CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนวคิดดีๆ  (อ่าน 7854 ครั้ง)
เข้มโค้งS
สมาชิกยุคก่อน กับรถเก่าๆ
CBR Commando

คนเข้าใจโลก

kem_hahaha@live.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: 12, มีนาคม 2012, 02:23:19 PM »

เนื่องจากช่วงนี้เห็นหลายกระทู้ที่กล่าวถึงCC.รถที่เราพอใจ หรือเราจะหยุดที่กี่CC. หรือรถในฝันคือรุ่นไหน จนไปถึงอยากได้CBR150บ้าง 250บ้าง แต่ติดนู่นติดนี่ บางคนก็ยังไม่พร้อมเท่าที่ควร แต่ก็อยากได้ >yes

จึงขอแบ่งปันแง่คิดให้เพื่อนๆได้รับฟังสักหน่อย เผื่อจะได้ฉุกคิด หรือเตือนสติกันไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง เผื่อจะช่วยได้ไม่มากก็น้อยครับ ;) 

อันนี้เป็นแง่คิดในตัวผมเองนะ :D

"ผมก็เป็นคนนึงที่ชอบ และหลงไหลในการขับขี่รถจักรยานยนต์ และที่แน่นอน ความฝันของผู้ที่ชอบขับขี่รถจักรยานยนต์ทุกคน นั่นก็คือ ขอให้ได้มีบิ๊กไบค์ไว้ครอบครองสักคัน คงจะสุขสมหวังแล้ว จริงไหมครับ :D

จะ400 600 หรือ1000CC. ก็ตามแต่ ก็คงจะมีความสุขสุดยอดแล้ว !hoehoe

แต่ผมลองมาคิดดูดีๆ วิเคราะห์กันที่ละข้อ วิเคราะห์ด้วยเหตุผล คิดอย่างมีสติ ไม่ปล่อยให้ความอยาก ความทะเยอทะยานในความอยากได้เข้ามาบังตา จนลืมคำว่าเหตุผลไป >konan

จึงทำให้ผมได้เกิดแนวคิดในตัวเองขึ้นมา เลยอยากจะแชร์ให้เพื่อนๆได้รับฟังกันครับ <%6

ก่อนอื่นต้องขอบอกว่าผมเองนั้น ก็มีความอยากที่จะได้ขี่รถที่มีCC. สูงๆ ที่ตอบสนองความต้องการในความเร็วของผมได้ ทำความเร็วได้200กม/ชม.ก็พอแล้วสำหรับผม !wanwan

ซึ่งผมก็เล็งรถที่สามารตอบโจทย์ในข้อนี้ไว้แล้ว นั่นก็คือจะค่ายไหนก็ได้ ขอสัก600CC. ก็พอแล้ว ซึ่งเมื่อก่อนผมก็ได้แต่ฝัน :'(  แต่ตอนนี้ผมเริ่มจะมีทุนทรัพย์แล้ว <%6

กลับไปเมืองไทยกำเงินสดไปออกได้เลย !>>) แต่อย่างที่ผมกล่าวไปข้างตัน เมื่อผมกลับมาคิดดีๆ คิดยาวๆ มองไปไกลๆแล้ว ถ้าเราออกบิ๊กไบค์สักคัน มันจะคุ้มเหรอ?

จึงเกิดแนวความคิดนี้ขึ้น :D ก่อนก็ตั้งโจทย์ขึ้นมาก่อนเลย ว่าความต้องการในการใช้รถขอเรานั้น มีอะไรบ้าง ตั้งโจทย์ขึ้นมาเลย !give  ซึ่งในตัวผมนั้นมีโจทย์ดังนี้"

ผมนึกถึงความคุ้มค่าในระยะยาวนะครับ
1. วิ่งทางไกลได้ ถึงไหนถึงกัน                                                                                                                       
อันนี้จะบิ๊กไบค์ หรือ150ของผมก็ตอบโจทย์นี้ได้ :D

