CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำ เรื่องเบรคทีครับ  (อ่าน 3164 ครั้ง)
alwayswp
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 03, มกราคม 2013, 03:45:31 AM »

ผมครับ CBR150 นะครับ เวลาผมครับ 80-90 แล้ว เบรคหลัง ไม่ค่อยอยู่อะครับ (ไม่ทราบว่าคิดไปเองไหม) เลยต้องย้ำเบรคหลังสุดแล้ว ล้อหลังชอบปัด มากเลยครับ
เป็นกังวล ไม่ทราบว่า มันเป็นปกติ หรือ ถ้าอยากให้ปลอดภัยจริงๆ ควรเปลี่ยนชุดเบรค ดีไหมครับ ช่วยแนะนำ ยี้ห้อ ชุดเบรค

ผมไม่ชัวว่า 150 นี้คือ แค่ดิสเบรค ช่ายไหม ต้อง 250 ถึงจะเป็น abs ช่ายไหมครับ

เปลี่ยนเป็น abs จะเบรคได้มั่นคงกว่าไหมครับ

ballcbr
I'm CBRsCLUB

Follow me to hell

ball_cbr@windowslive.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 03, มกราคม 2013, 03:51:10 AM »

เบรคหลังในรถผู้ชายในหลายๆรุ่นตั้งแต่ NSR ขึ้นมาจะเป็นลักษณะนี้ครับ ไม่สามารถไว้ใช้หยุดรถได้โดยไม่ใช้เบรคหน้า ซึ่งจริงๆแล้วถ้าจะหยุดรถให้ใช้เบรคหน้า
มากกว่าหลังครับ แล้วมีไว้ทำไม??? มันมีไว้รักษาไลน์ในการปรับแต่งการเข้าโค้งครับ
nongzone
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #2 เมื่อ: 03, มกราคม 2013, 03:59:33 AM »

ตามด้านบนครับ
ลองใช้เบรคหน้าให้มากกว่าหลัง ลองฝึกใช้ครับ
เบรคหลังถ้าย้ำลงไปยังไงก้ล้อล๊อคแน่นอน
alwayswp
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 03, มกราคม 2013, 08:03:00 AM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ แต่แล้วเปลี่ยนชุดเบรค มันจะดีขึ้นไหมครับ หรือว่า ค่าเท่ากัน อะครับ
Herulaya

« ตอบ #4 เมื่อ: 03, มกราคม 2013, 08:10:17 AM »

แล้วทำไม่ใช้เบรคหน้าหล่ะครับ

Choki
*

805597974 Chokzainlove@gmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: 03, มกราคม 2013, 09:33:20 AM »

ไม่ใช่แค่CBR ครับ Sonic ผมก็เป็น   ผมว่าเรื่องปกติสำหรับรถแนวผู้ชายนะ . 

แล้วการเบลคหลัง บางคน ชอบหลง กำครัชแล้วเหยียบเบลค อันนี้ ผมพูดได้เลยว่า เหมือนทิ้งดิ่งเลยอะ

ท่าฉุกเฉิน ผมว่าเบลค คู่เลยครับ ครัชก็ไม่ต้องกำนะ มันจะช่วยดึงได้เยอะเลย .  l9 l9 l9

เข้มโค้งS
สมาชิกยุคก่อน กับรถเก่าๆ
CBR Commando

คนเข้าใจโลก

kem_hahaha@live.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: 03, มกราคม 2013, 01:32:36 PM »

เบรคหลังมีไว้ชลอ เบรคหน้ามีไว้หยุด จำง่ายๆแบบนี้ก็ได้ครับ

จงรู้เท่าทันกิเลศ และอารมณ์ของตนเองอยู่เสมอ เพราะมันจะทำให้เราควบคุมตัวเองได้
เจริญพรmsn >>> kem_hahaha@live.com <<< 
เฟสบุ๊ค http://www.facebook.com/profile.php?id=1353005360
แฟนเพจ http://www.facebook.com/pages/%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%A1-%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%87S/254615134601303
artunz

« ตอบ #7 เมื่อ: 09, มกราคม 2013, 01:44:11 AM »

ทำไมไม่ใช่engine brakeอะครับ

ถนนเถื่อน เสียไม่ได้
kingryu
Certified Trader
*

ไม่หล่อ แต่จน

« ตอบ #8 เมื่อ: 09, มกราคม 2013, 04:30:28 AM »

เปลี่ยนชุดเบรคไปก็เท่านั้นครับ
ผมว่าจะทำให้ล้อล๊อคง่ายกว่าเดิมด้วยซ้ำไปครับ
ที่ถูกต้องคือ ต้องเรียนรู้ และฝึกหัด
วิธีการใช้เบรคอย่างถูกวิธีครับ
ใช้หน้าเป็นหลักครับ
อย่าไปกลัวว่าจะหน้าคมำ
ฝึกเยอะ ๆ ครับ แล้วจะรู้น้ำหนักเอง

alwayswp
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 09, มกราคม 2013, 08:44:05 PM »

ขอบคุณมากเลยครับ สำหรับข้อมูลที่ช่วยแบ่งปันกันมา ตอนนี้ ขับขี่สบายขึ้นเยอะเลยครับ ตอนแรก ติดกลัวว่า เบรคหน้าจะคว่ำ แต่ตอนนี้ เริ่มคล่องตัวแล้วครับ
ต้น นครปฐม
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

มาร่วมกันสร้างครอบครัวที่อบอุ่นกันเถอะ

« ตอบ #10 เมื่อ: 09, มกราคม 2013, 09:55:31 PM »

