CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง ชิมวาล์วหน่อยครับ  (อ่าน 4595 ครั้ง)
BKIIXI
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 06, พฤศจิกายน 2014, 07:44:03 AM »

พอดีผมเพิ่งหัดลองตั้งวาล์วเองครั้งแรกครับ
เลยอยากรุ้ว่าเค้าตั้ง วาล์วกันยังไง
แล้ว ชิมวาล์วใช้เบอร์อะไรกันครับ
ตอนนี้ ใส่แคมแต่ง ผมใช้ชิมวาล์ว In เบอร์ 190 Ex เบอร์ 175 ครับ
เครื่อง CBR รุ่นหัวฉีดครับ ผมเข้าไป 0 แล้ว ชิมวาล์วมันมี แค่ 2เบอ นี่ ใส่ 2เบอนี้จะเป็นอะไรไหมครับ

ผมเห็นกระทู้ตั้งวาล์วอันเก่าอยู่ แต่รูปภาพ มันหายหมดแล้ว ไม่เข้าใจเลย
ขออภัยที่ต้องมาถามใหม่ นะครับ

BKIIXI
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 06, พฤศจิกายน 2014, 07:47:20 AM »

ผมเคยอ่านเจอ เค้าบอกให้ใช้ ชิมวาล์ว ที่ผ่านการวัดมาแล้ว
ผมก็ งง ไม่รู้ว่ามันวัดกันยังไง
ถ้า ยังไงก็ ขอคำ ปรึกษา หน่อยนะครับ ขอบคุณคับ
หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 06, พฤศจิกายน 2014, 10:38:36 PM »

ไม่เคยตั้งเองเหมือนกัน <%6 <%6 <%6

ballcbr
I'm CBRsCLUB

Follow me to hell

ball_cbr@windowslive.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 06, พฤศจิกายน 2014, 10:52:20 PM »

ดูใน DIY ที่ผมทำไว้เลยครับห้อง DIY มีสองตอน
S-CHAI
CBR Commando

« ตอบ #4 เมื่อ: 06, พฤศจิกายน 2014, 11:08:37 PM »

รถที่ผ่านการใช้งานไปสึกหรอไป ค่าของชิมวาวล์ และขนาดของชิมวาวล์ ก็จะเปลี่ยนแปลงไปตามการสึกหรอ
ไม่ได้ ตายตัว เหมือนที่ จกท. บอกไว้แค่ 2 เบอร์ นะครับ (เกรงว่าจะเข้าใจว่ามีแค่ 2 เบอร์ )
ลองทำความเข้าใจหาความรู้เพิ่มในห้อง DIY ก่อนนะครับ

Uploaded with ImageShack.us
BKIIXI
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 11, พฤศจิกายน 2014, 07:19:39 AM »

@ballcbr รู้มันหายหมดแล้วครับ มีแต่ คำอ่านไม่เข้าใจเลย ผมลองอ่านแล้ว

p_com

« ตอบ #6 เมื่อ: 11, พฤศจิกายน 2014, 04:43:29 PM »

http://www.aphonda.co.th/technology/manual/CBR150R_250R.PDF   พอช่วยได้บ้าง

สำหรับเบอร์ชิม นั้นมันไม่ใช่สูตรตายตัวที่สามารถใช้เหมือนกันได้ทุกคัน มันต้องดูว่าเราต้องการระยะห่างเท่าไร จะเอาตามสเปค หรือจะเผื่อตามความร้อน หรือ เพื่อจะลดองศา การเปิดปิดวาล์ว  แต่จะไม่ตั้งให้ต่ำกว่ามาตราฐานโรงงาน มีแต่ห่างกว่า  ในกรณี บอกมีแค่ 2เบอร์ แนะนำเปลี่ยนศูนย์จะดีกว่า   ถ้าจะเล่นเองต้องมีเครื่องมิอ ไม่ก็มีประสบการณ์ที่สูงพอ แนะนำ ให้เข้าศูนย์ ที่พอจะพูดคุยได้ แล้วบอกความต้องการว่าอยากให้ห่างขนาดไหน  เพราะส่วนใหญ่จะตั้งเท่ามาตราฐานเดิม  ตั้งวาล์วชิด องศาเปิดมันจะมาก แต่กำลังอัดในกระบอกสูบ จะต่ำลง ตั้งห่างไป ไม่ยัน แต่องศาแคมก็จะลดลง ในกรณีบอกว่าเป็นแคมแต่ง แล้ว ถ้าไม่ทราบองศาเปิดปิด แนะนำให้ตั้งห่างเผื่อไว้หน่อย เพราะองศาแคมมันน่าจะสูง 
ถ้าจนใจ ลองหาร้านคุณต้น ที่ในกลุ่มเข้าไปใช้บริการจะดีกว่า  ครับ
ว่าแต่ขออนุญาตถามซักนิด ว่าใส่แคมนี้ องศาเท่าไร ระยะยกมากไหม มันมาทั้งประกับข้างที่จะมายึดเฟืองขับแคมไหม หรือว่าเอามาอัดประกับเอง  แล้ว ขึ้นลูก หรือ ใส่ ชักมาด้วยไหม   