2. ทำความเร็วได้180+ วิ่งได้160แบบชิวๆ                                                                                                  
 อันนี้บิ๊กไบค์ตอบโจทย์ข้อนี้ได้ 150ของผมก็อึนกันไป :P

3. ค่าใช้จ่ายเรื่องน้ำมันเชื้อเพลิงโดยดูจากราคาน้ำมันที่มีแต่จะพุ่งสูงขึ้นทุกวันๆ
4. ค่าใช้จ่ายในการดูแลรักษา ค่าอะไหล่ต่างๆ                                                                                                 
ข้อ3-4 อันนี้150ของผมเอาไปกิน บิ๊กไบค์ก็ใบ้แดกกันไป >%REDD

5. การใช้งานในเมืองที่มีการจราจรหนาแน่น เนื่องจากบ้านผมอยู่ในเขตใจกลางเมือง จึงไม่ต้องพูดถึง รถติดนรกกันเลยทีเดียว               
อันนี้แน่นอน บิ๊กไบค์คงมุดในช่องแคบๆแค่2ฟุตไม่ได้ 150ของผมเอาไปกินอีก1ข้อ >yes

6. เรื่องร้านซ่อม ถ้าวิ่งออกต่างจังหวัด ที่ไม่ใช่เขตเมือง แล้วเกิดเหตุสุดวิสัยจริงๆขึ้นมาล่ะ ซึ่งถ้าเราดูแลรถดี มันก็เกิดขึ้นยาก แต่ถ้ามันเกิดขึ้นมาล่ะ         
อันนี้150ของผมก็เอาไป1ข้อ  ถ้าเข็นบิ๊กไบค์เข้าร้านที่เป็นเพิงตามข้างทาง หรือตามหมู่บ้าน จะเกิดอะไรขึ้น ช่างคงคิดในใจ( ชิ ห า ย และกรู) :-\

ทีนี้เราก็เอารถทั้ง2มาเทียบกันเลย เทียบกันด้วยเหตุและผล ดูซิ มันจะเป็นอย่างไร?
ลองคิดตามนะครับ :D 

"มีรถ2คัน คันนึงตอบโจทย์ของคุณได้90กว่า% อีกคันนึงตอบโจทย์ของคุณได้แค่ไม่กี่% คุณจะเลือกใช้คันไหน หรือคุณจะเลือกซื้อคันไหน" >konan

ในกรณีนี้ 150ของผม ตอบโจทย์หลักๆได้เกือบทุกข้อ แต่บิ๊กไบค์ตอบโจทย์ได้แค่เรื่องความเร็ว และระยะเวลาในการเดินทาง แต่ก็ต้องแลกกับค่าใช้จ่ายที่สูงขึ้นตามมา

ดังนั้นจึงทำให้ผมหยุดความคิดที่จะออกบิ๊กไบค์ในเวลานี้ไว้เลย ตัดความอยากออกไป แล้วใช้เหตุผลเข้ามาแทน ลองเอาแนวคิดนี้ไปประยุกต์ใช้ดูนะครับ อาจจะช่วยได้ไม่มากก็น้อยครับ ;)

จงรู้เท่าทันกิเลศ และอารมณ์ของตนเองอยู่เสมอ เพราะมันจะทำให้เราควบคุมตัวเองได้
เจริญพรmsn >>> kem_hahaha@live.com <<< 
เฟสบุ๊ค http://www.facebook.com/profile.php?id=1353005360
แฟนเพจ http://www.facebook.com/pages/%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%A1-%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%87S/254615134601303

ViRuS_BC

« ตอบ #1 เมื่อ: 12, มีนาคม 2012, 02:49:55 PM »

ถ้าเงินเหลือๆ ก็คงจะเก็บเธอไว้ทั้ง 2 คันครับ  :-*

Cowboy VI
CBR NE-Zone
I'm CBRsCLUB

ChacK KoraT - JoHo

cowboy_vi@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 12, มีนาคม 2012, 03:04:51 PM »

และถ้าเอาเงินไปลงรถยนต์ ความทะเยอทะยานจะหดเหลือ 2 มิล.

