CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามครับ (เป็นคำถามที่ซ้ำซาก)  (อ่าน 1525 ครั้ง)
aobzadee
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« เมื่อ: 21, มิถุนายน 2015, 06:20:47 PM »

ตามหัวข้อเลยครับผมก็ไม่ยากถามซ้ำซากนะครับแต่ไปนั้งไล่หาข้อมูลแล้วมันไม่เครียจริงๆ

ขอเกริ่นก่อนนะครับ พอดีผ่อนรถหมดแล้วเลยว่าจะจัดเต็มซะหน่อย

1.ถ้าเปลี่ยนใส่เลนส์โปรเจคเตอร์ ยังใช้ไฟสูงต่ำได้เหมือนเดิมไหมประสิทธิภาพการใช้งานยังดีเหมือนเดิมหรือเปล่า

2.สเตอร์ ตอนนี้รถใช้งานมาได้ 10,700 KM ก็ได้เวลาเปลี่ยนแล้วช่วยแนะนำทีครับว่าควรใช้เบอร์อะไรขนาดใหนไร
   รายละเอียดการใช้งานรถ รถใช้งานแต่ในเมืองต้องการกำลังขับที่สูง (เข้างานกะดึกเจอแต่พวกแว้นต้องการหนีให้พ้นอยากได้ทีต้นจัดๆปลายไหล)
   รายละเอียด ผู้ขับขี่และคนซ้อน น้ำหนักคนขับ65 ผู้ซ้อน50

3.โซ่ใช้ขนาดเท่าไรดีระหว่าง428กับ520
   ผมได้ลองถามคนที่รู้จักแล้วเค้าบอกว่าแค่428ก็เกินพอแล้วสำหรับ CBR150I ไม่จำเป็นเลยที่จะใช้520

4.Up Size ยางขึ้น1size มันจะมีผลต่ออัตราการเร่งหรือเปล่าม้าจะหายไหม
   ถ้า UP Size ขึ้น1 Size แล้วความเร็วตกมีวิธีแก้ยังไง

5.โช๊คหลังcbr150 มันมีอายุการใช้งานหรือเปล่าครับ ถ้ามีควรเปลี่ยนตอนใหน

6.โช๊คหน้าควรมีการซ่อมบำรุงไหม

ผมสํญญาว่านี้จะเป็นการถามที่ซ้ำซากๆครั้งสุดท้าย

ขอบคุณที่ตอบครับ

ป.ล.ขอบคุณเพื่อนๆในเวปที่อวยพรวันเกิดให้นะครับ ^^

mangkazai
Champkung
I'm CBRsCLUB

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 21, มิถุนายน 2015, 06:27:33 PM »

http://www.cbr150club.com/board/index.php?topic=67621.msg756953;topicseen#msg756953

อันนี้น่าจะรวมคำตอบไว้หลายอันครับ

โช้คหน้า-หลังถ้ารู้สึกว่ามันย้วย มันนิ่มเกินไป สามารถไปอัดน้ำมันใหม่ได้ครับ โช้คหลังถ้าลองใส่ YSS ดูแล้วจะรู้ครับว่าต่างจากเดิม

ปล.สุขสันต์วันเกิดนะครับ (แต่ทำไมอายุ ติดลบฮะ)

"การที่จะนอกกรอบนั้น จะต้องรู้ก่อนว่ากรอบอยู่ตรงไหน"
หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 21, มิถุนายน 2015, 09:37:34 PM »

ถามได้ครับ จะถามคำถามใหม่หรือถามคำถามเก่า ถามได้เสมอครับไม่ต้องสัญญา

Zanarkand
Super sport & Touring
I'm CBRsCLUB

Zanarkand@windowslive.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 21, มิถุนายน 2015, 11:30:56 PM »

