CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @ ท่านเบื่อด่านหรือยัง และอยากให้เลิกด่านหรือไม่ ถ้าใช่ก็เข้ามา @  (อ่าน 8266 ครั้ง)
atfeel13
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #20 เมื่อ: 24, พฤษภาคม 2013, 04:03:40 AM »

ผมว่า การตั้งด่าน ควรทำต่อไปไม่ว่ากลางวัน กลางคืน เพราะ ถ้าไม่มีด่าน
1. การทำผิดกฏจราจรจะมากขึ้น ( เพราะนิสัยคนเห้นแก่ได้ ประโยชนของตัวเอง เช่นไม่สวมหมวกกันน๊อค รถแต่งท่อเสียงดัง รถบรรทุกสูงอันตราย รถควันดำ  เด้กแว้น  รถสภาพไม่พร้อมใช้ ถ้ามหน่อย ถ้ารู้ว่ามีด่านแล้วพวกเค้าจะขับใหม  ) 
2. การ ลักขโมยรถ จะมากขึ้้น เพราะไม่่มีด่านมาค่อยตรวจ  คื่อ ถ้ามีการขโมยรถ แล้วเจ้าของรู้ แจ้งตำรวจ ตรวจสกัดได้ เพื่อโชคดี รถที่ขโมยไปทางนั้น 
3. คนเสพยาเสพติดจะเยอะขึ้น เพราะไม่ต้องกลัวการ ตรวจฉี่ จากเจ้าหน้าที่
4. อื่น ๆ อีกมากมาย
ผมว่า เราควรแก้ที่คน มากกว่า ที่ตั้งด่าน เค้าทำตามหน้าที่  แต่มันมีผลประโยชน์ มีเรื่องเงินเข้ามา เค้าเรยทำเกินเจตนารมณ์ ของกฏหมาย ( เอาเป้นว่าทำเพราะเงิน ไม่ว่าจะทุจริต หรือทำตามหน้าที )
แก้ที่กฏหมายให้มีความทันสมัย ไม่ให้เป้นเครื่องมือรีดไถ่ ของตำรวจ ที่ไม่ดี 
***********ทุกสังคมมีคนดี คนเลว ปนกันหมดละคับ  ไม่ว่า  ตำรวจ  หรือ คนใช้รถใช้ถนน  ***************************
 handsom   
เอ่อพี่ครับคือว่าพวกคนไม่ดีเขามักจะออกกันตอนกลางวันเหรอครับ เด็กแว้นตอนกลางวันเขาไม่มาแว้นกันหรอกครับกลางวันเขาหลับกันซะมากกว่าแล้วค่อยตาสว่างตอนกลางคืน ส่วนพวกคนติดยาตาก็คงจะไม่สุ้แดดหล่ะครับพี่ ส่วนรถบรรทุกเขาเข้ามาวิ่งในเมืองด้วยเหรอครับ ขนาดทางด่วนตอนกลางวันเขายังไม่ให้วิ่งเลย ส่วนไอเรื่องการตรวจฉี่ผมไม่เคยเห็นเขาตรวจเลยตรวจแต่ใบขับขี่แล้วก็ยึดแค่นั้นหล่ะครับ
ถ้าพูดไม่เข้าหูใครผมก็ขอโทษนะครับ
มาแถวผม พระราม 2  บางมด  มีหมดทุกอย่าง ที่เอื้อนเอ่ย  handsom

monoport
Certified Trader
*

ไม่แรง แต่ชอบไล่แซงคนอื่น

« ตอบ #21 เมื่อ: 24, พฤษภาคม 2013, 05:36:24 AM »

วันนี้เข้าไปประชุมมาแล้วครับ โดยมีท่านท่านพลตำรวจเอกจงรัก จุฑานนท์ รองประทานคณะกรรมาธิการ การยุติธรรมและการตำรวจ วุฒิสภา เป็นประทานการประชุม

และได้มี ท่านสมชาติ พรรณพัฒน์ ดำรงตำแหน่ง สมาชิกวุฒิสภา(สว.) รอง ผบชน.1 - 6 ที่ดูแลเกี่ยวกับการจราจร รองผบช.ภาค1 รวมถึง รองผบ.ทางหลวง ได้เข้าร่วมประชุมด้วย