เข้มโค้งS

คนเข้าใจโลก

« ตอบ #3 เมื่อ: 12, มีนาคม 2012, 03:07:04 PM »

ย้อนกลับไปเมื่อหลายปีที่แล้ว ก่อนที่ผมจะได้CBR150คันนี้มาครอบครอง ผมก็คิดอยู่นาน ตอนแรกจะเอาSF400 แต่ช่วงนั้นความรู้ยังไม่มี แถมหาได้แต่อินวอย เลยตัดไป

แล้วบวกกับตอนนั้นก็เพิ่งมีKTBลิสซิ่งใหม่ๆ ซึ่งเมื่อผมลองเข้าไปดูในเว็ป ในแคตตาล็อคมีรถจักยานยนต์ด้วย โอ้ว ฟ้าเป็นใจ จะเอารุ่นไหนดี ที่เท่ๆ และผ่อนไหว

ตอนนั้นผมขี่คาวาเชียร์112อยู่ เลยไม่มองรุ่นเล็กๆเลย เพราะเชียร์ผมกินหมด ใครว่ารถคาวาเดิมๆไม่แรง :P

แล้วก็มีตัวเลือก3คัน ยามาฮ่านูโวอิลิแก๊นซ์135 ฮอนด้าแฟนท่อม แล้วก็CBR150

นูโว ลองหาข้อมูลดู รับประทานน้ำมันตามสไตล็รถออโต้ เลยตัดไป  ต่อมาก็เหลือแค่2ตัว ราคาก็ต่างกันพอควร แต่ผ่อนไม่ต่างกันเท่าไร

ผมก็เอามาเปรียบเทียบกันอีก แต่ผมใจเทไปทางแฟนท่อมมากกว่า เพราะเป็นรถที่ชอบมานานแล้ว (ตอนนั้นชอบแนวช็อปเปอร์มาก เท่ดี)

ตอนนั้นผมอยู่ชลบุรี แต่บ้านอยู่กทม. ก็เลยตั้งโจทย์ตามเคย :P
- วิ่งไกลได้มั้ยทั้งคู่   ได้หมด
- บ้านกรูอยู่ในเมือง   แถมรถติดด้วย  แฟนท่อมคงไม่รอด ติดแหงก เพราะมุดไม่ได้ CBRชนะ
- ความเร็ว   ไม่หนีกัน

สรุปตามเหตุผล เอาCBRตอบโจทย์ผมได้มากกว่า แถมผ่อนถูกกว่ากันด้วย ก็เลยตัดสินใจเอาCBR

จากนั้นก็เป็นจุดเริ่มต้นให้ผมได้ได้พบกับกลุ่มคนที่ใช้รถรุ่นนี้ จนได้พบกับมิตรภาพที่มิอาจประเมิณค่าได้

จงรู้เท่าทันกิเลศ และอารมณ์ของตนเองอยู่เสมอ เพราะมันจะทำให้เราควบคุมตัวเองได้
เจริญพรmsn >>> kem_hahaha@live.com <<< 
เฟสบุ๊ค http://www.facebook.com/profile.php?id=1353005360
แฟนเพจ http://www.facebook.com/pages/%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%A1-%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%87S/254615134601303
poomalee
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

poomalee@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 12, มีนาคม 2012, 03:09:55 PM »

สรุป ผมเอาตังไปซื้อกระบะขับดีกว่า  :P :P :P :P :P :P :P :P
เข้มโค้งS

คนเข้าใจโลก

« ตอบ #5 เมื่อ: 12, มีนาคม 2012, 03:19:22 PM »

