CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีคับผมพี่ๆๆทุกคน คับผมอยากติด ไฟโปรเจคเตอร์ ให้กับ cbr150i ของผมคับ  (อ่าน 15724 ครั้ง)
nudte
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« เมื่อ: 09, พฤษภาคม 2012, 06:03:09 AM »

ผมอยากติด  ไฟโปรเจคเตอร์ ซีนอน +Donut คับผม
ผมอยากทราบ ราคาในติดการแปลง คับผม
หรือว่า แถวไหน ขายแบบเป็นดวงโปรเจคเตอร์บ้างคับ
เห็นๆมี พี่หลายคน ติดกัน ไม่ทราบว่า ก.ท.ม ร้านไหน รับทำบ้างคับผม
ความสว่างเป็นยังไงบ้างคับ

อยากขอคำแนะนำ นิดนึงคับไปเดิมไม่สว่างไหนๆก็จะทำแล้วเลยจะจัดเต็มไปเลยคับ

ToiletGiRL
**

hiphop__graffiti@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 09, พฤษภาคม 2012, 02:47:38 PM »

อยากทราบด้วยเหมือนกันครับเพื่อจะไปทำมั้ง  l13 l13

poomalee
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

poomalee@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 09, พฤษภาคม 2012, 08:35:01 PM »

ซีนอนไม่สว่างจริง แถมยังแยงตาคนอื่นอีก  !sadsad
GuNnM99
I'm CBRsCLUB

ไม่มีผิดเป็นครั้งที่สาม

« ตอบ #3 เมื่อ: 09, พฤษภาคม 2012, 08:41:30 PM »

ไม่สว่าง!  @#%$( แต่แยงตา  ???

OhmPHK
Certified Trader
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 09, พฤษภาคม 2012, 11:29:31 PM »

คงหมายถึงสว่างแบบแสบตาชาวบ้านมั้งครับ >som
poomalee

« ตอบ #5 เมื่อ: 09, พฤษภาคม 2012, 11:48:22 PM »

ในเวลากลางคืน แสงสีขาวของหลอดไฟต่าง ๆ มันไม่สามารถทำให้เราแยกมิติวัตถุข้างหน้าได้ชัดเจนเท่าหลอดไฟสีเหลืองส้ม ประมาณว่ามันแบน ๆ ไปหมด เจอหลุมบางทีก็ไม่รู้ว่าเป็นหลุม คิดว่าเงาไม้ บางทีไม่มีหลุมก็มองว่ามีหลุม หักหลบอีก แถมมันจะแยงตาชาวบ้านอีกต่างหาก

ไม่งั้นไฟถนน หรือรถยนต์ ก็เปลี่ยนไปใช้หลอดแสงสีขาวหมดแล้วสิครับ ถนนที่มีไฟนีออนสีขาว ๆ มองไม่ชัดเท่าถนนที่มีหลอดแสงจันทร์สีเหลืองส้ม แล้วหลอดแสงจันทร์สีเหลืองส้มสบายตามากกว่า เพราะอุณหภูมิของแสงน้อยกว่า (Temperature in Degrees Kelvin)

แล้วจะเห็นได้ชัดมาก ถ้าขับในระหว่างที่ฝนตก ถ้าใช้แสงสีเหลืองส้ม มันจะแทงฝนได้ดีกว่าไฟแสงสีขาว ไฟแสงสีขาวจะกระเจิงหมด ทำให้มันสว่างเข้าตาคนขับจากแสงสะท้อนจากน้ำฝนอีก  :D
poomalee

« ตอบ #6 เมื่อ: 09, พฤษภาคม 2012, 11:51:51 PM »

แต่ถ้าอยากเลือกใช้ซีน่อน ก็เลือกเอาที่เป็นสีเหลืองส้มจะดีกว่า (น่าจะมีนะ)
THE BLACK CBR

ดีใจที่ได้รู้จัก"CBRsCLUB"

eak_skyline@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #7 เมื่อ: 10, พฤษภาคม 2012, 01:59:31 AM »