สรุปคือ การตั้งด่านยังคงมีต่อไป แต่......ข้อหากฏหมายทั้งหมดที่มี จะบังคับใช้แค่ 17 ข้อเท่านั้น คือ

1. ข้อหาแข่งรถในที่สาธารณะ
2. ขับรถเร็ว
3. แซงรถในที่คับขัน
4. เมาแล้วขับ
5. ขับรถย้อนศร
6. ไม่สวมหมวกนิรภัย
7. จอดรถซ้อนคัน
8. ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียน
9. ควันดำ
10. จอดรถในที่ห้ามจอด
11. จอดรถบนทางเท้า
12. ขับขี่รถบนทางเท้า
13.ขับรถฝ่าฝืนสัญญาณไฟจราจรสีแดง
14. ไม่คาดเข็มขัดนิรภัย
15. ไม่มีใบอนุญาตขับขี่
16. ความผิดเกี่ยวกับอุปกรณ์และส่วนควบของรถ
17. ใช้โทรศัพท์ขณะขับขี่
เท่านั้นครับ

เพราะฉะนั้น เราๆท่านๆ ก็ไม่ควรทำผิดกฏจราจรนะครับ  และท่านฯจงรัก ได้แนะนำเพิ่มเติมว่า ให้พวกเรารวบรวมรายชื่อ เพื่อแก้ไขพรบ.จราจรทางบกปี 2522 ซึ่งเก่าแก่ ล้าสมัย โดยท่าน สว.สมัคร(จำนามสกุลท่านไม่ได้) ได้กล่าวเสริมว่า ให้ล่ารายชื่อมาแค่ 1หมื่นชื่อเท่านั้น

และนำรายชื่อทั้งหมด รวบรวมนำมายื่นได้ที่  คณะกรรมการพัฒนาและปรับปรุงกฎหมายเพื่อให้สอดคล้องกับสถานการณ์ปัจจุบัน รัฐสภา

ทีนี้ก็เป็นหน้าที่ของเราแล้วครับว่า เราจะได้รายชื่อทั้งหมดหรือไม่ โดยเร็วๆนี้ จะมีการออกแบบฟอร์มให้กรอก พร้อมทั้งแนบสำเนาบัตรประชาชน ขีดคร่อมว่าใช้เพื่ออะไร

โดยอาจจะเป็นการตั้งโต๊ะ หรือให้ส่งทางไปรษณีย์ เพื่อรวบรวมอีกครั้งหนึ่ง ยิ่งเยอะ ยิ่งดีครับ แต่ต้องรอการประชุมของผมกับทีมงานก่อนครับว่าจะทำอย่างไรกันต่อไป

ตอนนี้ก็ขึ้นอยู่กับพวกเราแล้วล่ะครับว่า  จะให้ความร่วมมือ ร่วมแรง ร่วมใจกันแค่ไหน ถ้ามัวแต่นั่งบ่นกันโดยไม่ทำอะไร กฏหมายฉบับนี้มันก็ยังคงเป็นกฏหมายเต่าล้านปีต่อไป

แล้วเราก็ยังต้องทนฟังคำบ่นกันอีกต่อไป จริงหรือไม่ครับ

น้าชล คนท่องเที่ยว
GuNnM99
I'm CBRsCLUB

ไม่มีผิดเป็นครั้งที่สาม

« ตอบ #22 เมื่อ: 24, พฤษภาคม 2013, 08:39:27 AM »

จิงเลยคับ ที่มันเก่าเกิน  >yes

Leon Kennedy

« ตอบ #23 เมื่อ: 24, พฤษภาคม 2013, 08:47:44 AM »

อย่างน้อยขอให้แก้กฎหมายได้ก็ยังดีครับ อยากขี่ขึ้นสะพานได้อย่างสบายใจซะที  bra ยินดีมอบชื่อให้เลยครับ  :)

kitty boy

« ตอบ #24 เมื่อ: 24, พฤษภาคม 2013, 09:40:22 AM »