ถ้าเงินเหลือๆ ก็คงจะเก็บเธอไว้ทั้ง 2 คันครับ  :-*
ตอนนั้นผมเป็นแค่ลูกจ้างชั่วคราวหน่วยงานรัฐฯ(มหาวิทยาลัยของรัฐ) เงินเดือนกะจิ๊ดเดียว7960 หักประกันสังคมเหลือ7600นิดๆ ผ่อนรถหักจากบัญชี1960ก็ตีไป2000

เหลือตังค์ใช้จ่ายพอสมควร ค่อยๆเก็บ ค่อยๆแต่ง  พอย้ายกลับมาทำงานที่กทม.ก็มีตังเพิ่มขึ้นเพราะเงินเดือนเยอะขึ้น ก็เลยเริ่มแต่งมาเรื่อยๆ จนเป็นน้องPTTปัจจุบัน

แต่ปัจจุบัน มาอยู่เมืองนอก รายได้ดีมาก เลยอยากทำตามความฝัน แต่เมื่อมานึกถึงความเป็นจริงและในอนาคต ก็คงจะหยุดอยู่เพียงเท่านี้ <%6 รอไว้พร้อมเต็ม100% ค่อยจัดทีเดียวให้จบ l11

Aek D-Zan
ขี้เมาใจดี

ขี่ CBR หนีเมียเที่ยวประจำ อิอิ

hardnest@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 12, มีนาคม 2012, 04:09:51 PM »

คิดอย่างเข้มต้องมี 2 คัน คันนึงคือ CBR หรืออะไรก็ได้ที่ตอบโจทย์การใช้ในเมือง อีกคำตอบคงต้องให้ความอยากเป็นตัวกำหนด

พี่ก็คิดเหมือนเข้มแหละ มองว่าการมีรถที่อยาก มันต้องแลกมาด้วยค่าใช้จ่ายที่สูงทั้งราคาค่าตัว และค่าเมนเทนแน้นท์ (ค่าซ่อมบำรุง)

อีกอย่างรถ CC สูง มันไม่เหมาะเอามาขี่ทุกวัน ไม่ว่าจะวิ่งงาน หาเพื่อนหรือรับส่งหญิง เพราะยางเปลี่ยนที ก็ หมื่นต้น ๆ ถึงหมื่นกลาง ๆ

ค่า นมค. เปลี่ยนทีก็ 3 ลิตร - 3.5 ลิตร ถ้ารวมกรอง นมค. เครื่อง  โซ่เสตอร์ก็ 5000-7000 ทุกอย่างรวม ๆ แล้วเปลี่ยนทีก็หงายหลัง

แต่ก็ยังอยากได้อยู่นะ ขอซักครั้งนึงถ้ามี จะขอขี่รถที่ความอยากได้ อยากมี ให้มันส์เลย

>SAFE$#

รถน่ะ ไม่แต่งอ่ะ เสียใจ แต่แต่งอ่ะเสียตังค์ อิอิ

Uploaded with ImageShack.us
unsensor
ไปที่ไหนๆ ก็ไปกับ CBR
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

ไปที่ไหนๆ ก็ไปกับ CBR

« ตอบ #7 เมื่อ: 12, มีนาคม 2012, 04:24:16 PM »

เห็นด้วยครับผม
 !goodjob

Uploaded with ImageShack.us
เข้มโค้งS

คนเข้าใจโลก

« ตอบ #8 เมื่อ: 12, มีนาคม 2012, 04:32:01 PM »

คิดอย่างเข้มต้องมี 2 คัน คันนึงคือ CBR หรืออะไรก็ได้ที่ตอบโจทย์การใช้ในเมือง อีกคำตอบคงต้องให้ความอยากเป็นตัวกำหนด

พี่ก็คิดเหมือนเข้มแหละ มองว่าการมีรถที่อยาก มันต้องแลกมาด้วยค่าใช้จ่ายที่สูงทั้งราคาค่าตัว และค่าเมนเทนแน้นท์ (ค่าซ่อมบำรุง)

