CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาการนี้น่าจะเกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 1462 ครั้ง)
EK[postman]
I'm CBRsCLUB

« เมื่อ: 27, ตุลาคม 2014, 06:28:38 AM »

รถผมตัวคาร์บูครับอายุ6ปีแล้ว 6ปีที่ผ่านมาเปลี่ยนถ่านไดสตาร์ทไปประมาณ3ครับ แต่มาปีนี้ตอนแรกเปลี่ยนได้ประมาณ4เดือนถ่านหมด พอเปลี่ยนรอบนี้อยู่ได้2เดือน ต่อมาเปลี่ยนรอบนี้อยู่ได้3อาทิตย์ ล่าสุด2อาทิตย์ แต่รอบนี้หัวคอมสึก ช่างบอกต้องเปลี่ยนไดลูกใหม่ เลยไปหามือ2ได้มา800 (เบิกใหม่ไม่ไหวลูกละ3000+) ใช้ได้ไม่ถึงเดือนก็เป็นอาการเดิม ทุกครั้งก่อนที่ถ่านจะหมด คือถ้ากดสตาร์ทแล้วไดไม่ทำงานมีแต่เสียงแป๊ะๆ แต่ไดไม่หมุนต้องงัดเกียร์ใดเกียร์หนึงเข็นแล้วบ่อยครัชให้รถกระตุกถึงจะกดสตาร์ทได้แต่ซักพักก็ไม่ติดต้องเปลี่ยนถ่านไดใหม่ มีใครพอทราบบ้างครับลว่าเกิดจากอะไรจะได้แก้ให้ตรงจุด

๐ก๊อบทูโก๐
อีกประเดี๋ยว ก็ เฟี้ยวแล้ว ^^
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

แล้วเจอกัน Coming Soon???

« ตอบ #1 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2014, 05:01:32 PM »

??? อาการนี้ผมเคยเป็นนะครับ แต่ไม่ได้เป็นที่ไดร์ ของผมเป็นที่มัดข้าวต้ม ยังไงก็ลองเช้คดูหลายๆจุดครับ
อาจจะเป็นที่แบตก็ได้ รถอายุเยอะอะไรก็เกิดขึ้นได้  :-\ อีแก่ผมก็12ปีแล้ว !hoehoe

S-CHAI
CBR Commando

« ตอบ #2 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2014, 06:01:33 PM »

ตรวจเช็คสายไฟเส้นใหญ่ขั้วลบที่ลงกราวตัวถังรถดูสักครั้งนะครับ คล้ายมันเสี่อมสภาพไฟ เดินไม่ค่อยจะเต็มทีนะ
และที่ขั้วบวกตรงรีเลย์สต๊าส และถ้ารีเลย์เสื่อมสภาพ ไฟ บวก ที่ส่งไฟไดสต๊าสก็อาจจะไม่เต็มที่ได้ด้วยเช่นกัน
แต่ก็น้อยนะที่จะเจอ รีเลย์สต๊าสจะเสีย
/* หรือให้ต่อสายไฟขั้วลบเพิ่มใหม่ใหญ่ๆสักเส้นนึงจากขั้วลบแบตเตอรี่ ไปลงที่แท่นเครื่อง 1 จุด เพิ่ม
ลองดูเบื้องต้นตรงนี้ก่อนก่อนนะครับ

Uploaded with ImageShack.us
EK[postman]
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #3 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2014, 10:09:25 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ ;) ;) ;) ;)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์