ผมว่า การตั้งด่าน ควรทำต่อไปไม่ว่ากลางวัน กลางคืน เพราะ ถ้าไม่มีด่าน
1. การทำผิดกฏจราจรจะมากขึ้น ( เพราะนิสัยคนเห้นแก่ได้ ประโยชนของตัวเอง เช่นไม่สวมหมวกกันน๊อค รถแต่งท่อเสียงดัง รถบรรทุกสูงอันตราย รถควันดำ  เด้กแว้น  รถสภาพไม่พร้อมใช้ ถ้ามหน่อย ถ้ารู้ว่ามีด่านแล้วพวกเค้าจะขับใหม  ) 
2. การ ลักขโมยรถ จะมากขึ้้น เพราะไม่่มีด่านมาค่อยตรวจ  คื่อ ถ้ามีการขโมยรถ แล้วเจ้าของรู้ แจ้งตำรวจ ตรวจสกัดได้ เพื่อโชคดี รถที่ขโมยไปทางนั้น 
3. คนเสพยาเสพติดจะเยอะขึ้น เพราะไม่ต้องกลัวการ ตรวจฉี่ จากเจ้าหน้าที่
4. อื่น ๆ อีกมากมาย
ผมว่า เราควรแก้ที่คน มากกว่า ที่ตั้งด่าน เค้าทำตามหน้าที่  แต่มันมีผลประโยชน์ มีเรื่องเงินเข้ามา เค้าเรยทำเกินเจตนารมณ์ ของกฏหมาย ( เอาเป้นว่าทำเพราะเงิน ไม่ว่าจะทุจริต หรือทำตามหน้าที )
แก้ที่กฏหมายให้มีความทันสมัย ไม่ให้เป้นเครื่องมือรีดไถ่ ของตำรวจ ที่ไม่ดี 
***********ทุกสังคมมีคนดี คนเลว ปนกันหมดละคับ  ไม่ว่า  ตำรวจ  หรือ คนใช้รถใช้ถนน  ***************************
 handsom   
เอ่อพี่ครับคือว่าพวกคนไม่ดีเขามักจะออกกันตอนกลางวันเหรอครับ เด็กแว้นตอนกลางวันเขาไม่มาแว้นกันหรอกครับกลางวันเขาหลับกันซะมากกว่าแล้วค่อยตาสว่างตอนกลางคืน ส่วนพวกคนติดยาตาก็คงจะไม่สุ้แดดหล่ะครับพี่ ส่วนรถบรรทุกเขาเข้ามาวิ่งในเมืองด้วยเหรอครับ ขนาดทางด่วนตอนกลางวันเขายังไม่ให้วิ่งเลย ส่วนไอเรื่องการตรวจฉี่ผมไม่เคยเห็นเขาตรวจเลยตรวจแต่ใบขับขี่แล้วก็ยึดแค่นั้นหล่ะครับ
ถ้าพูดไม่เข้าหูใครผมก็ขอโทษนะครับ
มาแถวผม พระราม 2  บางมด  มีหมดทุกอย่าง ที่เอื้อนเอ่ย  handsom

[/quoteมิจฉาชีพไม่ได้เลือกเวลา หากแต่บ่มเพาะคุณธรรมให้ผู้รักษากฎหมายให้ดีมีขั้นตอนปฎิบัติ ไม่ว่าจะกลางวันหรือกลางคืนถ้าทำทำถูกทุกฝ่ายก็จะไม่มีไรเกิดขึ้น ที่เราไม่อยากให้มีด่านกลางวันกันเพราะกลัวเค้าจะมาหาเรื่อง แล้วไอ้คนที่ตั้งด่านกลางวันมันไม่มีโอกาสไปตั้งกลางคืนหรือไร ไม่ต้องอ้างรถติดหรอกครับ จริงๆแล้วเรารู้กันอยู่ว่าเพราะอะไร มอไซ ยังไงก็ไปได้
ต้น นครปฐม
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

