CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รู้จริงเรื่องยางนอก มาทำความรู้จักยางนอกกัน !!!  (อ่าน 2336 ครั้ง)
29tire
จำหน่ายยาง IRC และหัวเทียน NGK
I'm CBRsCLUB

จำหน่ายยาง IRC และ หัวเทียน NGK

« เมื่อ: 03, สิงหาคม 2012, 04:32:11 PM »

มาทำความรู้จักกับรหัสของยางนอก IRC กันครับ
    มีบางท่านที่สอบถามกันมาถึงรายละเอียดของยางนอก เช่น เบอร์ยาง 2.50-17 หรือ 80/90-17  คืออะไร  TL เป็นยังไง  ยางขนาดนี้เหมาะกับการใช้งานประเภทไหน
ฯลฯ   ที่สอบทางร้าน 29tire มา  ผมจึงขอเอาความรู้เกี่ยวกับการเรียกชื่อขนาดยางมาบอกต่อคร้าบบบบ
ผมขอยกตัวอย่างมา 1 รุ่น  คือ Wings (Racing Series) 80/90-17  ลายสวยดีมั้ยครับผม  อิอิ  ^ ^

ดูบรรทัดที่ 2 นะครับ
F     70/90 - 17   M/C   38 S   NR77S   T/L
1      2    3     4     5       6  7       8          9
เรียงตั้งแต่เบอร์ 1 ไปจนถึง 9 ตามนี้เลย
1. F = Front  ใส่ยางหน้าครับ   (R= Rear  ยางหลัง)  ถ้ามีตัวนี้ แสดงว่าต้องใส่ให้ถูกต้องเพราะจะสัมพันธ์กับการหมุนของล้อครับ  ไม่งั้นขณะวิ่งดอกยางอาจรีดน้ำไปรดหน้าท่านได้
2. ความกว้างหน้ายาง  แบบ 70/90 เป็นมาตราแบบเมตริก  
    70 = ความกว้างหน้ายาง 70 มิลลิเมตร      
3. ความสูงของแก้มยาง จากเบอร์ 70/90 ต่อเลยครับ
    90 = ความสูงแก้มยางเป็น % จากความกว้างหน้ายาง
เมื่อเทียบบัญญัติไตรยางตามป.4  จะได้ว่า  90% ของ 70 = ยางสูง 63 มิลลิเมตร
   ** อีกแบบจะเป็นมาตรานิ้ว เช่น 3.00-17  รายละเอียดจะอยู่ด้านล่างนะครับ  ตามไปอ่านนะ  นะนะ  มีตารางเทียบด้วยนะคร้าบบ
4. ขนาดขอบล้อ 17 นิ้ว
5. ในตัวอย่างนี้คือ M/C = Motorcycle  ออกแบบเพื่อรถจักรยานยนต์โดยเฉพาะ  
6. ระดับการรับน้ำหนักสูงสุดของยาง  38 = 132 กิโลกรัม  ค่านี้ต้องเทียบกับตารางครับ  ใครมีแฟนหุ่นอวบ(อ้วน)  ก็บวกเพิ่มจากน้ำหนักรถจะได้ทราบว่าซิ่งไม่ออกเพราะอะไรนะครับผม   ถึงว่าล่ะ..... ขาซิ่งมีแฟนหุ่นดีกันจัง   55555
7. ระดับความเร็วที่ยางวิ่งได้สูงสุด  S = 180 กม./ชม.  สูงสุดถึง Y = 300 กม./ชม. เน้อ
8. ชนิดลายดอกยางและรหัสลายดอกยาง   NR77S จะเป็นของรุ่น Wing (Racing Series)   รหัส R = Redial   เรเดียล คือโครงสร้างยางที่มีองค์ประกอบที่เป็นโครงเส้นๆ อยู่ภายในครับ  แบบนี้มีส่วนสำคัญในคุณภาพของยางด้วย  ถ้าไม่มีตัว R ก็จะเป็นยางที่ไม่มีโครงสร้างนี้ครับ จะเป็นยางที่หล่อขึ้นรูปโดดๆเลย
9. T/L = Tubeless  จุ๊บเลส  คือ ไม่ยางนอกที่ไม่ต้องใส่ยางในครับ   บางรุ่นจะมีแต่แบบ Tubeless ครับ  อย่างยางสำหรับรถใหญ่  ส^__^้ตเตอร์  มีความพิเศษมากๆครับ
ถ้าใช้ยางในคือ W/T = With Tube

