CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ผู้รู้เกี่ยวกับจานไฟและไฟหน้า  (อ่าน 3018 ครั้ง)
run101
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« เมื่อ: 22, มิถุนายน 2014, 11:22:19 PM »

;) ;)งานเข้าครับ  ผมใช้ cbr150คาร์บูครับ ใช้งานทุกวัน วันดีคืนดี ไฟหน้า+ไฟเรือนไมล์ เปิดไม่ติด นึกว่าหลอดขาด พอเช็คดูหลอดไฟไม่ขาด กลายเป็น จานไฟน่าจะเสีย ไม่มีไฟจ่ายออกมา แต่รถก็สตาร์ทได้ ขี่ได้ปกติ
จึงอยากถามว่าถ้าผม ดึงไฟจากแบตมาให้กับไฟหน้า+เรือนไมล์ มันจะมีผลข้างเคียง ในระยะยาวหรือเปล่าครับ?  หรือว่าไม่เข้าท่า ต้องเปลี่ยนจานไฟอย่างเดียว ??? ??? ???
แล้วจานไฟราคาประมาณเท่าไหร่?
  อีกอย่างครับ รถผม ไฟเลี้ยวหน้า-หลัง ผมเปลี่ยนมาใช้ LED ได้ซัก 2ปีแล้วครับ เกี่ยวกันไหม คิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวนะ  :-\ :-\
ปล.

OFF THE TRACK
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #1 เมื่อ: 23, มิถุนายน 2014, 06:58:47 AM »

จานไฟไม่น่าจะเสียนะครับถ้าจะเสียคือขดลวดมัดไฟมากกว่า น่าจะตรวจสอบดูขั้วของมันว่ามีสายหลุดหลวมฉีกขาดหรือมันใหม้ถ้าเป็นอย่างหลังราคาพันกลางๆครับ
run101
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #2 เมื่อ: 26, มิถุนายน 2014, 04:36:04 AM »

คัฟๆ ว่าแต่ ท่านใดมีคำแนะนำบ้างครับ อยากได้ข้อมูลมากเลย ;) ;) ;) ;)

p_com
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #3 เมื่อ: 26, มิถุนายน 2014, 05:30:27 PM »

ไฟหน้ามาจากมัดไฟ  ไฟหน้าปัทม์มาจากแบต ถ้าเป็นอย่างที่ว่า น่าจะมาจากปลั๊กที่หน้ากาก ด้านขวามากกว่า   ในกรณีจะดึงไฟหน้าต่อเข้าแบตโดยตรงทำได้แต่เปิดต่อเนื่องไม่ได้ แบตหมดชาร์จไม่ทัน
jayza
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

ได้ใจเรา เท่านั้นพอ

« ตอบ #4 เมื่อ: 29, มิถุนายน 2014, 12:20:37 AM »

ผมเคยเป็นครั้งนึงนะ พอไปเช็คดูปรากฎว่า สางทองเเดงที่มัดข้าวต้มขาด เลยขอคำเเนะนำ ช่างบอกว่า ให้ลองเช็คดูที่ ปลั๊ก แผ่นชาร์ทก่อน เพราะมัดข้าวต้มแพงสุด อิอิ  >eiei
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์