ไฟเดิมตัวหัวฉีดยังไม่สว่างอีกเหรอ  :-\ :-\

RACEDEE
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« ตอบ #8 เมื่อ: 10, พฤษภาคม 2012, 06:48:43 AM »

ในเวลากลางคืน แสงสีขาวของหลอดไฟต่าง ๆ มันไม่สามารถทำให้เราแยกมิติวัตถุข้างหน้าได้ชัดเจนเท่าหลอดไฟสีเหลืองส้ม ประมาณว่ามันแบน ๆ ไปหมด เจอหลุมบางทีก็ไม่รู้ว่าเป็นหลุม คิดว่าเงาไม้ บางทีไม่มีหลุมก็มองว่ามีหลุม หักหลบอีก แถมมันจะแยงตาชาวบ้านอีกต่างหาก

ไม่งั้นไฟถนน หรือรถยนต์ ก็เปลี่ยนไปใช้หลอดแสงสีขาวหมดแล้วสิครับ ถนนที่มีไฟนีออนสีขาว ๆ มองไม่ชัดเท่าถนนที่มีหลอดแสงจันทร์สีเหลืองส้ม แล้วหลอดแสงจันทร์สีเหลืองส้มสบายตามากกว่า เพราะอุณหภูมิของแสงน้อยกว่า (Temperature in Degrees Kelvin)

แล้วจะเห็นได้ชัดมาก ถ้าขับในระหว่างที่ฝนตก ถ้าใช้แสงสีเหลืองส้ม มันจะแทงฝนได้ดีกว่าไฟแสงสีขาว ไฟแสงสีขาวจะกระเจิงหมด ทำให้มันสว่างเข้าตาคนขับจากแสงสะท้อนจากน้ำฝนอีก  :D
>coooool ที่พี่กล่าวมา เป็น จริงทุกประการครับ  >%^SR
GuNnM99

ไม่มีผิดเป็นครั้งที่สาม

« ตอบ #9 เมื่อ: 11, พฤษภาคม 2012, 01:08:53 AM »

อยากได้อ่ะ  !ohno  แบบเหลืองนิด ๆ  <%6

uppalux

uppalux production

« ตอบ #10 เมื่อ: 11, พฤษภาคม 2012, 01:35:59 AM »

สรุปให้สั้นๆ ว่า "อย่าครับ"
ไฟเดิมตัวหัวฉีดดีพอสมควรอยู่แล้ว แค่ฟิลด์ไม่กว้าง
ถ้าอยากดีกว่าเดิมลองไปเปลี่ยนหลอดเป็น ไนท์เบรคเกอร์หรือว่าอะไรก็ตามที่ชาวบ้านใช้กันก่อนดีกว่า ถ้าไม่พอใจค่อยว่ากันใหม่
ส่วนตัวนะครับ  ผมลองมาสองแบบ คือแบบเป็นโปรเจ๊คเตอร์ใส่เข้าโคม อันนี้ของเพื่อน ไปลองขับมา
กับของผม มีโคมหน้าเดิมๆ กับไฟซีนอน + โปรเจ๊คเตอร์หน้าสองนิ้ว สองลูก จ่ายไฟต่างหาก
ผมใช้หลอดอุณหภูมิ 5000 หน่อยๆ ครับ ออกเหลืองมากกว่าขาว
ผลการใช้ สว่างดีครับ  สว่าง "มาก"  วิสัยทัศน์ กว้างมาก เพราะของผมเป็นลูกคู่
ขนาดว่ากดหน้าโปรเจคเตอร์ลงไปเยอะมากไฟก็ยังสาดค่อนข้างสูงอยู่
ความคิดเห็น   น่ารำคาญครับ
สำหรับทางที่มืด และเดินทางคนเดียวคันเดียวจริงๆ ใส่หมวกชิลด์เข้มๆ อาจจะคิดว่าดี? ไม่จริงครับ
หนึ่งคือความสว่างของมันเข้มมากจนตัวเองสะท้อนถนน  รายละเอียดหายไปพอควร
ความกว้างไกล เกินสมควร ของมันทำให้มันยิงตาชาวบ้าน และ เวลาเจอตัวสะท้อนบอกทางตามทางกลางคืน ผมรู้สึกว่ามันสะท้อนมากเกินไปจนหลอกตา (ไฟเดิมเราทำให้มันแค่วิบวับ แต่นี่เล่นเอาวาบเลย)
ถ้าึขึ้นเขาลงเนินสูงๆ  ไฟเราจะสาดไปทับคันหน้าที่อยู่ใต้เนิน  เป๋เลยครับ 
ในฝน หรือหมอก แสงตีกลับเยอะ ปวดตาเลยทีเดียว
ที่สำคัญ เนื่องจากผมใส่ไปสองลูก มันดึงไฟเยอะมาก รอบตกไปพอสมควรอยู่
ก็เลยสรุปว่า "อย่าเลยครับ"
ปล ไส้หลอดที่ผมใช้ มีแบบราคาถูกอันละพันกว่าบาทกับปานกลางอันละสี่พันบาท ถ้าหากของท๊อปเกรดอย่างที่มีการรับประกันอาจจะให้คุณภาพแสงที่แตกต่างกว่านี้ แต่เท่าที่ผมเห็นในราคาช่วงนี้  มันก็ได้เท่านี้ล่้ะครับ

