CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเกี่ยวกับระบบไฟครับ  (อ่าน 4002 ครั้ง)
0neronrsx0
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

neron_rsx@hotmail.com
« เมื่อ: 17, มีนาคม 2012, 01:08:23 AM »

เมื่อ 1-2 อาทิตย์ก่อน ติดเครื่องแล้วพอเปิดไฟสูงไฟหน้าดับเฉยเลย ไฟเรือนไมล์ก็ไม่ขึ้น งง เลยครับ แต่พอปรับมาเป็นไฟปกติก็เหมือนไฟหน้าจะกลับมาติดเหมือนเดิม
แต่ขี่ไปซักพอไฟสูงก็กลับมาใช้ได้เหมือนเดิม

และเมื่อวันนี้อาการคล้ายๆ ไฟสูงติดเอง งงอะครับ เปิดไฟสูงมันก็สูงอยู่แล้ว แล้วซักพักรู้สึกอาการจะเป็นแบบเมื่อ 1-2 อาทิตย์ ก่อน แล้วก็หายไป

คือปัญหามันเกิดจากอะไรครับมีใครเคยเป็นอย่างผมบ้าง ช่วยทีครับ

ณ ปัจจุบัน cbr 150r (คาบู) ปี 2004 ไฟหน้า osram 35w 2ข้าง หลวดขาดไปดวงนึง เปิดไฟปกติ จะติดข้างเดียว ไฟสูง ติด 2 ข้างครับ

เข้มโค้งS
สมาชิกยุคก่อน กับรถเก่าๆ
CBR Commando

คนเข้าใจโลก

kem_hahaha@live.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 17, มีนาคม 2012, 04:48:45 AM »

ลองเช็คดูที่ขั้วไฟครับ(ขั้วไฟก็คือตัวขั้วที่สัมผัสกับขั้วหลอดไฟอะครับ ที่มี3เขี้ยวเอาไว้ล็อคกับเบ้า) มันอาจจะละลาย แล้วทำให้ไฟช็อตได้ครับ :D

เพราะออสแรม35wมันความร้อนสูงครับ

ขั้วละลายอาจเกิดขึ้นได้ ดังนี้ครับ

เวลาใส่ ต้องดูว่า ขั้วไฟ กับ ขั้วของหลอดไฟนั้น แตะกันสนิท เพื่อไม่ให้เกิดการสปาร์ค เพราะการสปาร์คทำให้ขั้วละลาย
((วิธีแก้เมื่อขั้วหลวม ก็คือ เอาตะกั่วมาบัดกรีที่ขั้วหลอดให้ตะกั่วที่ขั้วหลอดมันหนาขึ้น เพื่อที่ขั้วหลอดจะได้สัมผัสกับขั้วไฟ))
แต่เวลาเราเปลี่ยนหลอด ควรเช็คที่ขั้วไฟด้วยนะครับ ว่าสภาพมันเป็นยังไง ยังดูดี โอเคอยู่มั้ย ตะกั่วที่ขั้วไม่ละลาย ไม่ยุบตัว
เพราะบางที่ปัญหาขั้วละลายมันก็สามาเกิดขึ้นได้กับหลอดwต่ำเช่นกัน เพราะเกิดจากขั้วไฟที่ชำรุด ไม่ได้เป็นที่หลอด
พอที่ขั้วไฟไม่ดีมันก็เกิดการสปาร์คกันได้ครับ เลยทำให้ขั้วละลายไง
ที่ขั้วหลอดละลาย เนื่องจากมันเกิดการสปาร์คตรงขั้วหลอดไฟกับขั้วหลอดของรถ ทำให้เกิดความร้อน(ประกายไฟเล็กๆ)
  ขั้วหลอดจึงละลาย ดังนั้นก็เปลี่ยนใส่หลอดไฟทุกครั้งควรเช็คสภาพของขั้วหลวดด้วย ถ้ามันยุบตัวลงไป มันจะทำให้ขั้วของหลอดไฟ
  ประกบไม่สนิทกับขั้วหลอดของรถ จึงเกิดการสปาร์ค  เพราะฉะนั้น ถ้าไม่เปลี่ยนขั้วหลอดใหม่ ก็ควรจะบัดกรีที่ขั้วของหลอดไฟให้หนาขึ้น
  เพื่อให้ขั้วทั้ง2ประกบกันสนิทและไม่เกิดการสปาร์ค ปัญหาขั้วหลอดละลายก็จะหมดไป
<%6 รวบรวมจากที่ผมเคยตอบมา