จากข้อ 2, 3 ที่ติดไว้นะครับ  การใช้มาตรานิ้ว (inch) ซึ่งใช้ในแบบเก่าๆ  รถเก่าๆ เศษเหล็กเก่าๆ (อันหลังผมเติมให้มันเยอะเฉยๆครับ ไม่เกี่ยวหรอก)  ยางแบบมาตรานิ้วแก้มจะสูงกว่าแบบมาตราเมตริกหรือเลขทับ   ตัวอย่างด้านบนคือ 70/90-17  ถ้าเปรียบเป็นมาตรานิ้วจะเทียบเท่า 2.50-17  พอๆกันเลยครับ  อาจจะต่างกันอยู่เล็กน้อย  แบบเก่านี้จะให้ข้อมูลยางได้น้อยกว่าแบบเมตริกข้อนึง คือ ไม่บอกความสูงแก้มยางมาด้วย

โอเคไหมครับ  บางท่านคงพอจะเข้าใจขึ้นมานิดนึงและนะครับ  ด้านล่างนี้จะเป็นรหัส โค้ด(ไม่)ลับต่างๆที่เป็นรายละเอียดบนตัวยางครับ

ดังข้อมูลที่ผมพอจะรวบรวมเกี่ยวกับความรู้เบื้องต้นของยางนอก IRC หลักๆที่เราต้องรู้ก็ประมาณนี้ล่ะครับ   ทีนี้ท่านทั้งหลายคงจะเก็ทบ้างแล้วว่ารหัส รุ่นที่มีแสดงไว้ใช้กับรถของท่านได้หรือไม่   (เช็คตารางเทียบยางติดรถมาตรฐานได้ที่นี่ครับ http://29tire.wordpress.com/ยางนอก-irc/ )
ใครต้องการข้อมูลเพิ่มเติม  ลองรีเควสมา  หากว่าผมพอจะรู้ข้อมูลเดี๋ยวจัดให้ครับผม  อิอิ  : P

*ขอสงวนลิขสิทธิ์การเผยแพร่บทความและรูปภาพ ห้ามนำส่วนในส่วนหนึ่งหรือรูปภาพ
ไปใช้โดยไม่ได้รับอนุญาต เผยแพร่ครั้งแรกที่ http://29tire.wordpress.com *

ขอกำลังใจ ถูกใจ ช่วยกด ไลท์ให้ด้วยครับ
http://www.facebook.com/29tire

สนใจติดต่อ สอบถามข้อมูลเพิ่มเติม
083-903-6330, 088-953-1228
www.29tire.com
http://29tire.wordpress.com
www.facebook.com/29tire

danranger
จงตั้งใจวิ่งไปในสิ่งที่ใจหวัง หากสิ่งที่หวังไม่ใช่สิ่งที่ผิด
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #1 เมื่อ: 03, สิงหาคม 2012, 04:55:42 PM »

ให้ความกระจ่างขึ้นเยอะเลยคับ l13

boatmilan
อยากเร็วก็ไปเร็วในสนาม อย่ามาเก่งในถนนหลวง
CBR NEzone

"สีดำหล่อทุกคัน"

« ตอบ #2 เมื่อ: 03, สิงหาคม 2012, 06:07:05 PM »

>coooool >coooool >coooool

ชีวิตที่มีค่า ไม่ใช่ชีวิตที่ร่ำรวย มีเกียรติ หรืออายุยืน...
แต่ชีิวิตที่มีค่า........
คือชีวิตที่ตัวเรา เป็นคนมีคุณค่า และทำให้ชีวิตอื่น... มีค่า
Beam_40
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #3 เมื่อ: 03, สิงหาคม 2012, 06:43:50 PM »

!goodjob

Kym088
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2012, 04:22:20 AM »

ชัดเจนคร้าบ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี ๆ ครับ  ;)
meanjija
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

Kalok_Kala

mean_momentum@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2012, 08:45:29 AM »

ขอบคุณมากครับ   l13 l13 l13 l13 l13 l13

John Nest Tea
รักที่จะเร็ว. . .แต่ก็รักที่จะปลอดภัย
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

bazooga_h2@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 06, สิงหาคม 2012, 06:26:32 AM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ ;)

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์