ไม่เดือดร้อนผู้อื่น ลองเปลี่ยนหลอดในโคมเดิมก่อนเถอะครับ  ตอนนี้ซีน่อนผมถอดวางในกล่องไว้เฉยๆ มาสองสามเดือนแล้ว

พิมพ์ภาษาไทยให้ถูกต้องกันเถอะครับ เลิกใช้ภาษาวัยรุ่นในการสื่อสาร :)
modsai
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 11, พฤษภาคม 2012, 04:37:58 AM »

รู้งี้แล้วรักเดิมไม่เปลี่ยนใจและ :) :)
PrinceCBR
รถเร็ว.....ไม่จำเป็นต้องขับ......แรง
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 12, พฤษภาคม 2012, 06:07:29 PM »

ผมกะเคยคิดอยากจะเปรียนนะแต่พอเห็นพี่ชายที่ขับ150iเหมือนกันเปรียนไปใส่ซีนอนสีขาวแสบตา
เค้าบอกกลางคืนมองกะไม่ชัดหรอกตาตัวเองจนเกือบขี่รถตกท่อแล้วจะโดนรถที่สวนทางบีบแตรหรือไม่
กะกระพริบไฟด่าอีกเลยเปรียนกับมาใส่อันเดิม

แต่ผมกะพึ้งเปรียนมานะแต่เป็นหลอดแบบเดิมสีเดิมเพิ่มเปรียนวัตแทนเป็น12V 140/100W
สว่างกว่ารถกระบะอีกเปิดไฟสูงทีกระจางวงถึงตึกชั้น4(เอาไว้เปิดด่าพวกชอบเปิดไฟสูง) :oiui

<script src='http://img193.imageshack.us/shareable/?i=img2867yr.jpg&p=tl' type='text/javascript'></script><noscript></noscript>
pompam
จะขี่รถจนกว่าจะไม่มีแรงขี่~

~ ความสุขของคนขับมอเตอร์ไซค์คือเวลาลมเย็นๆ ตีหน้านี่แหล่ะ ~

s_chaiyakul@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: 13, พฤษภาคม 2012, 12:06:00 AM »

ตอนนี้ใส่ Night Breaker+ อยู่...อยากหา Cool Blue Hyper มาลองบ้่าง~

เข้มโค้งS
สมาชิกยุคก่อน กับรถเก่าๆ
CBR Commando

คนเข้าใจโลก

kem_hahaha@live.com
« ตอบ #14 เมื่อ: 13, พฤษภาคม 2012, 12:32:01 AM »

