน ผมขับรถออโต้ที่ทำเครื่องมาแล้วนะครับ แล้วรถปัจจุบันผม แรงกว่าตัว 150i ตั้งแต่ต้นยันปลายเลย

(ลองมาหลายคันแล้วครับทั้งเดิมๆและท่อลั่น) ผมเลยไม่อยากเสียความรู้สึกตรงนั้นไปมากนะครับ ตอนนี้เน้นขับหล่อๆและดูแข้งแรงแล้วครับ เพราะคันเก่าค่าบำรุงรักษาเยอะอยุ่ครับ + สงสารรถครับเพราะมันไม่เหมาะกับรถใช้งานเท่า

ไหร่ รถทำเครื่อง วิ่ง 80โล+ ทุกวัน แล้วก็ด้วยช่วงของวัยด้วยครับผม ขับคันเก่าเหมือนเด็กแว๊นเลย

รบกวนด้วยนะครับ อาจจะพิมพ์เยอะไปหน่อย ยังไงก็ขอบคุณที่เข้ามาตอบนะครับ ถามจากคนไม่มีประสบการณ์จริงๆครับ อยากเริ่มหัดขับรถแนว bb บ้างครับ  ;)

boatmilan
อยากเร็วก็ไปเร็วในสนาม อย่ามาเก่งในถนนหลวง
CBR NEzone

"สีดำหล่อทุกคัน"

« ตอบ #1 เมื่อ: 23, ธันวาคม 2012, 04:00:33 AM »

ถ้างบประมาณเพียงพอ แนะนำ250ครับ :D
แต่ถ้าเป็นคนชอบความเร็วก็ต้องถามตัวเองก่อนว่า"รถแนวสปอร์ตทัวร์ริ่ง มันเหมาะสมกับเราแล้วหรือยัง?"
เพราะเห็นมาหลายต่อหลายคนชอบมีปัญหากับเรื่องความเร็วของตัวรถ ไม่พอใจบ้าง บ่นบ้าง สารพัด ฯลฯ
cbr จะเน้นเรื่องสมรรถนะความสบาย ขี่ง่าย ในเมืองได้ เที่ยวได้ ความเร็วได้ในระดับนึง แต่ถ้าจะเอาเรื่องความเร็วจริงๆก็แนะนำว่าไปอีกค่ายนึงจะตอบโจทย์คุณได้ดีกว่าครับ  l8 l8

ชีวิตที่มีค่า ไม่ใช่ชีวิตที่ร่ำรวย มีเกียรติ หรืออายุยืน...
แต่ชีิวิตที่มีค่า........
คือชีวิตที่ตัวเรา เป็นคนมีคุณค่า และทำให้ชีวิตอื่น... มีค่า
หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 23, ธันวาคม 2012, 04:01:12 AM »

250cc ยังไม่ใช่bbนะครับ ถ้าbbต้องมากกว่านี้ครับ ส่วนศูนย์บริการผมว่าออกที่ใกล้บ้านจะดีที่สุด ต้องดูด้วยว่าคุณอยู่ส่วนไหนของรามอินทรากับสายไหมเพราะมันค่อนข้างกว้าง
 <%6 <%6 <%6

Aclz
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 23, ธันวาคม 2012, 04:18:28 AM »

ถ้างบประมาณเพียงพอ แนะนำ250ครับ :D
แต่ถ้าเป็นคนชอบความเร็วก็ต้องถามตัวเองก่อนว่า"รถแนวสปอร์ตทัวร์ริ่ง มันเหมาะสมกับเราแล้วหรือยัง?"
เพราะเห็นมาหลายต่อหลายคนชอบมีปัญหากับเรื่องความเร็วของตัวรถ ไม่พอใจบ้าง บ่นบ้าง สารพัด ฯลฯ
cbr จะเน้นเรื่องสมรรถนะความสบาย ขี่ง่าย ในเมืองได้ เที่ยวได้ ความเร็วได้ในระดับนึง แต่ถ้าจะเอาเรื่องความเร็วจริงๆก็แนะนำว่าไปอีกค่ายนึงจะตอบโจทย์คุณได้ดีกว่าครับ  l8 l8

