CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถวูป ที่รอบเครื่อง 2000-4000 ครับ  (อ่าน 1359 ครั้ง)
Got AG
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 25, กรกฎาคม 2014, 06:31:57 AM »

ขออนุญาตสอบถามพี่ๆหน่อยครับ พึ่งไปซื้อรถมาไหม่เป็นรถมือสอง  คาร์บูปี 53  เลขไมล์ 3 พันกว่า  เป็นรถคนแก่แต่แกป่วยเลยขับรถไม่ได้      ตอนไปดูรถ ฝุ่นจับเต็มไม่มีคนขี่เลยไม่ได้สตาร์ทเครื่อง รถเลยสตาร์ทไม่ติด ต้องเข็นเอา แล้วเร่งเครื่องให้เครื่องทำงานจะชาตแบตด้วย  ลองรถวักระยะก็สตาร์ทมือได้ปกติครับ อาการรถเป็นวูปๆๆครับ วูปที่รอบเครื่อง2000-4000รอบ  ที่เหลือเวลาเร่งค่อนข้างปกติครับ พอดีพึ่งมาหัดขับรถแนวนี้ครับ  l11 ไปปรึกษาช่าง เขาบอกว่าเกี่ยวกับคาร์บู  เลยอยากสอบถามอะครับมันเกิดจากปัญหาอื่นอีกมั้ยครับนอกเ
จากคาร์บู

ความรู้มันสอนกันได้ แต่ประสบการณ์มันสอนกันไม่ได้อยากได้ต้องคว้าเอา

xRomiOx
ทำการใหญ่ใจต้องนิ่ง
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

เงียบพังดังวิ่ง ดังแต่ท่อล้อไม่หมุนนี้ก็ไม่ไหวนะ

wisut_sky17@hotmail.com - -
« ตอบ #1 เมื่อ: 25, กรกฎาคม 2014, 09:21:07 AM »

ถ้ารถคันนี้เจ้าของคนเก่าขับมาไม่เคยล้างคาร์บูเลยควรจัดการล้างก่อนที่ฝุ่นจะเข้าไปในห้องเผาไหม้มากกว่านี้ ถ้าเป็นคาร์บูเดิมๆติดรถมาเช็คเข็มเร่งด้วยนะครับ(คาร์บูรุ่นนี้เข็มเร่งหักง่าย) ที่บอกว่ารถมีอาการวูปนั้นเป็นตอนรถกำลังวิ่งหรือรถอยู่กับที่ ถ้ารถอยู่กับที่เร่งเครื่องแล้ววูปปัญหามาจากตัวรถ แต่ถ้าขับแล้ววูปปัญหามาจากผู้ขับขี่แล้ว ดูจากที่บอกมาแล้วเป็นแค่รอบต่ำ(รอบเครื่องยนต์นี้คงเป็นแค่รอบเครื่องยนต์ตอนออกตัว) ถ้าเป็นแบบนี้ผมว่าท่านอาจจะขับรถคลัตช์มือไม่ชิน กรณีนี้ต้นเหตุมาจากการใช้คลัตช์มือหรือใช้เกียร์และความเร็วไม่เหมาะสม...ลองทำตามแล้วผลเป็นอย่างไรกลับมาตอบกันด้วยนะครับ ถ้าลองทำตามแล้วยังมีปัญหาอยู่ก็คุยและถามกันในนี้ได้เลยนะครับอย่าตั้งกระทู้ใหม่ ถ้าผมไม่ได้ตอบยังไงก็ต้องมีท่านอื่นๆคอยให้คำแนะนำเสมอ อาจจะตอบช้าหรือเร็วแค่นั้นเอง

ROJ_CB
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #2 เมื่อ: 03, สิงหาคม 2014, 12:20:23 AM »

คาร์บูครับ ไม่ได้ใช้นานๆแก๊ซโซฮอร์ทำให้ชุดยางเรือนเร่งคาร์บูตายไม่ค่อยจะยกครับ  >yes อาจต้องเปลี่ยนใหม่
Step-Klak
CBR150 REPSOL
I'm CBRsCLUB

ไงไอเสือ ได้REPSOL ส้มดำ สมใจ

dermorkong@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 03, สิงหาคม 2014, 06:09:24 AM »

ก็เปลี่ยนพวกของเหลวใหม่+ล้างคาร์บู+เปลี่ยนหัวเทียน+กรองอากาศ ไปเลยครับ

ทีเดียวจะได้ใช้อีกยาวๆ

ผมใช้มา5ปีก็ยังไม่เห็นตายนะครับลูกยางเติม E20

REPSOL จงเจริญ  55

Uploaded with ImageShack.us
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์