มาร่วมกันสร้างครอบครัวที่อบอุ่นกันเถอะ

« ตอบ #25 เมื่อ: 24, พฤษภาคม 2013, 09:54:12 AM »

>coooool >coooool >coooool
ลึกๆผมชอบให้ตั้งด่านนะคับ แต่ก้ออยากให้
แก้กฎหมายมากกว่า เดียวนี้วิ่งขวามันไม่ได้
ทำให้รถติดไม่ว่าจะเป้นรถบรรทุก หรือมอไซค์
แต่วิ่งขวาที่ทำให้รถติดคือ วิ่งช้าแล้วอยู่ขวามากกว่า
และอีกข้อน่าจะเล่นพวก รถที่ให้บริการต่างๆ ไม่ควร
อยู่เกินเลน2จากซ้ายน่าจะทำให้รถติดน้อยลงมากกว่า
จับก้อง่ายกว่า เพราะบางทีพี่ๆอยู่ขวาสุดแล้วหักหัวเลี้ยวเข้าซ้าย
พี่เล่นกินไป3เลนอย่างงี้มันติดมากกว่านะคับ  แล้วอีกข้อผมอยาก
จะขอข้อหาครอบจักรวาล ยกเลิกไปเถอะคับ ดัดแปลงสภาพ
มันน่าจะเจาะจงมากกว่านั้นนะคับ ไม่ใช่แบบนี้ มันครอบคลุมมาก
เกินไป  อยากให้เจาะจงแบบกติกาการแข่งขันซะมากกว่า
คือห้ามท่อดังก้อให้เจาะจงเลย ห้ามใส่ล้อเล็กก้อเจาะจงมาเลย
ดังขนาดไหน เล็กขนาดไหน ไม่ใช่ห้ามท่อดังแต่ไปเขียนก.ม.
อีกข้อเอาไว้ครอบอีกทีว่ารบกวน อึกทึก อะไรประมาณนี้ คือท่อดัง
ต้องโดนจับอยู่แล้วพอดังไม่มากก้อจับรบกวนอึกทึกอีก มันซ้ำซ้อน
ยังไงต้องขอบคุณที่่มาแบ่งบันข้อมูลดีๆให้คลับด้วยนะคับ

จุดมุ่งหมายครั้งแรกของการมาคลับคืออะไร
จงจำไว้ให้มั่นแล้วอย่าลืมเมื่อท่านอยู่นานๆ
และคอยเป้นตัวอย่างให้น้องใหม่ๆด้วยคับ
sokuji
ทำไปเถอะถ้า...มีความสุข

« ตอบ #26 เมื่อ: 24, พฤษภาคม 2013, 10:19:55 AM »

ต่อไปนี้เราจะวิ่งขึ้นบนสะพานได้แล้วใช่ไหมครับ
หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #27 เมื่อ: 24, พฤษภาคม 2013, 12:29:47 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ;) ;) ;)

monoport
*

« ตอบ #28 เมื่อ: 24, พฤษภาคม 2013, 11:29:01 PM »

ขออนุญาตแปะลิงค์นะครับ   จริงๆก็ไม่อยากจะแปะ แต่ถ้าไม่ทำก็จะไม่ทราบน่ะครับ ขอบคุณครับ

http://pantip.com/topic/30525213

atfeel13

« ตอบ #29 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2013, 01:55:32 AM »

ต่อไปนี้เราจะวิ่งขึ้นบนสะพานได้แล้วใช่ไหมครับ
แค่หารือ ยังไม่ออกเป้นกฏหมายนะคับ    แล้ว ทั้งหมด  17 ข้อ  มันไม่มี วิ่งไม่ชิดขอบทางด้านซ้าย   มันยังไงกัน  ผมว่าที่นี้ มันขึ้นอยู่กับ ตำรวจละ ว่าจะเอาหรือปาว ใช่ปะคับ  heuurrrr
sokuji
ทำไปเถอะถ้า...มีความสุข

« ตอบ #30 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2013, 05:26:27 AM »

สาธุขอให้ท่านรองนายก พิจารณาไวไวทีเถอะ เพี้ยง
altis6098
*

« ตอบ #31 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2013, 06:42:35 PM »