จงรู้เท่าทันกิเลศ และอารมณ์ของตนเองอยู่เสมอ เพราะมันจะทำให้เราควบคุมตัวเองได้
เจริญพรmsn >>> kem_hahaha@live.com <<< 
เฟสบุ๊ค http://www.facebook.com/profile.php?id=1353005360
แฟนเพจ http://www.facebook.com/pages/%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%A1-%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%87S/254615134601303
0neronrsx0

« ตอบ #2 เมื่อ: 17, มีนาคม 2012, 04:58:19 AM »

ลองเช็คดูที่ขั้วไฟครับ(ขั้วไฟก็คือตัวขั้วที่สัมผัสกับขั้วหลอดไฟอะครับ ที่มี3เขี้ยวเอาไว้ล็อคกับเบ้า) มันอาจจะละลาย แล้วทำให้ไฟช็อตได้ครับ :D

เพราะออสแรม35wมันความร้อนสูงครับ
มีเหตุมีผลมากครับ
นึงภาพออกเลยขั้วที่สัมผัสกับขั้วหลอด มี 3เขี้ยวเอาไว้ล็อค
ว่าแต่หากตัวขั้วนั้นละลายทำไงอะครับ หลอดเสียว่าไปอย่างเปลี่ยนก็จบ หากขั้วนี้ต้องใส่สายใหม่หรือซื้อขั้วมาตัดอันเก่าออกแล้วใส่ใหม่หรอครับ  ???
ขอบคุณพี่เข้มมากครับที่มาช่วยวิเคราะ  ;) นับถือๆ
run101
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #3 เมื่อ: 17, มีนาคม 2012, 05:15:16 AM »

อ่า ปกติ cbr ใช้หลอดไฟ 12v18w   2หลอด เองนะครับ ถ้าใช้มากกว่านั้น  ....ก็ใช้ได้ครับ แต่มีผลข้างเคียงหลายอย่าง เช่น.... บาร์ร้อนลวก ,นานๆไป ไฟออกแดง ไม่สว่าง, แหล่งผลิตกระแสไฟ ทำงานหนักเกินกว่าปกติ ฯลฯ อีกหลายอย่างครับ ...
โดยส่วนตัว ผมว่าใ ช้ ของเดิม ดีทีสุดแล้วครับ .... ..... >yes >yes

run101

« ตอบ #4 เมื่อ: 17, มีนาคม 2012, 05:18:39 AM »

อ้างถึง
อ่า ปกติ cbr ใช้หลอดไฟ 12v18w   2หลอด เองนะครับ ถ้าใช้มากกว่านั้น  ....ก็ใช้ได้ครับ แต่มีผลข้างเคียงหลายอย่าง เช่น.... บาร์ร้อนลวก ,นานๆไป ไฟออกแดง ไม่สว่าง, แหล่งผลิตกระแสไฟ ทำงานหนักเกินกว่าปกติ ฯลฯ อีกหลายอย่างครับ ...

