CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: cbr150 คาบู สตาร์ทเท่าไหร่ก้ไม่ติด ช่วย ดูหน่อยครับ  (อ่าน 2418 ครั้ง)
lookkieza
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

http://www.facebook.com/lkslexrce

lookkieza@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: 17, เมษายน 2014, 02:55:05 AM »

คือผม ได้ cbr 150 ตัวคาบู โครงดำ รุ่นสุดท้าย คือ มันเปน รถเพื่อนผม จอดเฉย ๆไม่ได้ขับ มาเกือบปี  พอผมจะเอามาขับ ดันสตาทไม่ติด ก้เลยทำเท่าที่พอทำเองได้ คือ

1 เปลี่ยนหัวเทียน (หัวเทียนเก่า ขั้วกุดหายไปเลย เน่ามาก  เปลี่ยนใหม่แล้วสตาท ก้ยังไม่ติด)

2 ล้างคาบู เปลี่ยนนมหนุ น้ำมัน อากาศ ขัด ล้างคาบู อย่างที่ ทุกรู ทุกซอก เอาลวด แทงกำจัดสนิมแล้ว  ตอนเปิดคาบูมา สนิมอุด นมหนูติดตายเลย แกะก้ยาก

พอเอากลับมาประกอบ เสียบสาย เสียบไรเรียบร้อย เอาถังวางดี ๆลองสตาทดู  พ่วงแบตจากรถยนก้แล้ว กดลากเปนนาที ยังไงก้ไม่ติดเลยคับ   ผมก้เลยถอดสายน้ำมันแล้ว กดสตาท ดู 
ปรากฏ ว่า น้ำมัน มันไม่ไหลออกมาจากก๊อก เลย  เปิดถังน้ำมันดู  ถึงกับตะลึง  สนิมทั้งถัง แล้วเหม็นมาก  (ก่อนหน้านี้ ที่จะล้างคาบู กดสตาท น้ำมันก้พุ่งออกมาตามปกติ นะ แต่ทำไม พอประกอบกลับไส่ กดสตาท ตอนนี้ น้ำมันไม่ออกเลย  สงสัย ก๊อกจะตัน  (รึเปล่า )

ตอนนี้ ผมก้จอดไว้เฉย ๆ  เพราะคิดว่า คงเป็นที่ถังน้ำมัน กับก๊อกน้ำมัน ควรจะเปลี่ยน   แต่ถ้าผม เปลี่ยนแต่ก๊อก แล้ว มีวิธีไหน สามารถ กำจัดสนิมได้บ้าง จะเบิกไหม่ก้เกือบ5พัน  แพงมาก ๆ

หรือใครมีร้านซ่อมcbr เก่ง ๆ แนะนำหน่อยครับ รถ อยู่แถว พรานนก  ขอบคุณมากครับ

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 17, เมษายน 2014, 03:04:17 AM »

ล้างถังครับ

lookkieza
*

http://www.facebook.com/lkslexrce

« ตอบ #2 เมื่อ: 17, เมษายน 2014, 04:58:06 AM »

ที่ไหนรับทำบ้างอะครับ ต้องผ่าถังไหม เพราะสนิม ทั้งถังเลยข้างใน. กลัวล้างมาแล้วยังสตาทไม่ติด. อยากหาร้าน ทำไห้เลยอะคับ พอมีแนะนำบ้างไหม ช่างแถวบ้าน คิดแพง ไม่กล้าเข้า

lookkieza
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 17, เมษายน 2014, 04:59:42 AM »

ระหว่าง ผ่าถังทำความ สะอาด กับเปลี่ยนถังมือสอง. อันไหนแพงกว่ากันครับ พอดี ไม่ค่อยมีงบ

สาวกสองล้อ Yasothon
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

สองล้อ คือ พาหนะที่นำไปสู่โลกแห่งอิสระภาพ

« ตอบ #4 เมื่อ: 18, เมษายน 2014, 12:16:12 AM »

ถ้าสนิมเยอะ ขนาดนั้น ผมเชียร์ เปลี่ยน ถังมือสอง ดีกว่า ครับจะได้ ไม่ยุ้งยาก ครับ

ถ้าล้างถัง คงไม่ดี เหมือนใหม่แน่ๆ ครับ ไม่นานอาจจะกลับมาเป็นอีกก็ได้ครับ เพราะ ถ้าสนิทได้กินแล้ว มันจะกร่อนไปเรื่อยๆ ครับ
*** กีอกน้ำมัน ราคา 400 กว่า บาท ครับ (ของแท้)

NOOMA
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

p_ake@hotmail.com p_ake999@yahoo.com
« ตอบ #5 เมื่อ: 18, เมษายน 2014, 07:45:01 AM »

ล้างถังถังเองเลยคับใช้ผงซักฟอกกับแปรงทองเหลืองที่มีด้าม(ด้ามยาวหน่อยก็ดีคับ) แล้วก็ล้างในถังได้เลย
อีกอย่างคับเปลี่ยนกรองเบนเซนในถัง+ก๊อก ราคา 200-300 บาท (จำราคาแน่นอนไม่ได้)
ถ้ายังไม่ติดก็เปลี่ยนคาร์บรูคับ เพราะบางทีคาร์บรูที่ขึ้นสนิมแล้วอาจเสียคับ(เจอเยอะเวลาจอดนานๆๆแล้วไม่ได้สตาร์ท)
ราคาคาร์บรูเดิม 37xx บาทคับ
หรือโทรมาปรึกษาได้คับ
หรือไม่ก็แวะมาชมในกระทู้ผมก็ได้คับ เป็นแนวทาง http://www.cbr150club.com/board/index.php?topic=61253.0
Somsab
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

Somsab_chompoo@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 01, พฤษภาคม 2014, 03:23:35 PM »

ล้างถังด้วยการเอาน้ำส้มสายชูขวดใหญ่2ขวด แล้วผสมน้ำให้เต็มถังทิ้งไว้สองวันเห็นผลแน่นอนครับ ไม่ต้องจ่างช่างด้วย muummm
Akizawa
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 10, พฤษภาคม 2014, 04:07:55 AM »

ถ้าต้องเปลี่ยนคาร์บูจริงๆ ผมว่าใส่  NPro ไปเลยครับ 2000 กว่าบาท  คาร์บูเดิมมันระบบศูนย์ยากาศ ซื้อก้เกือบๆ 4000 ละ
Natpurcell
CBR เก่าๆ คนขับหน้าแก่ๆ
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

มือใหม่หัดขับ.

« ตอบ #8 เมื่อ: 18, พฤษภาคม 2014, 02:09:48 PM »

จัดถังมือสอง
ถ้าเปลี่ยนคาร์บู เล่นเอ็นโปรขับสนุกกว่าเยอะครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์