อีกอย่างรถ CC สูง มันไม่เหมาะเอามาขี่ทุกวัน ไม่ว่าจะวิ่งงาน หาเพื่อนหรือรับส่งหญิง เพราะยางเปลี่ยนที ก็ หมื่นต้น ๆ ถึงหมื่นกลาง ๆ

ค่า นมค. เปลี่ยนทีก็ 3 ลิตร - 3.5 ลิตร ถ้ารวมกรอง นมค. เครื่อง  โซ่เสตอร์ก็ 5000-7000 ทุกอย่างรวม ๆ แล้วเปลี่ยนทีก็หงายหลัง

แต่ก็ยังอยากได้อยู่นะ ขอซักครั้งนึงถ้ามี จะขอขี่รถที่ความอยากได้ อยากมี ให้มันส์เลย

>SAFE$#
>yes จริงครับพี่เอก ค่อยจัดทีเดียวให้จบ !hoehoe

ballcbr

Follow me to hell

ball_cbr@windowslive.com
« ตอบ #9 เมื่อ: 12, มีนาคม 2012, 04:57:21 PM »

อายุขนาดนี้แล้วอยากขี่  AV ซักครั้ง แอร๊ย ATV  >%REDD
EstorOME

« ตอบ #10 เมื่อ: 12, มีนาคม 2012, 05:53:04 PM »

คิดได้ดีครับ

แต่ถ้าผมรวยจะซื้อไว้ซัก3คัน

ปัญหามันคือไม่รวย  :(
tanongsak
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

CBRsCLUB DO THE GOOD THING FOR THE SOCIAL

« ตอบ #11 เมื่อ: 12, มีนาคม 2012, 07:04:11 PM »

อีกครั้งของคมความคิดเตือนสติ เหมือนพี่ผมพูดแป๊ะเลย (พี่ผมขับ XJR 400และมี SF 400 ในครอบครองอีกสองคัน)
ผมไม่พร้อมที่เป้นเจ้าของ แต่ถ้าพี่ยื่นกุญแจให้ก็ขับสบายครับ แต่ค่าน้ำมันทำเอาผมหงายเลย
เลยเลือกที่จะขี่ CBR 150 หล่ะครับ (ก็รถพี่ชายอีกหล่ะ อิอิ)
เกิดมาไม่เคยซื้อรถซะที พอเก็บเงินได้ เลยเอ่ยปากจะซื้อ ก็หน้าหงายเมื่อพี่ชายบอกว่าค่าดูแล พี่ไม่ช่วยนะน้อง  @#%$(

prirtcbr
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

พฤกษ์ ซีบีอาร์

« ตอบ #12 เมื่อ: 12, มีนาคม 2012, 07:08:13 PM »

สุดยอดครับพี่ ผมก็คิดเหมือนพี่เลย ปัจจุบันผมก็ยังรักและภาคภูมิใจในcbr 150 r ของผม ติดอยู่นิดนึงตรงที่ไม่สามารถทำความเร็วได้ถึง200ก.ม./ชั่วโมง ปรับแต่งเท่าใหร่หมอบก็แล้วก็ไม่เกิน170 ถ้านั่งขี่ก็เหลือ150กว่าๆ
Sunii
104 Wing Fighter

« ตอบ #13 เมื่อ: 12, มีนาคม 2012, 07:13:20 PM »

ก่อนซื้อ CBR ก็เคยอยากได้ CBR400 ครับเเต่คิดไปคิดมา ทั้งค่าน้ำมันเอย ค่าบำรุงรักษาเอย เเล้วไหนจะเรื่องซ่อมที่ 400 มันต้องซ่อมทุกคัน
เลยตัดใจปัญหาเยอะมาออก CBR150 ผ่อนสบายๆไปเรื่อยๆ เเล้วก็เก็บเงินเรื่อยๆไปด้วยผ่อนเสร็จก็จะได้มีเงินเก็บไปออกบิ้กไบค์ซึ้งก็เป็นความฝันของเรา ส่วนเจ้า 150 ก็เก็บไว้ใช้งานบ้างให้รุ่นลูกใช้บ้าง ผมมีเพื่อนคนนึงที่ขับ CBR600 ปี05 ซื้อรถมาเเต่ไม่มีตังเติมน้ำมัน ได้ขับเเต่ออกทริปวันปกติขับเวฟ  :P