เพิ่มเติมผลข้างเคียงครับ.....ตรงเม็ดตะกั่วบริเวณก้นหลอดไฟ ก็มีลักษณะ ละลายตัว จากความร้อนสูงๆ
****ข้อเสีย มากกว่าข้อดีครับ *--* :D :D

Kanthawit
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« ตอบ #5 เมื่อ: 17, มีนาคม 2012, 05:25:08 AM »

สายขั้วหลอดละลายหรือเปล่าครับ  โผมมโดนมาแล้วว    l8   l8   l8
เข้มโค้งS
สมาชิกยุคก่อน กับรถเก่าๆ
CBR Commando

คนเข้าใจโลก

kem_hahaha@live.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 17, มีนาคม 2012, 05:32:42 AM »

มีเหตุมีผลมากครับ
นึงภาพออกเลยขั้วที่สัมผัสกับขั้วหลอด มี 3เขี้ยวเอาไว้ล็อค
ว่าแต่หากตัวขั้วนั้นละลายทำไงอะครับ หลอดเสียว่าไปอย่างเปลี่ยนก็จบ หากขั้วนี้ต้องใส่สายใหม่หรือซื้อขั้วมาตัดอันเก่าออกแล้วใส่ใหม่หรอครับ  ???
ขอบคุณพี่เข้มมากครับที่มาช่วยวิเคราะ  ;) นับถือๆ
ถ้าแค่จุดตะกัวสัมผัสละลาย ก็บัดกรีได้

แต่ดูจากอาการที่บอกน่าจะเละไปแล้ว อาจถึงขั้นสายไปด้วย

ดังนั้นก็ควรเปลี่ยนครับ หาขั้วแบบอย่างดีมาเลยครับ แล้วตัดต่อสายเลย จบ ถ้าหาแบบที่ตรงจุดสัมผัสเป็นทองเหลืองได้ยิ่งดีเลย ใช้กันยาว
ผมว่าดูจากวัสดุที่ทำ(เนื้องาน)ก็น่าจะดูออกครับ ว่าอันไหนดีไม่ดี  :D

จงรู้เท่าทันกิเลศ และอารมณ์ของตนเองอยู่เสมอ เพราะมันจะทำให้เราควบคุมตัวเองได้
เจริญพรmsn >>> kem_hahaha@live.com <<< 
เฟสบุ๊ค http://www.facebook.com/profile.php?id=1353005360
แฟนเพจ http://www.facebook.com/pages/%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%A1-%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%87S/254615134601303
0neronrsx0

« ตอบ #7 เมื่อ: 17, มีนาคม 2012, 05:51:07 AM »

ขั้วละลายอาจเกิดขึ้นได้ ดังนี้ครับ

เวลาใส่ ต้องดูว่า ขั้วไฟ กับ ขั้วของหลอดไฟนั้น แตะกันสนิท เพื่อไม่ให้เกิดการสปาร์ค เพราะการสปาร์คทำให้ขั้วละลาย
((วิธีแก้เมื่อขั้วหลวม ก็คือ เอาตะกั่วมาบัดกรีที่ขั้วหลอดให้ตะกั่วที่ขั้วหลอดมันหนาขึ้น เพื่อที่ขั้วหลอดจะได้สัมผัสกับขั้วไฟ))
แต่เวลาเราเปลี่ยนหลอด ควรเช็คที่ขั้วไฟด้วยนะครับ ว่าสภาพมันเป็นยังไง ยังดูดี โอเคอยู่มั้ย ตะกั่วที่ขั้วไม่ละลาย ไม่ยุบตัว
เพราะบางที่ปัญหาขั้วละลายมันก็สามาเกิดขึ้นได้กับหลอดwต่ำเช่นกัน เพราะเกิดจากขั้วไฟที่ชำรุด ไม่ได้เป็นที่หลอด
พอที่ขั้วไฟไม่ดีมันก็เกิดการสปาร์คกันได้ครับ เลยทำให้ขั้วละลายไง
ที่ขั้วหลอดละลาย เนื่องจากมันเกิดการสปาร์คตรงขั้วหลอดไฟกับขั้วหลอดของรถ ทำให้เกิดความร้อน(ประกายไฟเล็กๆ)
  ขั้วหลอดจึงละลาย ดังนั้นก็เปลี่ยนใส่หลอดไฟทุกครั้งควรเช็คสภาพของขั้วหลวดด้วย ถ้ามันยุบตัวลงไป มันจะทำให้ขั้วของหลอดไฟ
  ประกบไม่สนิทกับขั้วหลอดของรถ จึงเกิดการสปาร์ค  เพราะฉะนั้น ถ้าไม่เปลี่ยนขั้วหลอดใหม่ ก็ควรจะบัดกรีที่ขั้วของหลอดไฟให้หนาขึ้น
  เพื่อให้ขั้วทั้ง2ประกบกันสนิทและไม่เกิดการสปาร์ค ปัญหาขั้วหลอดละลายก็จะหมดไป
<%6 รวบรวมจากที่ผมเคยตอบมา
ขอบคุณอีกครั้งสำหรับข้อมูลดีๆในการใส่ขั่วให้แน่นครับ และวิธีซ่อมงานครับ  !goodjob
อ้างถึง
อ่า ปกติ cbr ใช้หลอดไฟ 12v18w   2หลอด เองนะครับ ถ้าใช้มากกว่านั้น  ....ก็ใช้ได้ครับ แต่มีผลข้างเคียงหลายอย่าง เช่น.... บาร์ร้อนลวก ,นานๆไป ไฟออกแดง ไม่สว่าง, แหล่งผลิตกระแสไฟ ทำงานหนักเกินกว่าปกติ ฯลฯ อีกหลายอย่างครับ ...

