CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟซีนอล  (อ่าน 3248 ครั้ง)
veerapol
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« เมื่อ: 27, มีนาคม 2010, 04:17:27 AM »

ไฟซีนอลติดแล้วแบตเตอรี่ จะพอมั้ยครับ ราคาเท่าไหร่ครับ โคมจะละลายมั้ยครับ ใส่ Osram 35w โคมละลายครับ เปลี่ยนมาใส่ Osram 25w กล่องกระดาษขั่วหลอดละลายครับ ว่าจะเปลี่ยนเป็นไฟซีนอลไม่รู้จะเจอปัญหาเดิม ๆ หรือเปล่า ทั้งขั่วหลอด ทั้งโคม ละลายครับ nooooo

happycom
I'm CBRsCLUB

โคราชบ้านเอง

tum_yippee@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 27, มีนาคม 2010, 04:31:29 AM »

ลองใช้ช่องค้นหาดู

รวมรูปรถเก่าๆ สนิมเกรอะกรัง :: http://www.cbr150club.com/board/index.php?topic=39586.msg575820#msg575820

http://www.norman-family-cookies.com/
kanung

การเดินทาง ย่อมสนุกกว่า การถึงที่หมาย

kanung16_nung@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 27, มีนาคม 2010, 04:34:25 AM »

!ohno !ohno

pooooom
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #3 เมื่อ: 27, มีนาคม 2010, 05:14:59 AM »

ไม่ทราบว่าจะขอซื้อต่อ osram 25W

ได้มั้ยครับ กำลังอยากได้อยู่อะคับแหะๆ

veerapol

« ตอบ #4 เมื่อ: 28, มีนาคม 2010, 04:50:01 AM »

ร้านตรงถนนบรรทัดทอง ตรงข้ามอาคารมั่นคง จะมีร้านขายอะหลั่ยรถจักรยานยนต์เป็นร้านขายส่ง แต่ถ้าเราซื้อปลีกเค้าก็ขาย หลอดไฟ Osarm 25w ผมก็ซื้อที่นั่น เป็นกล่องกระดาษครับ กล่องละร้อยบาทครับ แต่ผมใส่แล้วขั่วละลาย  <cry
Kwang
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 28, มีนาคม 2010, 05:06:47 AM »

ซีนอลแท้ๆความร้อนจะน้อยกว่าหลอดทั่วไปครับ

ผมเคยใส่ในรถ ksr (ซึ่งตอนนี้หลอดขาดเพราะใช้มานานแล้ว)

เวลาซื้อไม่ต้องซื้อแบบแพงมากครับเท่าที่รองมาอายุการใช้งานพอๆกัน

จะต่างกันที่ซีนอลราคาถูกจะสไลท์เป็นไฟสูงหรือไฟต่ำไม่ได้ครับ

ส่วนตัวผมใช้แบบธรรมดา

อีกข้อหนึ่งใส่ซีนอลแล้วแบตหมดไหม ขอตอบว่าถ้าใส่แล้วติดเครื่องไว้ไม่หมดครับหรือไม่ติดเครื่อง

เปิดไฟไว้ 5-15 นาที(สำหรับ ksr นะครับ cbr น่าจะได้นานกว่าเพราะแอมป์มากกว่า)แบตไม่หมดครับ

การทำงานของซีนอลจะใช้กระแสไฟมากเฉพาะตอนจุดหลอดหรือเวลาเปิดแรกๆประมาณ 2 วินาที จะกินไฟเป็น 10,000 v เลยทีเดียว

หลังจากนั้นก็จะกินไฟแค่ 12v ครับ !goodjob
pooooom

« ตอบ #6 เมื่อ: 28, มีนาคม 2010, 07:32:58 AM »

ถ้าขั้วละลายละยังอยากให้ต่อ

เอาตะกั่วมาเติมได้นะคับ

pooooom

« ตอบ #7 เมื่อ: 28, มีนาคม 2010, 08:14:16 AM »

ร้านตรงถนนบรรทัดทอง ตรงข้ามอาคารมั่นคง จะมีร้านขายอะหลั่ยรถจักรยานยนต์เป็นร้านขายส่ง แต่ถ้าเราซื้อปลีกเค้าก็ขาย หลอดไฟ Osarm 25w ผมก็ซื้อที่นั่น เป็นกล่องกระดาษครับ กล่องละร้อยบาทครับ แต่ผมใส่แล้วขั่วละลาย  <cry

ไม่ทราบว่าซื้อมานานหรือยังคับ

ผม อยาก ได้ มาก

เข้มโค้งS
สมาชิกยุคก่อน กับรถเก่าๆ
CBR Commando

คนเข้าใจโลก

kem_hahaha@live.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #8 เมื่อ: 28, มีนาคม 2010, 07:09:27 PM »