GuNnM99

ไม่มีผิดเป็นครั้งที่สาม

« ตอบ #14 เมื่อ: 12, มีนาคม 2012, 07:16:41 PM »

CBRของผม ขี่เล่นๆ เน้นดูแลง่ายๆ แต่งสนุกๆ  :D แต่ถ้าต้องเน้นสมรรถภาพจริงๆ ผมไปลงรถยนต์ครับ เผื่อครอบครัวนั่งไปด้วย ปลอดภัยดี <%6

pompam
จะขี่รถจนกว่าจะไม่มีแรงขี่~

~ ความสุขของคนขับมอเตอร์ไซค์คือเวลาลมเย็นๆ ตีหน้านี่แหล่ะ ~

s_chaiyakul@hotmail.com
« ตอบ #15 เมื่อ: 12, มีนาคม 2012, 07:50:21 PM »

อยากมีทั้ง 2 คน...เอ๊ย!! 2 คัน...เหมือนกันครับ~

Cowboy VI
CBR NE-Zone

ChacK KoraT - JoHo

cowboy_vi@hotmail.com
« ตอบ #16 เมื่อ: 12, มีนาคม 2012, 07:51:49 PM »

อายุขนาดนี้แล้วอยากขี่  AV ซักครั้ง แอร๊ย ATV  >%REDD

ตัวนี้ น่าจะขับมันส์นะครับจาร์ย์อู๊ด......เหอๆ

zazabee
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

love,peace in the world

« ตอบ #17 เมื่อ: 12, มีนาคม 2012, 07:55:27 PM »

เจ๋งครับ >konan

วันที่เธอไป รถมันไม่ทิ้งผมไปไหน
VaVaX2
((((อย่าทะนงตนว่าอยู่สูง>>>>สักวันเจ้าก็ไม่พ้นดิน))))

« ตอบ #18 เมื่อ: 12, มีนาคม 2012, 07:57:42 PM »

!goodjob 150 ตอบโจทย์ได้ทุกข้อและข้อสำคัญที่จะไม่มีวันแตะ บิ๊กไบค์ เพราะ เงินไม่มี nooooo กร๊ากกกก :P :P :P

Golf410spk
"Seals อดีตที่สวยงาม"

< Spirit Of Rider. >

« ตอบ #19 เมื่อ: 12, มีนาคม 2012, 08:08:41 PM »

จะว่าไปถามว่าผมใช้เจ้าตัว 150i คุ้มรึยัง?  
-ผมตอบได้เลยครับว่ายังไม่คุ้มครับ

เพราะทุกๆวันผมจะใช่เจ้า Wave125 เป็นประจำทุกวัน  ส่วนเจ้า CBR150i  แต่งหมดไปรวมๆแล้ว 4 หมื่นกว่าบาท  จอดไว้ที่บ้านเอาไว้แค่ขับในสนาม ออกทริปหรือเดินทางไกลๆ เท่าันั้น    ใช้เฉลี่ยอาทิตย์ละ 2-3 วันเอง  ซึ่งเพื่อนผมออก 150i มาพร้อมกันแต่มันใช้ทุกวัน ตอนนี้สภาพต่างกันราวฟ้ากับดิน   ของผมใหม่กิ๊บๆ (จอดไว้เฉยๆ)  ของเพื่อนรอยขูดขีดตามการใช้งาน   เพื่อนผมใช้งานคุ้มกว่าเย๊อะครับ

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์