CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใบขับขี่รถจักรยานยนต์ หมดอายุเป็นเวลา 5 ปี  (อ่าน 1409 ครั้ง)
Chinnachot
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« เมื่อ: 09, กันยายน 2014, 05:53:51 PM »

มีประสบการณ์เล่าสู่กันฟังครับ ผมขับรถจักรยานยนต์มาทั้งหมดเป็นเวลาเกือบจะ 5 ปีเเล้ว ซื้อรถคันเเรกคือ Yamaha Fino จึงไปสอบใบขับขี้รถจักรยานยนต์มาได้ มีอายุเพียง 1 ปี เเต่เนื่องจากผมจะขับรถสลับกับขับรถยนต์เป็นหลัก จึงลืมการต่อใบขับขี่รถจักรยานยนต์หลังจากหมดอายุไปเเล้ว หลายครั้งที่ถูกตำรวจจารจรเรียกตรวจใบขับขี่ ตำรวจก็ตรวจดุใบขับขี่ไม่ละเอียดว่าได้หมดอายุไปแล้ว ผมจะถูกปรับในข้อหาจราจรเป็นหลัก ต่อมาผมซื้อรถอีกคันคือ CBR 150 R ใหม่ ขับมาได้เกือบ 3 ปี ล่าสุดถูกเรียกตรวจใบขับขี่ เจ้าหน้าที่เเจ้งให้ผมทราบว่าใบขับขี่หมดอายุเเล้ว หลังจากนั้นผมได้ไปติดต่อที่กรมขนส่งเพื่อต่อใบขับขี่เป็น 5 ปี
วันเเรกตรวจสอบสายตาว่าบอดสีหรือไม่ เเละการกะระยะการหยุดรถด้วยเคื่องอิเล็คโทรนิค เมื่อทดสอบผ่านเเล้ว วันต่อมาต้องอบรมในรอบเช้า ตั้งเเต่ 9.30 - 12.00 น.เเละรอบบ่าย ตั้งเเต่ 13.00 - 15.30 น. จากนั้นนั้นจึงเข้าสอบข้อเขียน ด้วยโจทย์ระบบคอมพิวเตอร์ จำนวน 50 ข้อ เเต่สอบไม่ผ่าน ผมได้ซื้อหนังสื้อเกี่ยวกับกฎจราจรมาอ่าน 1 คืน วันรุ่งขึ้นจึงไปสอบใหม่ ผลปรากฏว่าสอบผ่าน เเละขอสอบภาคปฏิบัติขับขี่รถจักรยานยนต์ในวันนั้นเลย จึงได้ใบขับขี่อายุ 5 ปีเเบบ Smart Card มาครอบครองครับ

เมื่อได้ใบขับขี่รถจักรยานยนต์เเล้ว จึงทำเรื่องเปลี่ยนใบขับขี่รถยนต์ตลอดชีพเเบบเก่า เป็นแบบ Smart Card เช่นเดียวกันในวันนั้นเลย

*** อย่าปล่อยให้ใบขับขี่หมดอายุ เราสามารถต่อก่อนถึงวันหมดอายุได้ถึง 2 เดือน
*** การอบรมทั้งภาคเช้าเเละภาคบ่ายเเบบเข้ม เเละกระบวนการสอบอื่นๆ เหมือนทำใบขับขี่ใบเเรก
เปรียบเสมือนการลงโทษเเทนค่าปรับครับ
*** ที่กรมขนส่งมีประชาชนไปทำธุระเป็นจำนวนมาก เเต่ด้วยการจัดการที่เป็นระบบ จึงมีความรวดเร็วครับ

ขี้เมาใจดี
CBR Commando

« ตอบ #1 เมื่อ: 09, กันยายน 2014, 06:05:48 PM »

แหม่ กรมขนส่งนี่เค้าบริการดีจิงๆนะคับ      >%REDD

Pik-CBR
I'm CBRsCLUB

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 09, กันยายน 2014, 06:08:14 PM »

ครับผม ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ มีประโยชน์มาก  l13

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 09, กันยายน 2014, 06:20:37 PM »

แหม๋ๆ ตื่นเตันจัง ผมเองก็รอทำใบขับขี่อยู่เลย <%6 <%6 <%6

Chinnachot
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 10, กันยายน 2014, 12:16:31 AM »

ช่วงก่อนที่จะอบรม มีพนักงานมาเสนอขายหนังสือกฎจราจร มีประโยชน์มากราคาเล่มละ 50 บาท คำตอบของข้อสอบจะอยู่ในนั้น อ่านเเละดูสัญลักษณ์จราจรประเภทป้ายให้มากที่สุดนะครับ ผมเชื่อว่าจะสอบผ่านครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์