BKIIXI
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 11, พฤศจิกายน 2014, 06:46:44 PM »

ลูก 66 ชัก5 ครับ
แคมมาแต่ เฉพาะ แคมแล้ว มาอัดเข้าเองครับ ระยะ ยกไม่ นี่ผมก็ลืมถามช่างมาเหมือนกัน แต่ไม่น่าจะสูงมาก เพราะมันเขียน ลูกเล็ก
ส่วน ชิมวาล์ว ผมเข้าใจว่ามันมีเบอ อื่นอยู่ แต่พอดีว่าวันที่ผมเข้าไปเบิก ชิมวาล์ว เบอร์ อื่นมันหมดเหลือ อยู่ 2 เบอร์ 175 / 190
ผมเลย อยากรู้ว่า จะวัดระยะที่จะเอามาใช้ตั้งวาล์ว นี่ เค้าวัดกันตรงไหน บางคนก็บอก ถ้วยกดวาล์ว บางคนก็บอก ชิมวาล์ว ผมก็ไม่แน่ใจ
ก็เลยอยากถามว่ามันต้องใช้ฟิลเลอร์วัดตรงไหนกัน

ก่อนหน้านี่ผมเล่นโซนิคมาก่อน เรื่องตั้งวาล์ว ตั้งมาร์ค ผมพอได้อยู่ โซมันใช้ฟิลเลอร์เสียบตรงกระเดื่องกับ วาล์วเพื่อวัด

แต่ CBR นี่ผมยังไม่รู้ว่ามันต้องเอาฟิลเลอร์ไปวัดตรงไหน ถ้ายังไง ช่วยบอกผมด้วยนะคับ ถ้ารู้ว่าต้องวัดตรงไหน แล้วคำนวนอะไรบ้าง
แค่นี้ผมก็พอคลำทางได้ละ   ขอบคุณคับ
p_com

« ตอบ #8 เมื่อ: 12, พฤศจิกายน 2014, 06:55:23 PM »

ในคู่มือที่ส่งลิงค์ไป ก็น่าจะครอบคลุม สิ่งที่คุณต้องการแล้วแหละครับ โชคดีครับ
๐ก๊อบทูโก๐
อีกประเดี๋ยว ก็ เฟี้ยวแล้ว ^^
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

แล้วเจอกัน Coming Soon???

« ตอบ #9 เมื่อ: 12, พฤศจิกายน 2014, 09:00:16 PM »

เจ้าของกระทู้อยู่แถวไหนครับเนี่ย?? ??

BKIIXI
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 14, พฤศจิกายน 2014, 07:25:16 AM »

อยู่ สุรินทร์ ครับผม
ขอบคุณสำหรับ คำแนะนำ ของทุกท่านนะครับ
BKIIXI
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 14, พฤศจิกายน 2014, 07:55:34 AM »

@p_com
คู่มือ อ่านแล้ว เข้าใจดีมากครับ รู้เรื่องเลย ขอบคุณมาก นะคับ
p_com

« ตอบ #12 เมื่อ: 14, พฤศจิกายน 2014, 05:51:27 PM »

โชคดีครับ  ตั้งเผื่อให้ห่างไว้หน่อยนะครับ  ถ้าจะเล่นสายนี้ 
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์