1.ถ้าเปลี่ยนใส่เลนส์โปรเจคเตอร์ ยังใช้ไฟสูงต่ำได้เหมือนเดิมไหมประสิทธิภาพการใช้งานยังดีเหมือนเดิมหรือเปล่า
ตอบ : ใช้ไฟสูงต่ำได้เหมือนเดิมครับ ประสิทธิภาพก็เหมือนเดิมครับ ซึ่งอยู่ที่ว่าจะใช้วัตต์สูงหรือไม่ สูงมากก็สว่างมาก แต่โคมก็จะร้อนมากครับ แนะนำ 35 วัตต์ เท่าของเดิมครับ

2.สเตอร์ ตอนนี้รถใช้งานมาได้ 10,700 KM ก็ได้เวลาเปลี่ยนแล้วช่วยแนะนำทีครับว่าควรใช้เบอร์อะไรขนาดใหนไร
   รายละเอียดการใช้งานรถ รถใช้งานแต่ในเมืองต้องการกำลังขับที่สูง (เข้างานกะดึกเจอแต่พวกแว้นต้องการหนีให้พ้นอยากได้ทีต้นจัดๆปลายไหล)
   รายละเอียด ผู้ขับขี่และคนซ้อน น้ำหนักคนขับ65 ผู้ซ้อน50
ตอบ : สเตอร์ โซ่ อายุมันอยู่ที่คนขับครับ ให้ดูที่ฟันสเตอร์ ว่ามันแหลมคมหรือยัง โซ่ก็ให้ดูว่าข้อมันแข็งเกินไปหรือยัง ถ้าฟันแหลม ข้อแข็ง เปลี่ยนเลยครับ ปล.รถผมปี2010 ไมล์ 60,000 กม. ยังไม่ต้องเปลี่ยนเลยครับ / เรื่องสเตอร์ มันจะได้อย่างเสียอย่างครับ ไม่มีสเตอร์ที่ต้นจัดปลายไหล ต้องเลือกเอาหนึ่งอย่างซึ่งถ้าต้นจัด ปลายจะห้อย

4.Up Size ยางขึ้น1size มันจะมีผลต่ออัตราการเร่งหรือเปล่าม้าจะหายไหม
   ถ้า UP Size ขึ้น1 Size แล้วความเร็วตกมีวิธีแก้ยังไง
ตอบ : หน้ายางใหญ่ขึ้น อัตราเร่งจะหายไปนิดหน่อยครับ วิธีแก้ที่คนส่วนใหญ่ทำกันก็คือ เพิ่มเบอร์สเตอร์หลังขึ้น 1 เบอร์ เพื่อเรียกอัตราเร่งตอนออกตัวคืนมานั่นเอง

5.โช๊คหลังcbr150 มันมีอายุการใช้งานหรือเปล่าครับ ถ้ามีควรเปลี่ยนตอนใหน
ตอบ : วิธีดูว่าควรเปลี่ยนหรือยัง ให้ลองกดท้ายรถลงแรงๆ ถ้าโช๊คดีดตัวขึ้นอย่างรวดเร็ว แสดงว่าน้ำมันในโช๊คเริ่มน้อยลงแล้ว ก็สมควรจะเปลี่ยนได้แล้วครับ อายุการใช้งานก็แล้วแต่สภาพถนนที่เจอครับ

6.โช๊คหน้าควรมีการซ่อมบำรุงไหม
ตอบ : เหมือนกับโช๊คหลังเลยครับ แต่จะไม่ต้องเปลี่ยนทั้งกระบอกโช๊ค แค่เปลี่ยนน้ำมันในกระบอกโช๊คครับ ซึ่งน้ำมันก็มีหลายเบอร์ แล้วแต่การใช้งานครับ (เบอร์ยิ่งสูง ยิ่งหนืด)

มั่วบ้างอะไรบ้าง ผมไม่ใช่ช่างครับ แต่ชอบถามช่างหลายๆคน และจำเอาจากที่เคยอ่านบ้างครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์