ไฟซีนอลติดแล้วแบตเตอรี่ จะพอมั้ยครับ ราคาเท่าไหร่ครับ โคมจะละลายมั้ยครับ ใส่ Osram 35w โคมละลายครับ เปลี่ยนมาใส่ Osram 25w กล่องกระดาษขั่วหลอดละลายครับ ว่าจะเปลี่ยนเป็นไฟซีนอลไม่รู้จะเจอปัญหาเดิม ๆ หรือเปล่า ทั้งขั่วหลอด ทั้งโคม ละลายครับ nooooo

ตอบทีละคำถามนะครับ

"ไฟซีนอลติดแล้วแบตเตอรี่ จะพอมั้ยครับ ราคาเท่าไหร่ครับ โคมจะละลายมั้ยครับ"
= แบตพอครับ ถ้าติดเครื่องแล้วเปิดยังไงก็พออครับ  ราคาแล้วแต่ความสามารถจะหาได้ครับ ตั้งแต่900-1000ปลายๆ
  แล้วแต่ชนิดของหลอด ยังไม่รวมค่าติดตั้งนะครับ ส่วนที่ผมใส่อยู่1400พร้อมติดตั้งครับ(ถ้าสนใจหลังไมล์ครับเฉพาะในเขตกทม.นะครับ)
  โคมไม่ละลายครับ

"ใส่ Osram 35w โคมละลายครับ"
= ผมใส่อยู่ ก็ไม่ละลายนะครับ แต่มีเทคนิคคือ ไม่ต้องใส่ยางกันฝุ่นนะครับ เมื่อไม่ใส่ มันจะระบายความร้อนได้ดีขึ้น ทำให้โคมไม่ละลาย 

"เปลี่ยนมาใส่ Osram 25w กล่องกระดาษขั่วหลอดละลายครับ"
= นี่ก็อีกเช่นกัน ที่ขั้วหลอดละลาย เนื่องจากมันเกิดการสปาร์คตรงขั้วหลอดไฟกับขั้วหลอดของรถ ทำให้เกิดความร้อน(ประกายไฟเล็กๆ)
  ขั้วหลอดจึงละลาย ดังนั้นก็เปลี่ยนใส่หลอดไฟทุกครั้งควรเช็คสภาพของขั้วหลวดด้วย ถ้ามันยุบตัวลงไป มันจะทำให้ขั้วของหลอดไฟ
  ประกบไม่สนิทกับขั้วหลอดของรถ จึงเกิดการสปาร์ค  เพราะฉะนั้น ถ้าไม่เปลี่ยนขั้วหลอดใหม่ ก็ควรจะบัดกรีที่ขั้วของหลอดไฟให้หนาขึ้น
  เพื่อให้ขั้วทั้ง2ประกบกันสนิทและไม่เกิดการสปาร์ค ปัญหาขั้วหลอดละลายก็จะหมดไป

"ไฟซีนอล ควรเปิดใช้งานเมื่อจำเป็นเท่านั้น คือ ในเส้นทางที่แสงสว่างไม่เพียงพอต่อการมองเห็น ในเมืองไม่ควรเปิดเพราะในเมือง
 แสงสว่างจากไฟถนนก็เพียงพอต่อการมองเห็น รวมทั้งไฟซีนอลจะรบกวนผู้ใช้รถใช้ถนนที่สวนทางมา แล้วตำรวจสามารถจับเราได้"

ผมติดซีนอลแค่ข้างเดียว เอาไว้สำหรับออกทริป หรือเดินทางไกลๆตอนเวลากลางคืนตามต่างจังหวัด ซึ่งบางช่วงไม่มีไฟถนนเลย
เพราะฉะนั้น ไฟซีนอลควรเปิดเมื่อเวลาจำเป็นจริงๆครับ เป็นการเซฟแบต แล้วก็ตำรวจจะได้ไม่จับเราด้วยครับ

ปล."เพราะเราไม่ใช่เด็กแว๊นครับ" !hoehoe

จงรู้เท่าทันกิเลศ และอารมณ์ของตนเองอยู่เสมอ เพราะมันจะทำให้เราควบคุมตัวเองได้
เจริญพรmsn >>> kem_hahaha@live.com <<< 
เฟสบุ๊ค http://www.facebook.com/profile.php?id=1353005360
แฟนเพจ http://www.facebook.com/pages/%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%A1-%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%87S/254615134601303
beluga
design ENG ptw technology
I'm CBRsCLUB

อย่าตัดสินคนอื่น เพียงเขาคิดไม่เหมือนเรา

kiwigong_en@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: 29, มีนาคม 2010, 04:50:57 AM »

ปล."เพราะเราไม่ใช่เด็กแว๊นครับ" !hoehoe

>coooool >coooool

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์