ไฟซีนอนถ้าจะใช้ใช้งานได้จริงควรเลือกค่าkให้เหมาะสมครับ คือ4300kลงมา 6000kก็พอได้

ถ้าค่าkสูงกว่านั้น เจอถนนลาดยางดำ หรือเจอฝน แล้วจะร้องว่าไฟกรูหายไปไหน :P 

จากประสบการณ์ผม ตั้งแต่ลองใช้ซีนอนมา 4300kนี่แจมสุด ไฟไม่หาย สว่างดีมาก ถ้าจะเอาเป็นตัดหมอกก็3000k (ที่ผมใช้เป็นหลอดH1ของรถยนต์ยาวประมาณนิ้วชี้ ผมใส่ข้างเดียว)

ถ้าใส่ในตัวคาร์บูปัญหาคือมันจะไปแยงตาชาวบ้าน เพราะจานฉายเรามันเล็ก รวมแสงได้ไม่เหมาะกับซีนอน
ยกตัวอย่าง พวกฟีโน่ จานฉายเขาเบอเริ่ม สว่างเป็นลำเลย ทั้งที่หลอดแบบเดียวกัน :D

ที่ว่าใช้งานไม่ได้จริง อย่าเพิ่งโทษหลอดครับ มันอยู่ที่หลายปัจจัยครับ ไม่ได้เป็นที่หลอด ถ้าเรารู้ และศึกษาในรายละเอียดของมัน เราก็จะกระจ่างครับ ว่าปัญหามันมาจากไหน

จากปัญหาดังกล่าว(ในตัวคาร์บู) ผมเลยลงทุนใส่เป็นชุดโคมโปรเจ็คเตอร์แต่งของรถยนต์ หมดไปประมาณ7000บ. ทั้งค่าของค่าติดตั้ง แล้วก็เก็บงานเอง (ราคานี้เมื่อ2ปีก่อนนะผมติดมา2ปีและ)

จงรู้เท่าทันกิเลศ และอารมณ์ของตนเองอยู่เสมอ เพราะมันจะทำให้เราควบคุมตัวเองได้
เจริญพรmsn >>> kem_hahaha@live.com <<< 
เฟสบุ๊ค http://www.facebook.com/profile.php?id=1353005360
แฟนเพจ http://www.facebook.com/pages/%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%A1-%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%87S/254615134601303
nudte
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 14, พฤษภาคม 2012, 04:17:45 AM »

ผมกะเคยคิดอยากจะเปรียนนะแต่พอเห็นพี่ชายที่ขับ150iเหมือนกันเปรียนไปใส่ซีนอนสีขาวแสบตา
เค้าบอกกลางคืนมองกะไม่ชัดหรอกตาตัวเองจนเกือบขี่รถตกท่อแล้วจะโดนรถที่สวนทางบีบแตรหรือไม่
กะกระพริบไฟด่าอีกเลยเปรียนกับมาใส่อันเดิม

แต่ผมกะพึ้งเปรียนมานะแต่เป็นหลอดแบบเดิมสีเดิมเพิ่มเปรียนวัตแทนเป็น12V 140/100W
สว่างกว่ารถกระบะอีกเปิดไฟสูงทีกระจางวงถึงตึกชั้น4(เอาไว้เปิดด่าพวกชอบเปิดไฟสูง) :oiui

ผมเคยเห็นหลอดรถยนต์ อะคับ 100w อะคับ

ราคาคู่ละ 500฿

เองผมเคยซื้อ มาใส่รถยนต์ มันก็สว่างดีผมเคยเห็นหลายคนบอกว่า โคมมันจะหมอง และละลายได้คับ
nudte
**

« ตอบ #16 เมื่อ: 14, พฤษภาคม 2012, 06:35:53 PM »

:-[ :-[ :-[ :-[ :-[
kingryu
Certified Trader
*

ไม่หล่อ แต่จน

« ตอบ #17 เมื่อ: 15, พฤษภาคม 2012, 07:15:32 AM »

หลอดไส้ 100 วัตต์
มันร้อนเกินไปครับ
แรก ๆ มันก็สว่างดีหรอกครับ
แต่ใช้ไปสักพักมันจะมีปัญหาตามมาได้ครับ
ถ้าอยากทำให้สว่างกว่าเดิมจริง ๆ
ตอนนี้ผมแนะนำ 2 ทางเลือก