วิธีเบรคหน้าที่ถุกต้องและนิ่มนวลนะคับ
กำเบรคโดยใช้นิ้วมือทั้ง4นิ้ว แล้วไล่น้ำหนักจาก
นิ้วก้อย มานิ้วนาง แล้วมานิ้วกลางกับนิ้วชี้ที่หลังคับ
จะทำให้คุณใช้เบรคหน้าได้นิ่มนวลขึ้นคับ ลองหัดทำดู
ถ้าใช้เฉพาะนิ้วชี้และนิ้วกลางซึ่งมีความถนัดและแข็งแรงแล้ว
จะทำให้แฉลบหรือหน้าคมำได้คับ  ตามวิธีขับขี่ปลอดภัยคับ

จุดมุ่งหมายครั้งแรกของการมาคลับคืออะไร
จงจำไว้ให้มั่นแล้วอย่าลืมเมื่อท่านอยู่นานๆ
และคอยเป้นตัวอย่างให้น้องใหม่ๆด้วยคับ
pompam
จะขี่รถจนกว่าจะไม่มีแรงขี่~

~ ความสุขของคนขับมอเตอร์ไซค์คือเวลาลมเย็นๆ ตีหน้านี่แหล่ะ ~

s_chaiyakul@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: 09, มกราคม 2013, 09:56:21 PM »

เจอนินจา 250 2013...เบรคหลัง 2 ลูกสูบ...ล้อล๊อคกันกระจาย   l11

care
ไม่เล็ก ไม่ใหญ่ ใจเกินร้อยห้าสิบ

ไม่เล็ก ไม่ใหญ่ ใจเกินร้อยห้าสิบ

« ตอบ #12 เมื่อ: 09, มกราคม 2013, 11:08:39 PM »

วิธีเบรคหน้าที่ถุกต้องและนิ่มนวลนะคับ
กำเบรคโดยใช้นิ้วมือทั้ง4นิ้ว แล้วไล่น้ำหนักจาก
นิ้วก้อย มานิ้วนาง แล้วมานิ้วกลางกับนิ้วชี้ที่หลังคับ
จะทำให้คุณใช้เบรคหน้าได้นิ่มนวลขึ้นคับ ลองหัดทำดู
ถ้าใช้เฉพาะนิ้วชี้และนิ้วกลางซึ่งมีความถนัดและแข็งแรงแล้ว
จะทำให้แฉลบหรือหน้าคมำได้คับ  ตามวิธีขับขี่ปลอดภัยคับ

แล้วการใช้ครัช ล่ะครับควรใช้อย่างไรครับ  dance

james_16

กินอะไรไม่ค่อยได้

james00mon@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: 09, มกราคม 2013, 11:21:18 PM »

muummm muummm muummm

:P :P :P :P
kingryu
Certified Trader
*

ไม่หล่อ แต่จน

« ตอบ #14 เมื่อ: 10, มกราคม 2013, 12:30:26 AM »

แล้วการใช้ครัช ล่ะครับควรใช้อย่างไรครับ  dance
คลัชปกติเราใช้เฉพาะตอนเปลี่ยนเกียร์ครับ
เวลาเบรคไม่กำคลัชครับ
จนกว่ารถจะใกล้หยุดแล้ว
จึงจะกำคลัชเพื่อกันเครื่องดับครับ

mtzm
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 10, มกราคม 2013, 03:16:26 AM »

เบรคหลังในรถผู้ชายในหลายๆรุ่นตั้งแต่ NSR ขึ้นมาจะเป็นลักษณะนี้ครับ ไม่สามารถไว้ใช้หยุดรถได้โดยไม่ใช้เบรคหน้า ซึ่งจริงๆแล้วถ้าจะหยุดรถให้ใช้เบรคหน้า
มากกว่าหลังครับ แล้วมีไว้ทำไม??? มันมีไว้รักษาไลน์ในการปรับแต่งการเข้าโค้งครับ
ตามนั้นครับ ฟันธง

แต่ถ้าใช้เป็น ใช้ดีๆ ผมว่ามันก็หยุดดีเอาเรื่อง แต่งไลน์ในโค้งได้ดีพอควรนะครับ  แต่ต้องใช้ควบคู่ไปกะเอนจิ้นเบรคด้วย(นึกว่าจะเป็นแต่NSRของเรา)

sorn39
CBR โรงกลั่นครับ

« ตอบ #16 เมื่อ: 11, มกราคม 2013, 05:55:43 PM »

ต้องดูสภาพยาง และสภาพถนนประกอบกันด้วย
บางทีเรานึกว่ารถสมบูรณ์สุดยอดแล้วแต่ไปเจอถนนห่วยมันก็เบรคไม่อยู่เหมือนกันนะ  l14

Artit
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #17 เมื่อ: 12, มกราคม 2013, 07:29:38 PM »

>eiei(ขอแชร์วิธีการเบรคเพิ่มเติมนะครับเผื่อจะเป็นประโยชน์)เคยอ่านวิธีเบรคในเวปนะครับ(จำไม่ได้ครับว่าเวปอะไร)เขาบอกวิธีเบรคให้เหยียบเบรคหลังก่อนแล้วค่อยกำเบรคหน้าจะช่วยให้ระยะเบรคลดลงครับ ทดลองใช้วิธีที่เขาว่ามาก็ได้ผลตามนั้นครับ >coooool แรกๆก็ไม่ถนัดเพราะชินกับการเหยียบเบรคหลังกับกำเบรคหน้าพร้อมกัน หลังจากนั้นมาไม่เคยตูดปัดอีกเลยครับเวลาเบรคฉุกเฉิน <%6
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์