CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Countersteering&Enginebreak  (อ่าน 1155 ครั้ง)
ethord
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 19, กรกฎาคม 2014, 04:32:40 PM »

หลังจากที่ผมได้เรียนรู้และลองขับขี่จนเริ่มจะเป็นธรรมชาติมากขึ้นหลังจากที่โดนพี่ๆแนะนำมา บ่องตรงเอาซะผมอายเลย แต่ตอนนี้ผมแก้ปัญหาเหล่านั้นได้หมดแล้วเย้  !hoehoe !hoehoe
แต่ตอนนี้ผมกำลังจะเรียนรู้เรื่อง countersteering และ enginebreak ซึ่งผมเข้าใจถูกไหม
Countersteering คือ การทำให้เราเลี้ยวได้ง่ายขึ้น ปิดคันเร่งลดความเร้วหักแฮนทางตรงข้ามเอี้ยวตัวเลี้ยว นึกภาพประมานว่าหักแฮนตรงข้ามเพื่อให้ล้มแต่ไม่ล้มซึ่งจะทำให้รถเอียงเร็วกว่าปกติ ใช่ไหมครับ
Enginebreak คือ ปิดคันเร่งกดเบรค เพื่อให้เกิด EB ห้ามกำคลัชเด็ดขาด คือทำแค่นี้ใช้ไหมครับ หรือว่าต้องกดเกียร์ลงด้วยโดยไม่ต้องใช้คลัช

Zanarkand
Super sport & Touring
I'm CBRsCLUB

Zanarkand@windowslive.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 19, กรกฎาคม 2014, 11:38:54 PM »

เคยเห็นคลิปเค้าทำนะครับ เคาร์เตอร์อ่ะ เวลาก่อนเลี้ยว ถ้าเลี้ยวขวาก็หักแฮนซ้ายนิดนึง แล้วโยกตัวขวา + หักแฮนขวาตาม แต่อันนี้ผมว่าเรียกแบบไทยๆก็ โยกไปโยกมาก็ได้ครับ 555 เห็นฝรั่งทำกันนะ ยังสู้แมซเซ็นเจอร์ไทยไมไ่ด้เลย ไม่ต้องเรียนด้วย
ส่วนเอนจิ้นเบรคก็ถูกแล้วครับ ไม่ต้องลดเกียร์ครับ เพราะถ้าความเร็ว100 แล้วลดเกียร์มา 5 หรือ4 กระทันหัน จะทำให้เครื่องยนต์ทำงานหนักขึ้นครับ เบรคตามให้ความเร็วลงครับ แล้วเปลี่ยนเกียร์ให้เหมาะกับรอบเครื่องพอแล้วครับ

สาวกสองล้อ Yasothon
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

สองล้อ คือ พาหนะที่นำไปสู่โลกแห่งอิสระภาพ

« ตอบ #2 เมื่อ: 21, กรกฎาคม 2014, 06:46:52 PM »

เทคนิค Countersteering จะช่วยลดแรงหนีศูนย์กลาง หรือ แรงฝืน เวลาเข้าโค้ง ถ้าเข้าโค้งด้วยความสูงๆหน่อย จะเห็นได้ชัด ว่ามีแรงฝืนมาก ดังนั้นวิธีนี้จะช่วยให้เราควบคุมรถเข้าโค้งได้ง่ายขึ้น
EngineBreak จะช่วยเพิ่มประสิทธิภาพในการหยุดรถ หรือ การเบรค ให้สูงขึ้น เมื่อใช้ร่วมกับเบรค จะทำให้ระยะหยุดรถสั้นลง 

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์