CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องของศูนย์  (อ่าน 2087 ครั้ง)
aobzadee
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« เมื่อ: 23, ธันวาคม 2014, 11:17:35 PM »

ขอเกริ่นก่อนนะครับ ผมกับน้องจะขับรถกลับบ้านที่เมืองกาญระยะทางราวๆ250กิโลเมตร

ผมเลยเอารถไปเช็คระยะ น้องผมก็ไปด้วย น้องผมเลยบอกว่าเดี๋ยวเราไปซื้อน้ำมันเครื่องagipกันนะ

ซื้อทำไมว่ะ ผมถามด้วยความสงสัย ก็นี้พามาเช็คระยะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องแล้วไงจะเปลี่ยนทำไมอีก

มันมองหน้าผมด้วยความไม่เข้าใจของผมแล้วเริ่มอธิบาย พี่ไม่เข้าใจหรอกรถก็เหมือนเรานะแหละอยากใช้ของดีๆ

ผมเลยบอกว่าเนี่ยเดี๋ยว มึ...ใช้ไปก่อนกลับมาค่อยเปลี่ยนมันจะได้ไม่สิ้นเปลือง

ไม่เอาเดี๋ยวรถไม่แรงขับไม่มันส์ ผมเลยถามว่าน้ำมันเครื่องแพงๆบ้าน มึ.. ทำให้รถแรงขึ้นเหรอครับ

จากกรณีที่กล่าวมาคือน้องผมเปลี่นน้ำมันเครื่องจากศูนย์(เช็คระยะตามประกัน)แล้วมันจะไปถ่ายออกแล้วไปใช้Agip

พี่ๆน้องๆคิดว่ามันจะสิ้นเปลืองเกินไปหรือเปล่าครับ ในความคิดผม ผมคิดว่ากลับมาแล้วเปลี่ยนจะดีกว่าเพราะน้ำมันเครื่อง

ถูกใช้งานไปราวๆ500กว่าโล ขับไป-ขับกลับ ถ้าถ่ายออกตอนขากลับผมว่ามันจะดีกว่านะครับน้ำมันที่ถ่ายจากศูนย์ไม่ได้ขี้เหล่อะไร

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 23, ธันวาคม 2014, 11:34:56 PM »

ก็นั้นละฮ่ะท่านผู้ชม  drunk drunk drunk

obdi2535
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 23, ธันวาคม 2014, 11:42:09 PM »

good ผมว่านำ้มันเครื่องศูนย์ก็ใช้ดีเหมือนกันครับ ทีไม่ดีอาจเพราะไม่ดูแลรักษามากกว่าครับ
Pongpang
CBRsCLUB @ Lampang
CBR Commando

« ตอบ #3 เมื่อ: 23, ธันวาคม 2014, 11:47:13 PM »

ถ่ายบ่อย ถ่ายซ้ำ มันก็แค่เสียกะตังเพิ่ม
แต่มันก็ไม่ได้ทำให้เครื่องพังหรอกนะ
กลับดีด้วยซ้ำเฮอๆ เหมือนกินน้ำหมดไป1ขวด แล้วฉี่ออกมา
แล้วก็๋กินน้ำเข้าไปใหม่ ในราคาที่แพงกว่าเดิมไปนิด
แต่สรรพคุณเค้า ก็บอกว่า น้ำยี่ห้อดีต่อสุขภาพนะ
อะไรประมานนี้
ขอบคุณเครดิต การเปรียบเปรย โดยคุณ KAATO ค้าบ

kawee019
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #4 เมื่อ: 24, ธันวาคม 2014, 12:07:51 AM »

ผมก็ใช้ของศูนย์เหมือนกันครับ
ทริปก็ไม่เคยออก ขี่ก็ไม่เร็ว ประหยัดดี good

aimmy

« ตอบ #5 เมื่อ: 24, ธันวาคม 2014, 04:02:28 AM »

ตอนขับ 150 น้ำมันเครื่องศูนย์ผมก็ใช้ประมาณ 1,000 โล แล้วเปลี่ยนเป็นสังเคราะห์ร้อย% 2,500 โล 2 ครั้ง
รวม 6,000 โลครบรอบเขัาศูนย์พอดี
ตอนนี้ขับ 250 แรก ๆ ก็ทำเหมือนกัน
แต่พอหลัง ๆ ก็ใช้ของศูนย์ตลอด เพราะขี้เกียจเปลี่ยนกรองตามด้วย
จากประสบการณ์ตรงสังเคราะห์ 100% ต้องหมั่นเช็คบ่อย ๆ ยิ่งออกทริป ใช้ความเร็วสูง ยิ่งหายเยอะ
แต่ของศูนย์ลองดูหลายทีแล้ว ไม่เห็นจะลดเลย ทั้งที่ใช้ความเร็วเท่าเดิม ยิ่งช่วงหลัง ๆ ยิ่งบิดมากกว่าเดิม
เพราะออกทริปกับ 650 500 บ่อย

ปล. 650 ก็ใช้น้ำมันเครื่องศูนย์ลิตรละ 120 นะ เพื่ิอนมันบอกว่าที่พระราม 3 ไม่มีสังเคราะห์

Tung2531

« ตอบ #6 เมื่อ: 24, ธันวาคม 2014, 05:30:00 AM »

ถ้าสเป๊คเครื่องยนต์ Z250 ใส่ 10w-30 ได้ผมเอามาใส่รถผมแล้ว ของ honda เนีย

สายลมกับสองล้อ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์