เพิ่มเติมผลข้างเคียงครับ.....ตรงเม็ดตะกั่วบริเวณก้นหลอดไฟ ก็มีลักษณะ ละลายตัว จากความร้อนสูงๆ
****ข้อเสีย มากกว่าข้อดีครับ *--* :D :D
เห็นด้วยครับผมก็เคยอ่านดูตามคู่มือที่โหลดมาอยู๋ครับว่าของเดิมนั้น 18w
แต่ที่ผมเปลี่ยนมาใส่ 35w เพราะไฟไม่มันค่อยสว่างตามที่ใจต้องการคับ  :P
สุดท้ายได้เสียเงินค่าซ่อมเลย  cryyyyy
ขอขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ผลกระทบต่างๆ ครับ   ;)
สายขั้วหลอดละลายหรือเปล่าครับ  โผมมโดนมาแล้วว    l8   l8   l8
จากการวิเคราะของหลายท่านและผมเอง ก็ คงงั้นแหละครับ  cryyyyy
run101

« ตอบ #8 เมื่อ: 17, มีนาคม 2012, 06:05:11 AM »

อ้างถึง
เห็นด้วยครับผมก็เคยอ่านดูตามคู่มือที่โหลดมาอยู๋ครับว่าของเดิมนั้น 18w
แต่ที่ผมเปลี่ยนมาใส่ 35w เพราะไฟไม่มันค่อยสว่างตามที่ใจต้องการคับ 
สุดท้ายได้เสียเงินค่าซ่อมเลย 
:Dถ้าใส่ 12v 18w แล้วยังไม่ค่อยสว่าง ก็คงเหลือ อีก 1 วิธีครับ
***คือ  ไฟเรือนไมค์ มีหลอด 4 หลอด กินไฟหลอดล่ะ 10w รวม= 40w (เยอะพอสมควร) ก็ถอดออกซะ แล้วหา LED (กินไฟน้อยมาก)มาใส่เรือนไมล์แทน จะ ทำให้กระแสไฟส่งไปที่ไฟหน้า(12v 18w x2)+ไฟท้าย12v10w  แบบเต็มๆ  (สว่างแน่นอน ผมก็ทำแล้ว...เอามาแชร์กัน).... !goodjob !goodjob

0neronrsx0

« ตอบ #9 เมื่อ: 17, มีนาคม 2012, 06:45:03 AM »