1. เปลี่ยนเฉพาะหลอด
ไปลองใช้พวก Osram หรือ Philips ครับ
รุ่นไหน สีอะไร ยังไง อุณหภูมิแสงเท่าไหร่
ลองค้นในเวป หรือกระทู้เก่า ๆ ดูได้ครับ

2. ผ่าโคมเดิม ยัดโปรเจคเตอร์แท้ (ย้ำว่าแท้)
พร้อมชุดหลอดซีนอลแท้ (ย้ำว่าแท้อีกเช่นกัน)
และใช้อุณหภูมิแสงไม่เกิน 4300k ครับ
เพราะถ้าเกินนี้ พอฝนตก จะรู้สึกเหมือนตาบอดเลยทีเดียว
เพราะแสงไฟของเราจะถูกกลืนหายไปครับ

เดี๋ยวจะมีคำถามว่าโปรเจคเตอร์แท้
ต่างกับเทียมยังไง
ดูที่ภาพครับ ของแท้จะสักเกตุเห็นได้เลย
ว่าแสงที่ออกมานั้นถูกบีบให้ฉายเพียงแค่ส่วนล่าง
ด้านบนแทบไม่มีแสงเลยครับ (เห็นเส้นตัดส่วนสว่าง กับมืดชัดเจน)
มันจึงไม่แยงตาคนอื่น

ส่วนชุดหลอดซีนอลแท้นั้น
เค้าก็จะขายมาทั้งชุดครับ
มีบัลลาสต์ และหลอดมาให้ในชุด
พวกที่ขายหลอดอย่างเดียว
แล้วบอกว่าหลอดซีนอล ใส่ได้เลย
พวกนั้นเก๊ครับ ความจริงคือหลอดฮาโลเจน
เหมือนหลอดเดิมตัวหัวฉีดนี่หล่ะครับ
แต่คุณภาพต่ำกว่า และชุบสีให้แสงออกเป็นสีต่าง ๆ ครับ

ทีนี้ก็เลือกที่คุณภาพ กับราคา
มันเหมาะสมกับตัวเองครับ

เข้มโค้งS
สมาชิกยุคก่อน กับรถเก่าๆ
CBR Commando

คนเข้าใจโลก

kem_hahaha@live.com
« ตอบ #18 เมื่อ: 15, พฤษภาคม 2012, 07:25:31 AM »

<a href="http://www.youtube.com/v/U6dIgWOIX7o" target="_blank">http://www.youtube.com/v/U6dIgWOIX7o</a>

ของผม6000kครับ

จงรู้เท่าทันกิเลศ และอารมณ์ของตนเองอยู่เสมอ เพราะมันจะทำให้เราควบคุมตัวเองได้
เจริญพรmsn >>> kem_hahaha@live.com <<< 
เฟสบุ๊ค http://www.facebook.com/profile.php?id=1353005360
แฟนเพจ http://www.facebook.com/pages/%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%A1-%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%87S/254615134601303
Hongtae150
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 25, พฤศจิกายน 2014, 03:12:00 AM »

สวัสดีครับโทดทีผมน้องใหม่ตั้งกระทู้เองไม่เป็น น้องอยากรบกวนถามพี่ๆ ว่าไฟโปรเจคเตอร์รถยนต์เอามาใส่cbrได้ไหมครับ มันจะติดใหม่น้องไม่มีความรู้เรื่องโปรเจคเตอร์เลย เรียนพยาบาลอยู่ปีสองครับ รถเอาไปแปลงแฟริ่งยัดล้อโตอยู่มีปัญหาตรงไฟนี่ล่ะ ลำบากใจมากเลยครับพี่ๆ 131970 ไอดีไลน์ครับ เผื่อพี่ๆใจดีคนไหนจะให้ผมปรึกษาหลายๆเรื่องเลย^^พยาบาลรักสองล้อครับ^^ !pingping
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์