CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: cbr 150 rตัวคาร์บูร เปลี่ยนน้ำมันเครื่องใช้น้ำมันเครื่องกี่ลิตรครับ  (อ่าน 2913 ครั้ง)
maximum
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« เมื่อ: 30, กันยายน 2013, 02:41:51 PM »

พอดีเพิ่งได้รถมาครับ อยากเปลี่ยนน้ำมันเครื่องหน่อย เลยอยากจะรบกวนถามพี่ว่า

cbr 150 rตัวคาร์บูร เปลี่ยนน้ำมันเครื่องใช้น้ำมันเครื่องกี่ลิตรครับ  แล้วต้องมีกรองน้ำมันเครื่องเหมือน cbr 250i หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

;) ;) ;) ;) ;) ;)

StrikeFreedom
จ่ายเฉพาะ ด่านรู้ใจ
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

เห็นตูเป็นลาว จับเช้า จับเย็น

« ตอบ #1 เมื่อ: 30, กันยายน 2013, 03:10:34 PM »

ถ้าเครื่องเดิมๆ ใช้ 1 ลิตรครับ l11 l11

darkkorpong
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #2 เมื่อ: 30, กันยายน 2013, 03:42:40 PM »

มีกรองน้ำมันเครื่องคราบแต่ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อย 6เดือนหรือปีละ1ครั้งคราบ
maximum

« ตอบ #3 เมื่อ: 30, กันยายน 2013, 04:05:57 PM »

ถ้าผมเปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่องด้วย  แสดงว่าต้องใช้ เกิน 1 ลิตร หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

;) ;) ;) ;)
หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 30, กันยายน 2013, 04:59:58 PM »

ถ้าผมเปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่องด้วย  แสดงว่าต้องใช้ เกิน 1 ลิตร หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

;) ;) ;) ;)
ตะแกรงกรอกน้ำมันเครื่องหรือเปล่าครับ <%6 <%6 <%6

maximum

« ตอบ #5 เมื่อ: 30, กันยายน 2013, 05:29:50 PM »

ขอบคุณครับ

;) ;) ;) ;)
ตะแกรงกรอกน้ำมันเครื่องหรือเปล่าครับ <%6 <%6 <%6

ผมก็เพิ่งทราบเหมือนกันครับ ว่าตัวคาบูร์ เรียกกรองน้ำมันเครื่องว่า   ตะแกรงกรองน้ำมันเครื่อง  แล้วอย่างนี้ ร้านอะไหล่ทั่วไปจะมีขายหรือเปล่าคับ   แล้วราคาตะแกรงกรองนำมันเครื่องสักเท่าไหร่ครับ

:-\
หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 30, กันยายน 2013, 05:31:03 PM »

ขอบคุณครับ

;) ;) ;) ;)

ผมก็เพิ่งทราบเหมือนกันครับ ว่าตัวคาบูร์ เรียกกรองน้ำมันเครื่องว่า   ตะแกรงกรองน้ำมันเครื่อง  แล้วอย่างนี้ ร้านอะไหล่ทั่วไปจะมีขายหรือเปล่าคับ   แล้วราคาตะแกรงกรองนำมันเครื่องสักเท่าไหร่ครับ

:-\
85บาทครับ <%6

maximum

« ตอบ #7 เมื่อ: 30, กันยายน 2013, 06:40:57 PM »

ขอบคุณครับ

:( :( :( :(
shirosung
สำหรับCBRแล้ว จะขับเร็ว หรือขับช้า ก็เท่ห์อยู่ดี
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

shiro_sung@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 30, กันยายน 2013, 07:57:46 PM »

คำถาม: ใช้น้ำมันเครื่องเท่าไหร่ CBR150R คาร์บู
คำตอบ:
   ถ้าเครื่องเดิม ไม่มีการผ่าเครื่อง ---> ใช้ 1 ลิตร
   ผ่าเครื่องแล้ว ---> 1.3 ลิตร

เรื่องตะแกรงกรองน้ำมัน:
- ตะแกรงกรองอย่าไปคิดอะไรมากครับ มันเป็นตาข่ายแบบมุ้มลวดนี้หล่ะ กันหยาบ ๆ ได้ ยังไงก็ดีกว่าไม่มีนะครับ
- ตะแกรงกรองน้ำมันเครื่อง ไม่ต้องซื้อใหม่ก็ได้ครับ ถอดมาทำความสะอาด โดยล้างน้ำมันเบนซินเอาก็ได้ หรือถ้าอยากเปลี่ยนใหม่ก็ราคาไม่แพงครับ
- เปลี่ยนตะแกรงกรองน้ำมัน ไม่ได้ทำให้ต้องใช้นำมันเครื่องเยอะกว่าเดิมครับ เท่าเดิมเลย

คำถาม: เปลี่ยนน้ำมันเครื่องบ่อยแค่ไหน?
คำตอบ: อันนี้แล้วแต่การวิ่งของแต่ละคันคร้บ รถผมใช้งานทุกวัน ตกเดือนละ 2000 Km ก็เปลี่ยนทุกเดือนครับ (กึ่งสังเคราะห์นะครับ)

อื่นๆ  ที่อยากแนะนำคือ
หมั่นตรวจดูระดับน้ำมันเครื่องไม่ให้ต่ำกว่าขีดบอกระดับต่ำสุดที่ก้านวัดน้ำมันเครื่องนะครับ ถ้าขับยาว ๆ ออกทริป ก็เช็คบ่อยหน่อยก็ดีครับ แต่ส่วนมาก ถ้าวิ่งเยอะมากขึ้น ผมก็จะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องบ่อยขึ้น

ส่วนถ้าเป็นน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ 100% คงต้องให้พี่ ๆ คนอื่นแนะนำครับ ผมเน้นเปลี่ยนบ่อยเลยใช้แต่กึ่งสังเคราะห์

!weedwiew  !weedwiew  !weedwiew
maximum

« ตอบ #9 เมื่อ: 30, กันยายน 2013, 09:14:59 PM »

ขอบคุณครับ

;) ;) ;) ;) ;)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์