อ้างถึง
แต่ที่ผมเปลี่ยนมาใส่ 35w เพราะไฟไม่มันค่อยสว่างตามที่ใจต้องการคับ 
:Dถ้าใส่ 12v 18w แล้วยังไม่ค่อยสว่าง ก็คงเหลือ อีก 1 วิธีครับ
***คือ  ไฟเรือนไมค์ มีหลอด 4 หลอด กินไฟหลอดล่ะ 10w รวม= 40w (เยอะพอสมควร) ก็ถอดออกซะ แล้วหา LED (กินไฟน้อยมาก)มาใส่เรือนไมล์แทน จะ ทำให้กระแสไฟส่งไปที่ไฟหน้า(12v 18w x2)+ไฟท้าย12v10w  แบบเต็มๆ  (สว่างแน่นอน ผมก็ทำแล้ว...เอามาแชร์กัน).... !goodjob !goodjob
ความคิดสุดยอดครับ เป็นการใช้พลังงานอย่างประหยัดเพื่อที่จะได้ใช้ในส่วนสำคัญหรือที่ต้องการ  >coooool
ขอบคุณสำหรับความคิดดีๆครับ  ;) นับถือๆ

ขอนอกเรื่องหน่อยครับ (ระบายอารมณ์หน่อยค๊าบ เครียดงานที่มหาลัยก็เยอะรถเสียจุกจิกอีก)
เดือนนี้ดวงไม่ค่อยดีเลย อะไรที่แปลงมาดันมาเสียเดือนนี้พอตัวอีก
สายคันเร่ง TZM ที่แปลงมา ขาด
สายรัดท่อ ไว้รัดท่อ cbr250 ขาด
ไฟหน้า 35w ละลายอีก

จากบทสรุปอะไรที่แปลงมาใส่รถของเราเหมือนจะเสียไปซะหมดเลย  <cry น่าสงสาร
SST

« ตอบ #10 เมื่อ: 17, มีนาคม 2012, 04:15:33 PM »

;)
หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
« ตอบ #11 เมื่อ: 18, มีนาคม 2012, 09:51:59 PM »

:-\ :-\ :-\

Kanthawit
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« ตอบ #12 เมื่อ: 19, มีนาคม 2012, 01:56:19 AM »

อ้างถึง
ความคิดสุดยอดครับ เป็นการใช้พลังงานอย่างประหยัดเพื่อที่จะได้ใช้ในส่วนสำคัญหรือที่ต้องการ  >coooool
ขอบคุณสำหรับความคิดดีๆครับ  ;) นับถือๆ

ขอนอกเรื่องหน่อยครับ (ระบายอารมณ์หน่อยค๊าบ เครียดงานที่มหาลัยก็เยอะรถเสียจุกจิกอีก)
เดือนนี้ดวงไม่ค่อยดีเลย อะไรที่แปลงมาดันมาเสียเดือนนี้พอตัวอีก
สายคันเร่ง TZM ที่แปลงมา ขาด
สายรัดท่อ ไว้รัดท่อ cbr250 ขาด
ไฟหน้า 35w ละลายอีก

จากบทสรุปอะไรที่แปลงมาใส่รถของเราเหมือนจะเสียไปซะหมดเลย  <cry น่าสงสาร

เปลี่ยนประกับคันเร่งเป็น TZ ผมก็ไม่เคยนะ  แต่ตอนนี้ใช้คาร์บู N-Pro เลยเบิกประกับ สายคันเร่ง ทั้งท่อนบน ท่อนล่างมาเลย ส่วนท่อนล่างก็แกะเอาสาย 2T ออก ลื่นปรึ๊ด ทดมากกว่าเดิมน่าดู (แท้ศูนย์นะ ราคาไม่แรง หลักร้อย) ส่วนสวิทช์สตาร์ท ซื้อสวิทช์แต่งแบบที่ติดกับตัวยึดคันเบรคมาใช้ ก็โอเคดี  >konan
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์