จริงๆผมก็ไม่ได้เน้นความเร็วปลายเท่าไหร่นะครับ ผมดูคลิปมาแล้วตัว 250 วิ่งได้ 150-160 ซึ่งผมก็คิดว่าพอแล้วสำหรับผม เพราะใช้จริงๆ วิ่งเกิน 120 ก็ต้องยกแล้วอะครับ ผมอยากรู้ว่าเรื่องรอบ หรือความเร็ว มันสูงกว่าตัว 150 เยอะหรือป่าวครับ ผมก็คิดไว้แล้วละครับ ว่าเปลี่ยนรถ ยังไงเรื่องความแรงมันก็ต้องหายไปบ้าง อันนี้ผมรับได้อยู่แล้วครับ แต่ก็ไม่อยากให้หายไปจนแบบว่า ทำไมมันเร่งแล้วรอบช้าไปหรือป่าว อะไรแบบนั้นนะครับ แล้วผมก็อยากได้รถที่ขี่ง่ายๆหน่อยนะครับ เพราะขับในเมือง แล้วผมก็พึ่งหัดขับด้วยครับ ผมเคยลองขับรถพี่ผมแล้วครับ ninja ผมว่ามันไม่เหมาะกับผมเท่าไหร่เพราะมันหนักมากอะครับ แล้วอีกอย่าง บางทีแฟนผมก็ต้องซ้อนไปไหนมาไหนด้วย ผมก็อยากให้คนนั่ง นั่งแบบสบายๆด้วยครับ เพราะผมซ้อนนินจาแล้วแบบว่า ปวดหลังมาก ส่วนเรื่องอื่นผมไม่รุ้ว่าพี่ๆหมายถึงเรื่อง เสียง หรือเครื่องสั่น หรืออะไรหรือป่าวนะครับ แต่เรื่องเครื่องสั่นอะไรแบบนั้น ผมไม่ซี เรียสครับ ชินแล้ว  <%6

250cc ยังไม่ใช่bbนะครับ ถ้าbbต้องมากกว่านี้ครับ ส่วนศูนย์บริการผมว่าออกที่ใกล้บ้านจะดีที่สุด ต้องดูด้วยว่าคุณอยู่ส่วนไหนของรามอินทรากับสายไหมเพราะมันค่อนข้างกว้าง
 <%6 <%6 <%6

ผมอยู่แถวๆวงศกรอะครับผม ที่ผมถามว่า ดอกที่ไหนถูกอะไรแบบนี้นะครับ เพราะผมคิดว่า ผมจะออกแบบดาวอะครับ ดาวหนักๆหน่อยอะครับ ที่ผมถามก็คือว่าดอกแต่ละที่มันก็ไม่เท่ากันใช่ไหมครับ เพื่อคนที่อยู่แถวๆนี้ จะแนะนำได้อะครับผม ว่าออกที่ไหนดีอะครับ เพราะผม วิ่งตะเวนแล้วบ้าง เจอ 2 ที่ ราคาและดอกเบี้ยก็ห่างกันนิดหน่อยอะครับ แต่ต่างกันตรงของแถม  :-\
tay2535
เดินหน้าอย่างเดียว...
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

ขอไปทุกที่..ที่มีทาง..และมีเทอเคียงข้างกาย..

« ตอบ #4 เมื่อ: 23, ธันวาคม 2012, 04:23:25 AM »

ผมว่า..นัยคลับนิสิครับ..ถูกดีออก..เวลาจะขายต่อก็จะไม่เจ็บตัวมากสะเท่ารัยครับ..รถใหม่ๆสภาพเกือบป้ายแดงมีเยอะเลยครับ..

ขอไปทุกที่..ที่มีทาง..และมีเทอเคียงข้างกาย.
Aclz
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 23, ธันวาคม 2012, 04:29:13 AM »

ผมว่า..นัยคลับนิสิครับ..ถูกดีออก..เวลาจะขายต่อก็จะไม่เจ็บตัวมากสะเท่ารัยครับ..รถใหม่ๆสภาพเกือบป้ายแดงมีเยอะเลยครับ..

ผมเห็นแล้วครับ ในห้องขายรถมือ 2 ราคาไม่ค่อยแรงจริงครับ แต่ผมดูรถมือ 2 ไม่เป็นครับผม บางคันอาจจะล้มหรือชนมาแล้ว ซ่อมใหม่หรือป่าว แล้วคนขายไม่ได้บอกไว้ อันนี้ผมก็ไม่รุ้อะครับ ผมเลยคิดว่า น่าจะกัดฟันเอา มือ 1 ไปเลยดีกว่าอะครับ เพื่อความสบายใจ  !wanwan
boatmilan
อยากเร็วก็ไปเร็วในสนาม อย่ามาเก่งในถนนหลวง
CBR NEzone

"สีดำหล่อทุกคัน"

« ตอบ #6 เมื่อ: 23, ธันวาคม 2012, 04:33:47 AM »

งั้นจัด250เลยครับ
ถูกอกถูกใจแน่นอน >coooool >coooool >coooool >coooool

ชีวิตที่มีค่า ไม่ใช่ชีวิตที่ร่ำรวย มีเกียรติ หรืออายุยืน...
แต่ชีิวิตที่มีค่า........
คือชีวิตที่ตัวเรา เป็นคนมีคุณค่า และทำให้ชีวิตอื่น... มีค่า
Aclz
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 23, ธันวาคม 2012, 07:06:41 AM »

งั้นจัด250เลยครับ
ถูกอกถูกใจแน่นอน >coooool >coooool >coooool >coooool

ขอบคุณครับ แต่ผมยังสงสัยอยุ่ครับว่า ตัว 250 แรงกว่า 150 เยอะหรือป่าวครับ ทั้งเดิมๆ หรือมีท่อแล้วอะครับ แล้วกินนั้ามันต่างกันมากไหมครับ อนากรู้ไว้เป็นความรุ้นะครับ ขอบคุณครับ
tay2535
เดินหน้าอย่างเดียว...
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

ขอไปทุกที่..ที่มีทาง..และมีเทอเคียงข้างกาย..