แค่หารือ ยังไม่ออกเป้นกฏหมายนะคับ    แล้ว ทั้งหมด  17 ข้อ  มันไม่มี วิ่งไม่ชิดขอบทางด้านซ้าย   มันยังไงกัน  ผมว่าที่นี้ มันขึ้นอยู่กับ ตำรวจละ ว่าจะเอาหรือปาว ใช่ปะคับ  heuurrrr

>%REDD  ข้อหา.....หลักเลย
Salemc

« ตอบ #32 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2013, 07:44:23 PM »

เป็นกำลังใจให้อย่างแรงครับ  !>>)

GuNnM99

« ตอบ #33 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2013, 10:06:13 PM »

16. ความผิดเกี่ยวกับอุปกรณ์และส่วนควบของรถ   พอจะระบุได้ไหมคับ ท่อดัง เกียร์โยง  ยางเล็ก ฯลฯ ไม่งั้นมันก้อเหมือนเดิม  ข้อหาดัดแปลงโดยไม่ระบุว่าอะไรคือดัดแปลง เปลี่ยนยี่ห้อยางก้อคือดัดแปลง  แบบนี้ ถ้าแก้ไขพรบ.ได้ ควรจะเพิ่มเติมเรื่องนี้ไปด้วยคับ  เช่น หากเกียร์โยงเข้าตรวจ มอก.แล้วมีตราประทับแบบนี้ อนุญาตให้ติดได้โดยไม่ผิดอ่ะคับ ขอบคุนคับ

petchzaana

Petchzaa

« ตอบ #34 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2013, 03:06:56 PM »

ชอบจริงๆ ด่าน จิงโจ้ เนี้ย   จะชน แหม่ม
GuNnM99

« ตอบ #35 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2013, 05:09:23 AM »

Phongrapee

« ตอบ #36 เมื่อ: 04, มิถุนายน 2013, 12:13:58 AM »

ส่วนตัวนะครับ ผมว่าการกวดขันเรื่องวินัยจราจรกับผู้ใช้รถใช้ถนนยังมีความจำเป็นอยู่ เพียงแต่ที่ไม่ค่อยชอบคือจ้องจะจับรถจักรยานยนต์มากเกินไป ส่วนพวกรถเก๋งปล่อยผ่าน ปล่อยผ่าน อยากให้มีด่านต่อไป ทั้งกลางวัน กลางคืน ผมอยากรู้เหมือนกันว่า มีรถเปิดไฟตัดหมอกกี่คันแล้วที่ถูกจับ

ถึงไม่ใช่ Big Bike แต่ได้อารมณ์เหมือนขี่ Big Bike นะคร้าบบ
monoport
*

« ตอบ #37 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2013, 07:40:07 PM »

ขอประชาสัมพันธ์ครับ

วันอาทิตย์ที่ 16 มิย. 2556
เวลา 19.00 น.
สถานที่ สเต็กสามย่าน ชั้น 2 ของตลาดสามย่าน

จะมีการประชุมของขณะทำงานเกี่ยวกับการเข้าชื่อเสนอขอแก้ไขยกร่าง พรบ.จราจรทางบก ปี 2522
ขอเชิญท่านที่สนใจเข้าร่วมฟังและเสนอความคิดเห็นได้นะครับ

ขอบคุณครับ

monoport
*

« ตอบ #38 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2013, 02:35:16 AM »

ขอประชาสัมพันธ์ครับ

วันอาทิตย์ที่ 16 มิย. 2556
เวลา 19.00 น.
สถานที่ สเต็กสามย่าน ชั้น 2 ของตลาดสามย่าน

จะมีการประชุมของขณะทำงานเกี่ยวกับการเข้าชื่อเสนอขอแก้ไขยกร่าง พรบ.จราจรทางบก ปี 2522
ขอเชิญท่านที่สนใจเข้าร่วมฟังและเสนอความคิดเห็นได้นะครับ

ขอบคุณครับ

ขอแปะลิงค์หน่อยนะครับ

http://pantip.com/topic/30589951

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์