« ตอบ #8 เมื่อ: 23, ธันวาคม 2012, 07:30:13 AM »

ผมว่าต้องแรงกว่าสิ..ถ้าไม่แรงกว่าจะมี cc ห่างกันถึง 100 ทำไมแต่่เท่าที่ผมลองขับมันก็ต่างกันอยุ่นะครับ..ทั้งรอบเครื่องและอาลมนับการขับ 250 ผมว่าโอเคนะ.แต่สำหรับผม 150 ขับในเมืองยังวิ่งไม่หมดเลย..

ขอไปทุกที่..ที่มีทาง..และมีเทอเคียงข้างกาย.
ChefBlack
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

ขับ ช้า แล้ว ถึง ป่าว หละ

« ตอบ #9 เมื่อ: 23, ธันวาคม 2012, 07:47:08 AM »

150 อีกเสียงครับ ขับในเมือง แต่งติดแต่งหน่อยโมนิดโมหน่อยก็ไม่ขี้เหร่เลยนะครับ สาวเหลียวหลังเชียวหละ แล้วก็เหลือๆด้วยครับกรุงเทพต่อให้ขับตัว1000 วิ่งให้มันถึง150ก่อนเตอะ รถก็ติด จอดทุกไฟแดง ฮ่าๆๆๆ
แต่ถ้า 250ดีตรงไหน ผมไม่มองเรื่องความแรงครับผม มองมันแค่ ABSนี้แหละ ท่านอื่นอาจจะว่านิ่งกว่า แต่ลองคิดดูจากความเป็นจริง พี่คงไม่มีโอกาศได้เล่นโค้งใน กทม นะครับฮ่าาาาๆ

ปล. สำหรับผม ดูจากพี่ท่าน จขกท ใช้รถวิ่งหลายกิโลต่อวันแบบนี้ก็ 150 ดีกว่าครับจะได้ประหยัดตังไว้แวะเซเว่น อิอิ 150ก็ใช้ว่าจะไม่หล่อนะ ฮ่าๆ
PezZiie
-.Best Bike,Best Life.-
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #10 เมื่อ: 23, ธันวาคม 2012, 07:29:19 PM »

ถ้าเรื่องความเร็ว cbr250 มีtop speed ที่ดีกว่า cbr150 อยู่แล้วครับ

แต่ผมมองว่าถ้าในความเร็วที่เท่ากัน cbr250 จะใช้รอบน้อยกว่า cbr150

ถ้าวิ่งทางไกลๆใช้ความเร็วสูงๆ cbr250 น่าจะตอบโจทย์ได้ดีกว่า  !>>)

-..ไม่หล่อ ไม่เท่ห์ แต่จน..-
krisda
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 24, ธันวาคม 2012, 01:12:47 AM »

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V9895048/V9895048.html

จากกระทู้ นี้ ผมว่า cbr 250 น่าจะเป็น Big bike นะครับ

แต่เป็น Big bike ระดับเริ่มต้นครับ
BF4EVER
I'm CBRsCLUB

ยกก็แพ้...แช่ก็พัง

« ตอบ #12 เมื่อ: 24, ธันวาคม 2012, 01:56:52 AM »

Big Bike คือรถที่มีความจุเครื่องยนต์ตั้งแต่ 250 cc. - 749 cc.
 Super Bike คือรถที่มีความจุเครื่องยนต์ตั้งแต่ 750 cc. ขึ้นไป
 เคยเห็นจากป้าย ร้านซ่อมบิ๊กไบค์แถวๆนครชัยศรีผิดถูกผมไม่แน่ใจ
 แต่ 150 กับ 250 ลักษณะทางกายภาพคล้ายๆกัน แต่อัตตราเร่งแซงขึ้นดีกว่า ความเร็วสูงๆจะนิ่งกว่าครับ
 สมัยก่อนผมใช้ตัวคาร์บรูรุ่นเก่าวิ่งพาเพื่อนจากกาญไปนครปฐม กลับบ้านช่วงเวลาเร่งแซงสิบล้อนี้เห็นชัดๆเลยครับ  ;)

141-0-20020-5 นาย ยศนันท์ บุญเที่ยง ธ.กรุงไทย

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์